Jump to content
tum

ย้ายเครื่องแบบ Manual ไม่พึ่ง Time Machine

Recommended Posts

ย้ายเครื่องแบบ Manual ไม่พึ่ง Time Machine [Mail / Address Book / Keychain]

ปัจจุบันนี้ เวลาที่คุณซื้อเครื่องใหม่ หรือเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยน HDD หรือลง OS ใหม่

Apple จะมีเครื่องมือดีๆ ให้เราใช้ช่วยในการย้ายข้อมูล เช่น Time Machine, Migration Assist.

ทำให้เราสามารถย้ายข้อมูลสำคัญๆ จากเครื่องเก่ามาได้ภายในเวลาไม่นาน

แค่ทิ้งเครื่องไว้ มันก็จะดำเนินการให้เราจนเป็นที่เรียบร้อย

แต่ในบางขณะ เราก็พบว่า การที่เราซนมั่ง อะไรมั่ง กับเครื่อง จน OS ออกอาการเอ๋อๆ

เวลาจะลง OS ใหม่ หรือเปลี่ยนเครื่องใหม่

เราก็อยากจะใช้อะไรที่มัน Fresh หน่อย ไม่อยากลากเอาความหลังอันขมขื่นตามมาด้วย

ไอ้ครั้นจะใช้ Time Machine หรือก็วุ่นวาย กว่าจะเลือกนู่นนี่ได้ตามใจ

อยากได้แค่เมล แค่ User/Password แค่ Address Book เดี๋ยวที่เหลือจัดการเอง

ทำแบบ Manual กันเลยดีกว่าไหมครับ

ในที่นี้ก็จะขอแนะนำ จุดที่เราควรจะดูในการย้ายเครื่องครับ จะได้ไม่พลาดกัน

สิ่งที่จำเป็นในการย้ายข้อมูล คุณต้องสามารถเรียกใช้ข้อมูลจาก HDD ทั้งเก่าและใหม่ได้พร้อมๆ กัน

1 ถ้าเปลี่ยนเครื่อง สามารถทำได้โดยใช้ Target Disk Mode ( กดปุ่ม T ค้างไว้ ขณะเปิดเครื่อง)

2 ถ้าเปลี่ยน HDD คุณควรมีกล่องใส่ HDD แบบ External (External Enclosure) เพื่อให้สามารถเรียกใช้ข้อมูลได้

3 ถ้าลง OS ใหม่ คุณควรมี External Enclosure หรืออีก 1 Partition ที่สามารถเรียกข้อมูลได้

วิธีทำ

หลังจากคุณติดตั้ง OS เสร็จแล้ว ระบบจะถามว่า คุณต้องการจะ Import ข้อมูลเก่ามาไหม และให้เลือกแหล่ง

คุณก็แค่เลือก Option ล่างสุด คือไม่เอาอะไรมาทั้งสิ้นครับ

เมื่อเปิดเครื่องเรียบร้อยแล้ว

ก็ให้ทำการต่อ Partition เก่าเข้าระบบครับ

สิ่งแรกที่คุณควรจะทำ คือย้ายไฟล์ที่จำเป็นก่อน

อยู่ใน External / Users / ดังภาพครับ

ย้ายมาที่ของใหม่ อยู่ที่ Home ครับ จะมีโฟลเดอร์แบบเดียวกันอยู่ที่นั่น

โดยปกติ ไฟล์จะอยู่ที่

Desktop = ไฟล์ที่คุณวางทิ้งไว้บน Desktop

Documents = ไฟล์ที่คุณเก็บไว้ใน Documents เดิม

Pictures = ถ้าคุณใช้ iPhoto ก็ให้ Copy iPhoto Library จากในโฟลเดอร์นี้ มาวางใน Pictures ของที่ใหม่เลยครับ

Music = ถ้าคุณต้องการใช้งาน iTunes แบบเดียวกับเครื่องเดิม ไม่ว่าจะเป็นการ Sync กับ iPhone, Playlist ต่างๆ ก็ copy โฟลเดอร์ iTunes ใน Music จากเครื่องเก่า มาที่เครื่องใหม่เลยครับ

Movies = จะเป็นที่เก็บไฟล์ Project ต่างๆ ของ iMovie ครับ ถ้าต้องการเอามาใช้ต่อ ย้ายมาที่ใหม่ได้เลยทั้งยวงครับ

Downloads = ที่เก็บไฟล์ต่างๆ ที่คุณโหลดมาจากเน็ต ถ้ายังต้องการอยู่ ก็ Copy มาเลยครับ

การย้ายข้อมูล Backup iDevices ทั้งหลาย คลิกที่นี่

หลังจากเสร็จแล้ว

เรามาย้าย Mail กันครับ

วิธีการย้าย Mail จากเครื่องเก่า ไม่ยากครับ คุณจำเป็นต้องย้าย 3 จุดหลักๆ ครับ ทุกอย่างอยู่ใน Folder Library ครับ

* Library จะมี 2 ที่ อยู่ที่ Macintosh HD/Library อันนึง อันนี้เป็นของระบบ อย่าไปยุ่งกับมันครับ จุดที่เราจะทำงานด้วยคือ Library ของ User อยู่ที่ External HD/Users(ชื่อคุณ)/Library ครับ

ที่แรกที่จะย้าย คือ Preference ของโปรแกรมเมลอันเดิม ซึ่งเราจะเอามาใช้ต่อ ไฟล์นี้ชื่อ com.apple.mail.plist ครับ

อยู่ที่ /Users/Library/Preferences ของเครื่องเก่าครับ เอามาวางในโฟลเดอร์เดียวกันนี้ที่เครื่องใหม่ครับ

จากนั้น เราจะไปเอาค่า Mailbox ต่างๆ รวมถึงเมล และไฟล์แนบต่างๆ มาจากเครื่องเก่ากันครับ

อยู่ที่ /Users/Library/ ครับ

2 โฟลเดอร์ คือ Mail และ Mail Downloads

จับมันมาที่เครื่องใหม่เลยครับ

เมื่อย้ายเสร็จ ลองเปิดโปรแกรม Mail ในเครื่องดูเลยครับ

ทุกอย่างมาครบ

มาดูกันต่อครับ สำหรับ User / Password เวลเราเข้าเวบนู้นนี้ แล้วสั่งให้ Browser เก็บไว้

รวมไปถึง Login ต่างๆ นานาด้วย

ทั้งหมดนี้จะเก็บอยู่ใน Keychain ครับ

Keychain เป็นโปรแกรมที่มีมาพร้อม Mac OS X อยู่แล้วครับ ไม่ต้องหามาลง

เวลาย้ายเครื่องแล้วอยากได้ข้อมูลพวกนี้มาด้วย ไม่ยากครับ

Keychain จะเก็บข้อมูลไว้ที่ Users/Library/Keychain ครับ

เปิด Users/Library แล้ว copy โฟลเดอร์ Keychain มาไว้เครื่องใหม่เลยครับ

แล้วลองเปิดโปรแกรม Keychain ดูครับ อยู่ใน Applications/Utilities

มาครบครับ

บางอย่าง อาจมีเตือนแบบในภาพ ก็ Delete ไปครับ จะทิ้งไว้เฉยๆ ก็ได้ครับ

ต่อไปมาดู AddressBook กันครับ

วิธีการย้าย AddressBook ไม่ยากครับ

ข้อมูลของเค้าจะอยู่ที่ /Users/Library/Application Support ครับ

ทำการย้ายข้อมูลข้างในโฟลเดอร์ AddressBook มาที่เครื่องใหม่ได้เลยครับ

ลองเปิดดูครับ มาครบ

นี่เป็นเพียงตัวอย่างการย้ายข้อมูลนะครับ

ขณะที่คุณทำการย้ายข้อมูล ระบบอาจมีการเตือนว่า มีไฟล์/โฟลเดอร์ชื่อนี้อยู่แล้ว จะให้ทับไปเลยมั้ย (Replace)

นั่นเกิดจากการที่คุณได้ทำการเปิดโปรแกรมดังกล่าว ก่อนทำการย้ายข้อมูลครับ

คำแนะนำ

ให้ทำการ Backup ข้อมูลนั้น หรือย้ายที่เก็บไปเสียก่อน กรณีที่มีความผิดพลาดเกิดขึ้น คุณจะสามารถย้ายไฟล์ที่ Backup ไว้กลับมาได้ครับ

และที่สำคัญ การย้ายข้อมูลจากอีก Drive หนึ่งมา Drive ใหม่ คุณควรใช้วิธี Copy มานะครับ

อย่าใช้ Move เพราะหากเกิดความผิดพลาดกลางทาง มีสิทธิ์ข้อมูลหายหมดครับ

เมื่อย้ายเสร็จแล้ว ตรวจสอบเสร็จแล้ว ค่อยลบไฟล์เก่าครับ

อันนี้อาจเป็นบทความเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน

ถ้าท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติม ก็รบกวนช่วยเติมกันไว้ด้วยนะครับ

จะได้เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ที่ยังไม่เคยทำครับ

ขอบคุณครับ

Edited by tum
เพิ่มเติมข้อมูล Backup iDevices
  • Like 24

เจ๋งครับ แนะนำให้ปักหมุดครับ

ยังงี้เราโกส Harddisk เลยดีไหมครับ

ยังงี้เราโกส Harddisk เลยดีไหมครับ

อันนี้คือวิธีย้ายเฉพาะจุดครับ

ถ้า Ghost หรือ Clone มา

บรรดา Error ที่คามาด้วยจาก OS เก่า ถ้าฝังอยู่ใน Library ก็จะตามมาด้วย

หรือโปรแกรมบางตัว ที่ลบออกไม่ได้ ก็ยังตามมา Error ต่อครับ

จากที่เจอมากับตัวก็จะเป็นพวกโปรแกรมที่แถมมากับ WD ครับ

ลบเท่าไรก็ไม่ออก ลง OS ใหม่แล้ว Restore จาก TM มันก็ตามมาด้วยครับ

:!tuzki018:

ถ้าไม่รบกวน คุณ Tum ทำเป็น PDF ให้ Download ไว้หน่อยได้ไหม (เดี่ยวหายแบบของ Web เก่า )

และจะได้มีต้นฉบับไว้ Copy กลับได้ครับ

ถ้าไม่รบกวน คุณ Tum ทำเป็น PDF ให้ Download ไว้หน่อยได้ไหม (เดี่ยวหายแบบของ Web เก่า )

และจะได้มีต้นฉบับไว้ Copy กลับได้ครับ

:!tuzki041:

หิหิหิ ม่ายอะครับ

แต่สั่งจากท้ายกระทู้ได้ครับ

กด Print หรือ Download ได้เลยครับ

Screen shot 2011-04-05 at 2.55.54 PM.png

สำหรับ Address Book ผมเสนอทางเลือก โดยการ Export เก็บไว้

ที่ Menu Bar ของ Address Book เลือก File > Export > Address Book Archive... > Save file เก็บไว้

file ที่ได้จะเป็น .abbu เก็บ file นั้นไว้

แล้วพอลงใหม่ก็เลือก Import

ที่ Menu Bar ของ Address Book เลือก File > Import...

กลับไปใน Address Book ก็จะได้เหมือนเดิมเดะเลยครับ Contact, รูป, Group, Smart Group มาครบ :)

• Like 2

สุโค่ยครับ สุโค่ย :!tuzki004: :!tuzki004:

ขอบคุณ สุดขอบฟ้า เลยครับคุณ Admin Tum :!tuzki003:

โดนครับ...โดน...

:!tuzki040:

ยังมี bookmarks safari ครับ ใน /Users/"username"/Library/Safari/bookmark.plist คด้วยครับ

ว่าแต่ว่า time machine มันไม่ได้ backup temporary files ครับ

เสริมนิดนึงครับ จริงๆแล้วจะเรียกว่า partion เก่าก็ไม่ถูกซะทีเดียวครับ เพราะว่า partiton มันเป็นส่วนที่บอกว่า ที่ตรงนี้จะเอาไปใช้เป็นอะไร ถ้าหมายถึงส่วนที่ใช้เก็บไฟล์ มันจะเรียกว่า Volumes ครับ เพราะ parition มันยังไม่ mount มาเพื่อใช้งาน

Disk drives are the actual storage hardware, partitions are logical divisions of a disk drive used to define the storage space, and volumes, contained inside partitions, are used to define how the individual files and folders are saved to the storage.

ผมอ้างอิงจาก หนังสือ Apple Training Series Mac OS X Support Essentials v10.6 หน้า 253 ครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยนะครับ

• Like 2

มาเสริมอีกนิดนึง

สำหรับคนที่ต่อ iPod, iPad, iPhone ไว้ด้วย

แล้วก็ได้ทำการ Backup ไว้สม่ำเสมอ

เวลาย้ายเครื่องแบบ Manual ก็ต้องการใช้งานไฟล์ Backup เหล่านั้นด้วย

ไฟล์เหล่านี้ จะถูกเก็บไว้ที่

/Users/Library/Application Support/MobileSync

คุณก็สามารถย้ายจากที่เก่ามาที่ใหม่ได้เลยครับ

จะสามารถ Backup/Restore อุปกรณ์ของคุณต่อได้ตามปกติครับ

Screen shot 2011-04-10 at 10.17.44 AM.png

หลังจากย้ายมาแล้ว iTunes จะมองเห็นไฟล์ทั้งหมดตามปกติครับ

Screen shot 2011-04-10 at 11.38.10 AM.png

ได้ความรู้อย่างมากมาย ขอบคุณครับ

ผมว่าย้ายเองแบบนี้ก็ดีนะครับ ....ถือโอกาสสิ่งไหนไม่เอา สิ่งไหนที่ไม่ได้ใช้ ก็ไม่ต้องไปเอามันมาให้รกเครื่อง

กำลังศึกษา mac ครับ .... ชอบวิธีนี้ที่สุดละ ชัวร์สุด