Jump to content
dimosfobos

ขอความเห็นระหว่าง Macbook 12 กับ Surface Pro 3

Recommended Posts

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ

วันนี้ผมอยากมาขอความเห็นเกี่ยวกับการเลือกซื้อระหว่าง Macbook 12 กับ Surface Pro 3 มาเป็นเครื่องที่สอง

โดยตอนนี้เครื่องหลักที่ใช้อยู่ (และจะใช้ต่อไป แม้ได้เครื่องมาแล้ว)

คือ Macbook Pro Retina 15 2013 ลง Win 8 (แท้) ผ่าน Bootcamp

มาดูวัตถประสงค์การใช้งานก่อน 

1) ผมต้องการเครื่องเบาทีพกพาไปมาตลอดทั้งวันได้ (ขึ้นรถไฟฟ้าไปมาหลายที่ตลอดวัน) ทำให้ตอนนี้การแบก MAcbook Pro เริ่มไม่ไหว้แล้ว

2) งานผมใช้ Word กับ Powerpoint เยอะมาก จึงจำเป็นต้องลง Win

ตอนนี้ก็เลยมองMacbook 12 กับ Surface Pro 3 ไว้ครับ

ถ้าซื้อ Macbook 12 (รุ่น 1.2G)

ข้อดี ที่คิดไว้ คือ

1) น่าจะพิมพ์สะดวกกว่า เพราะงานผมต้องพิมพ์เยอะมาก

2) มีความสวยงานโดยรวม

3) แข็งแรง

4) ศุนย์ซ่อม ร้านซ้อม ผมรู้จักดีและมั่นใจ

ข้อเสีย ที่คิดไว้ คือ

1) ผมต้องซื้อ Win 8 + Office 365 เพิ่ม

2) เหมือนมี Mac 2 เครื่อง ซึ่งอาจน่าเบื่อ

3) ราคารวมของปลีกย่อยค่อนข้างสูง

ถ้าซื้อ Surface Pro 3 (รุ่น i5)

ข้อดี ที่คิดไว้ คือ 

1) จอทัชได้ มีปากกา น่าจะสร้างความรู้สึกแปลกใหม่

2) โปรล่าสุดแถม Office 365 1 ปี

3) ราคารวมของปลีกย่อยต่างๆ ถูกกว่า

ข้อเสีย ที่คิดไว้ คือ

1) ไม่น่าพิมพ์สบาย ถ้าต้องพิมพ์นานๆ

2) cover keyboard ในสายตามผมมันดูไม่ดีเอาเลย

3) ศุนย์ซ่อม ร้านซ้อม ไม่รู้จักเลย

ตอนนี้ผมคิดทบไปมาหลายตลบเลยครับ เลยอยากได้ความเห็นท่านอื่นๆ มาประกอบการตัดสินใจด้วย

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ครับ

ถ้าเน้นพิมพ์ เน้นพกพา เสนอ MacBook Air 11 เป็นอีกทางเลือกครับ ราคา 3 หมื่นนิด ๆ ถูกกว่า MacBook ธรรมดาหมื่นนึง เอาเงินไปซื้อ License ของ Win8 + Office ได้สบาย ๆ

- ข้อดีเทียบกับ MacBook คือ เบาไม่แพ้กัน (หนักกว่าไม่ถึง 200 กรัม) ถูกกว่า CPU และ GPU เร็วกว่า

- ข้อเสียเทียบกับ ​MacBook คือ Trackpad ไม่ใช่ Force Touch จอไม่ใช่ Retina 

อีกข้อคือ Keyboard ของ ​MacBook ตัวใหม่มันบางลงไปเยอะจนแทบจะเหมือนกับการพิมพ์บนจอสัมผัส ถ้าคุณต้องพิมพ์เยอะ ๆ บางทีอาจจะไม่ชอบก็ได้ เห็นบางคนบ่นว่าเป็นปัญหา แต่บางคนก็ไม่เป็นปัญหา เรื่องนี้ต้องลองด้วยตัวเองครับ

Surface Pro 3 ครับ แป้นพิมพ์มันไม่แย่ขนาดนั้นหรอกครับ :) เรื่องเคลมเครื่องมีแค่จับของใส่กล่องแล้วเขามารับแล้วนอนรอเครื่องใหม่ครับ

ถ้าราคาไม่ใช่ปัญหา MBA11 อีกเสียงครับ คุ้มกว่า หรือว่าพิม์งาน PPT ลองดูChromebook ก็น่าสนนะครับ ราคาไม่เกินหมื่น ทำงานบนChrome OS

ลองดู surface3 อีกตัวครับ ถ้าแค่งานเอกสารผมว่าได้ทั้งหมดที่ pro ทำได้ในราคาถูกกว่า

แต่ผมจะเลือก MBA11 เพราะจะได้ลองใช้ Continuity/Handoff ระหว่าง Mac สองเครื่อง lol

• Like 1

ถ้ามี macbook pro อยู่แล้ว ผมไป surface เลย ผมเชียร์ surface 3 มากกว่า pro เพราะบางกว่า เบากว่า ถูกกว่า เหมาะกับพกติดตัวตลอดเวลา ไม่ทับ line กับ mbpr แน่นอน ตัว 128 g ram 4g ok เลย ยิ่งปลาย กค. นี้ windows 10 ออก ใช้สบายเลยครับ

Keyboard new macbook ผมว่าพิมพ์ไม่ถนัดน่ะ ลองไปพิมพ์ดูก่อนครับ

ถ้าจะซื้อ surface pro 3 อย่าไปซื้อสุ่มสี่สุ่มห้าน่ะครับ ช่วงนี้มีโปรลดเรื่อยๆ เช่นลด 3000 บาท แถม cover keyboard office app และอื่นๆ คุ้มมาก

เผื่อความหลากหลายทางระบบนิเวศ ฟันธง surface ครับ 555

Macbook 12 อย่าลืม + ค่าอุปกรณ์เสริมด้วยนะครับ

แค่จะลง Windows ก็ต้องใช้ USB-C -> USB-B แล้วนะครับ : )

แล้วถ้าเสียบ USB-C-> USB-B แล้ว เสียบ Power ไม่ได้อีก Oh Shit!!

ผมแหวกแนวหน่อยน่ะครับ

ลองดูพวกUltrabook ของDell ดูครับ เพราะเท่าที่บอกมาเห็นว่าใช้Officeเยอะ

น่าจะประหยัดได้เยอะอยู่ครับ และService Dellผมว่าดีกว่าAppleด้วย เพราะเค้ามาซ่อม(เปลี่ยนอะไหล่)ถึงที่ในวันทำการถัดไป และไม่ต้องกลัวว่าคุณจะออกนอกสถานที่ เพราะเค้าจะโทรมานัดก่อนครับ

สรุปใช้เวลาแก้ไขถ้าไม่ติดขัดอะไรก็ไม่เกิน2วันครับ 

และประกันยังสามารถต่อได้เรื่อยๆด้วยครับ

เสนอเป็นอีกทางเลือก

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ

ตอนนี้เริ่มเอนเอียงไป Surface Pro 3 i5 แล้วครับ น่าจะได้ประสบการณ์ใช้งานใหม่ๆ ที่แตกต่างจากการใช้ MacOS และ Win ผ่าน Boot camp

แถมโปรมโมชั่นตอนนี้ แถม Office 365 1 ปี ด้วย และยังได้ win 8 แท้ พร้อมอัพไฟ 10 มาเลย ก็ประหยัดดี

แต่ยังคิดอยู่ว่าจะเอา Ram 4 หรือ Ram 8 ดีครับ

งานผมใช้

Word หนักสุด คือ เอกสาร 300-400 หน้า มีแทรกรูปเยอะพอสมควร

Execl สมการลิงค์ไปมาประมาณ ประมาณ 20-30 Sheet

PowerPoint แทรก Animation เต็มไปหมด มีแทรกรูปและตารางเพียบ

Edited by dimosfobos

ถ้าใช้จอ retina แล้ว กลับมาใช้ air มันจะตาเสียครับ

อีกอย่างใช้เครื่องแรงๆอย่าง retina 15" มาก่อน แล้วมาเจอเครื่องช้าๆอย่าง macbook 12 / air 11 13 มันจะพาลหงุดหงิดมากๆครับ

แนะนำไป surface เลย เพราะเงื่อนไขที่ว่า "งานผมใช้ Word กับ Powerpoint เยอะมาก จึงจำเป็นต้องลง Win" แค่นี้ surface ก็ฟินไปหลายตลบละครับ