Jump to content
Sign in to follow this  
Kiss In Disco

Mac pro ratina 15 จอแตก ซ่อมดีไหม มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ

Recommended Posts

พึ่งซื้อมาได้ แค่สองเดือน เศร้าใจมาก ถาม icare บอก 30000 ผมว่าซ่อมข้างนอกน่าจะ 15-16 เองมั้ง ใครมีความรู้มีร้านดีดีแนะนำหน่อยครับ 

ซ่อมร้านนอก ประกันอย่างอื่นหายหมดครับ

• Like 1

"ซ่อมร้านนอก ประกันอย่างอื่นหายหมดครับ"

เหนไป แอปเปิ้ลแคเดอะมอ เค้าบอกว่าไม่หายเพราะ มันประกันเป็นชิ้นๆไปอะครับ หรือเค้ามั่ว แล้วถ้าประกันหายพี่แนะนำว่าไงดีอ่าครับ ซ่อม นอกหรือศูนดี

Edited by Kiss In Disco

เสีย 3 หมื่นเปลี่ยนจอ ผมซื้อใหม่ดีกว่า ไม่งั้นก็ซ่อมร้านนอก หรือถ้าเป็นผมเนี่ย ผมสั่ง ebay มาเปลี่ยนเองเลย ดูคลิปทำง่ายมาก

ง่ายกว่าเปลี่ยนกล้องหลัง iPhone อีก ราคาจอใน ebay ก็ต่ำกว่าหมื่นด้วย 

Edited by pd2002

"ซ่อมร้านนอก ประกันอย่างอื่นหายหมดครับ"

เหนไป แอปเปิ้ลแคเดอะมอ เค้าบอกว่าไม่หายเพราะ มันประกันเป็นชิ้นๆไปอะครับ หรือเค้ามั่ว แล้วถ้าประกันหายพี่แนะนำว่าไงดีอ่าครับ ซ่อม นอกหรือศูนดี

เขาอาจจะตีความว่ามีการแกะฝาหลังเครื่องโดยไม่ได้รับอนุญาตครับ แล้วเขาก็อาจจะตีหมดประกันไปทั้งเครื่อง

ส่วนอยากจะเสี่ยงซื้ออะไหล่มาซ่อมเองก็ตามสะดวกครับ เห็นว่าเพิ่งซื้อมาก็เลยยังอยากให้อยู่ในระบบไปก่อน

พาเข้าศูนย์บริการ Apple ที่ผ่านการรับรองอย่างเป็นทางการดีกว่าครับ

...

ถ้าไม่ไม่ยอมเสียสามหมืน ก็มีแค่สองทาง ซื้อเครื่องใหม่ กับเปลี่ยนร้านนอกโดยยอมเสี่ยงที่จะต้องเสียประกัน ถึงไงเก็บไว้เฉยๆ ในสภาพที่จอแตก ประกันก็แทบจะไม่มีประโยชน์อะไร

ถ้าเป็นผมคงจะเปลี่ยนศูนย์ อย่างน้อยก็ถูกกว่าซื้อใหม่อยู่บ้าง ประกันก็ยังอยู่

สรุปคือแนะนำทำที่ ศูนย์ แต่ถ้าเครื่องมีรอยตก ซ่อมจอแล้วศูนย์จะยังประกันไหม 

เท่ากับซื้อมาตอน เมษา ตอนนี้ใช้ไป 4 เดือน เหลือประกัน 8 เดือน ละซื้อแอปเปิ้ลแคต่อ อีก 10000 ในปีหน้า หรือ ลุ้นไปในแปดเดือนละไม่ต่อ แอปเปิ้ลแค

แต่คืองงมาก ถามบางที่ก็บอกถ้าเปลี่ยนจออย่างเดียวประกันอย่างอื่นก็ไม่ขาด ซึ่งประกันจอไม่มีความหมายเลย เพราะจอแตกก็ไม่รับประกัน ยกเว้นตั้งไว้เฉยๆแล้วแตกเอง 

คิดง่าย ๆ ว่าประกันจะขาดเมื่อคุณเอาไปซ่อมเองครับ เนื่องจากคุณต้องแกะเครื่องเพื่อเปลี่ยนจอ

แต่ถามว่าถ้าตั้งไว้เฉย ๆ ขาดเฉพาะจอก็ถูกครับ เพราะจอตอนนี้ไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน (จนกว่าคุณจะเอาไปซ่อมกับศูนย์) แต่ชื้นส่วนอื่นยังไม่ได้รับผลกระทบจากเรื่องนี้ก็เลยถือว่ายังมีประกันอยู่ (แต่ทั้งนี้ก็ต้องให้เขาดูสภาพเครื่องก่อน ถึงจะยืนยันเรื่องนี้ได้)

เคยเอาไปเปลี่ยนร้านข้างนอกหลังจากหมดประกันไปแล้ว ผมเปลี่ยนทั้ง cover และกระจก หมดไป 16000 บ

Warranty  จะ void เป็นส่วนๆ ไปครับ

สรุปคือแนะนำทำที่ ศูนย์ แต่ถ้าเครื่องมีรอยตก ซ่อมจอแล้วศูนย์จะยังประกันไหม 

เท่ากับซื้อมาตอน เมษา ตอนนี้ใช้ไป 4 เดือน เหลือประกัน 8 เดือน ละซื้อแอปเปิ้ลแคต่อ อีก 10000 ในปีหน้า หรือ ลุ้นไปในแปดเดือนละไม่ต่อ แอปเปิ้ลแค

แต่คืองงมาก ถามบางที่ก็บอกถ้าเปลี่ยนจออย่างเดียวประกันอย่างอื่นก็ไม่ขาด ซึ่งประกันจอไม่มีความหมายเลย เพราะจอแตกก็ไม่รับประกัน ยกเว้นตั้งไว้เฉยๆแล้วแตกเอง 

จอเสียมันมีหลายอาการครับ ไม่ใช่แค่จอแตก จอภาพซ้อน จอมีเดสพิกเซล ภาพเป็นเส้น และอื่นๆ ถ้ามีประกันมันก็ดีกว่าไม่มี