Jump to content
Sign in to follow this  
gibighibli

Macbook มีปัญหาภายใน รบกวนปรึกษาเรื่องเปลี่ยนเครื่องทีค่ะ

Recommended Posts

ซื้อ Macbook Pro Retina 15 inch 2015 จาก U-Store ลาดกระบังมาค่ะ พึ่งได้มาเมื่อวันจันทร์ที่ 20 ก.ค. 58

ตอนไปซื้อ พี่ๆที่นั่นน่ารักและบริการดีค่ะ มีการแกะเครื่องให้ดูให้ตรวจสอบเรียบร้อย สภาพเครื่องภายนอกโอเคดีหมด

ไม่มีตำหนิอะไร และตรวจดูภายในทั่วไปอย่างซีเรียลตัวเครื่อง, เสียง, เฟสไทม์ ประมาณนี้ค่ะ

แต่คราวนี้พอได้เครื่องกลับมา เจอปัญหาแล้วค่ะ!!!!!

คือเปิดการ์ตูนดูจากเว็บค่ะ ตอนแรกที่เปิดดูก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร

แต่พอเปิดไปได้ประมาณ 15 นาที ปรากฏว่า.. หน้าจอดำค่ะ (หน้าจอมันไม่ได้ดับ แต่มันเป็นสีดำๆเทาๆ นึกออกมั้ยหว่า?)

ตัวเครื่องยังติดอยู่ค่ะ แต่จอดำ คือเราทำอะไรไม่ได้ทั้งนั้นนอกจากต้องกดปุ่มเปิด/ปิด ค้างไว้ให้เครื่องดับแล้วเปิดเครื่องใหม่

ถึงจะใช้งานได้ปกติ ซึ่งตอนแรกที่เกิดปัญหานี้ก็คิดว่าคงไม่มีอะไรมั้ง เลยลองเปิดการ์ตูนดูใหม่ แต่คราวนี้ดูเรื่องใหม่อีกเว็บแทน

ไม่ได้ดูเว็บเดิม พอดูไปได้ประมาณครึ่งชั่วโมงกว่าๆ เครื่องรีสตาร์ทเองเลยค่ะ คืองงมากอยู่ๆก็รีสตาร์ทเองไปเฉย

แต่ก็นะก็ยังคิดในแง่บวกประมาณว่าสงสัยเครื่องคงร้อนมากเลยรีสตาร์ทเองทันที (เครื่องแมคบุ๊คตั้งไว้ในห้องที่ถ่ายเทอากาศดี

ตั้งบน Cooler Pad แบบยกฐานสูงขึ้นมา ในห้องไม่ได้เปิดแอร์ค่ะตอนนั้นแต่เปิดพัดลมส่ายรอบห้องและเปิดหน้าต่าง

มั่นใจว่าห้องไม่ได้ร้อน เพราะห้องไม่ร้อนจริงๆค่ะต่อให้ปิดพัดลมก็ไม่ร้อนจริงๆ แล้วตอนเปิดการ์ตูนดู ไม่ได้เปิดโปรแกรม

หรือแอพอย่างอื่นค่ะ คือเปิดแค่เว็บการ์ตูนอย่างเดียวค่ะ) ตอนที่เกิดปัญหารอบสองก็เริ่มจิตตกนิดๆ แต่ก็คิดว่าเครื่องคงร้อนจัด

เลยรีสตาร์ทไปเองแบบนั้น ก็เลยปิดเครื่องไปสักพักชั่วโมงกว่าๆ ให้เครื่องพัก แล้วคราวนี้พอมาเปิดใหม่ คิดว่าคงไม่มีปัญหา

เปิดเรื่องผีชีวะดูค่ะ เว็บไหนไม่รู้แล้ว แต่ไม่ซ้ำกับสองเว็บตอนแรกที่เปิดการ์ตูน คราวนี้เครื่องไม่ดับไม่รีสตาร์ทนะ

เครื่องสามารถเล่นหนังได้จนจบเรื่อง แต่!!!!! ระหว่างที่เล่นนั้นจอมันกระพริบเป็นเส้นขีดขาวๆ แบบดูไปสิบนาทีกระพริบทีนึง

คือเริ่มกลัวแล้วจริงๆ แต่ก็ยังพยายามคิดในแง่ดี เลยปิดเครื่องแล้วนอน คิดว่าให้เครื่องพักนานๆ เผื่อมันจะช่วยได้บ้าง

พอเช้ามาลองเปิดดูใหม่ คราวนี้แจ๊กพอตค่ะ เปิดการ์ตูนดูอยู่ดีๆ จอขาวค้างเลยค่ะ ไม่ดำล้ะ ขาวทั้งจอ คือเครื่องติด

แต่จอมันขาวไปเลย เปิดอีกครั้งคราวนี้จอดำบ้างค่ะ ไม่จอขาวก็จอดำสลับกันไปค่ะ เป็นกับหนังและการ์ตูนทุกเรื่องที่เปิด

(ก่อนที่จอจะขาวหรือดำ จะมีอาการกระพริบเป็นเส้นสีขาวเหมือนตอนแรกๆเลยค่ะ) ทีนี้เชื่อเต็มๆว่า เครื่องกูซวยแล้ว!!!!!

จากการคาดเดาเหมือนมีปัญหาที่การ์ดจอ คราวนี้จิตตกมาก จ่ายค่าเครื่องนี้ไปเจ็ดหมื่นเกือบแปดหมื่น คิดอยู่ว่าจะทำไงดี

เลยทำเท่าที่ทำได้ก่อน เปิดการ์ตูนอีกรอบค่ะ คราวนี้ใช้โทรศัพท์ถ่ายวีดีโอไปด้วยเลย ถ่ายปัญหาที่เกิดพร้อมกับถ่าย

หมายเลขประจำเครื่องต่อไปเลย เผื่อจะเอาไปให้ที่ UStore ดูเองเลยว่ามันมีปัญหาจากเครื่องนี้จริงๆ

ซึ่งโดยรวมแล้ว ได้เครื่องมาเมื่อวันจันทร์ที่ 20 ก.ค. แล้วถ้ายังไม่เกินวันจันทร์ที่ 27 ก.ค. 58

ก็จะยังไม่เกิน 7 วันค่ะ ตามในใบเสร็จที่ให้มานั้นมีระบุว่า

'กรุณาตรวจเช็คสินค้าให้ถูกต้องตามจำนวน และสภาพที่เรียบร้อยภายใน 7 วัน เพื่อป้องกันการชำรุดเสียหาย'

แบบนี้เรามีสิทธิ์ติดต่อที่ UStore ลาดกระบังแล้วขอเปลี่ยนเครื่องได้มั้ยคะ เพราะยังไม่เกิน 7 วัน และปัญหาที่เกิด

มันเป็นระบบภายในเครื่องล้วนๆ คือตอนนี้ยังไม่อยากลองวิธีแก้ปัญหาไหนหรืออะไร แต่อยากรู้แค่ว่า

สิทธิ์ที่เราซื้อมาใน 7 วัน ที่เราจ่ายเงินไปตั้งขนาดนั้น ถ้ามีปัญหาที่ภายในเอง เราสามารถขอเปลี่ยนเครื่องได้หรือไม่

หรือต้องโทรไปปรึกษากับ Apple ที่สิงคโปร์ ตอนนี้จิตตกมาก พึ่งซื้อมาไม่ถึง 7 วันเอง

รบกวนชี้แนะทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

Edited by gibighibli

ผมคิดว่าเครื่องไม่พังนะ

น่าจะเป็น plug in ของ web ทำพังมากกว่า

น่าจะไปร้านนะ ไปเข้าเวปที่ร้านลอง

สองท่านบนบอกเป็นที่เวป เอางี้ใหม ลองใช้ browser ตัวอื่นเข้าไปดูหนังที่ว่าแทน safari ลองใช้ chrome , firefox ทดลองดูแบบเดิมสักสามสี่รอบเป็นใหม ถ้าไม่เป็นก้อ้วไป ถ้าเป็นลองไปร้าน แล้วยกไปด้วย ไปลองเครื่อนอื่นที่ร้านใหม

ถ่ายเป็นคลิปแล้วเอาไปเปิดให้พนักงานดูเลยครับ

ผมว่าน่าจะได้เปลี่ยนน่ะ  เพราะถ้าจอดำ หรือ ขาวเฉยๆอจจะเป็นที่Software แต่ถึงกับRestartเนี่ยผมว่ามันผิดปกติแล้วครับ

และการที่เราไปยื่นเรื่องขอเคลมเครื่องใหม่นั้นยังเป็นการยืนยันไปในตัวด้วยว่าเราได้พบปัญหาใน7วันจริง  ทำให้เราไม่เสียสิทธิ์ในการเปลี่ยนเครื่องด้วยครับ แม้บางทีพนักงานอาจจะแค่ลงOS ใหม่ก็หายก็ตาม ดีกว่าปล่อยให้เลย7วัน

• Like 1