Jump to content
Sign in to follow this  
SmokyBeacon

ชาวแมคในนี้ มีใครใช้ Surface Pro 3 บ้างครับ อยากทราบความคิดเห็น

Recommended Posts

ทีแรกผมเล็ง MacBook (Retina) ไว้ แต่พอมาเจอโปรนี้แล้วลังเล งานหลักคือ
- ออกไปพบลูกค้า มีพูดคุย จดบันทึก วาด Diagram ระหว่างคุยบ้าง
- ประชุมนอกสถานที่ แก้เอกสาร เข้าเว็บ
- อาจมี Coding บ้างนิดหน่อย แต่ไม่เยอะ (แก้เว็บเล็กน้อย / Visual Studio นิดหน่อย หลัก ๆ คือเน้นแก้ถ้าจำเป็น)
- นำเสนองาน จริง ๆ ใช้ Keynote เป็นหลัก แต่ถ้าไม่อะไรมากมายคิดว่ายังพอรับ PowerPoint ได้

ทีแรกเล็งว่าถ้ามี MacBook คงเอามาใช้ Xcode ด้วย แต่ดูจากสภาพแล้ว นอกสถานที่คงไม่ค่อยได้เขียนโค้ดจริงจังเท่าไหร่ ที่บ้านก็มี Mac mini จัดเต็มอยู่แล้ว

คิดว่างานเหล่านี้กับ Surface Pro 3 นี่เข้ากัน/คุ้มค่าไหมครับ?

ตอนนี้หลายจิตหลายใจ อยากรอดู iPad Pro ด้วยว่ามีปากกาตามข่าวลือไหม คือจริง ๆ ฟังก์ชันของ Surface Pro นี่แหละที่ต้องการ แต่ติดที่มันไม่ใช่ OSX เพราะแอพหลาย ๆ ตัวที่ใช้ประจำบน OSX มันไม่มีบน Windows แม้จะพอหาทดแทนกันได้แต่ก็ตาม

surface เอาเงินไปซื้อ notebookธรรมดาดีกว่าครับ ตอนนี้ ผมใช้ macbook   ครับ เขียน ทั้ง xcode กะ  asp.net mvc พร้อมกน ผม สามารถ จำลองเป็น 2 server 2  ip ได้โดยใช้ parallel ครับ เขียน web api mvc ส่งข้อมูล กะ mobile  ไปมาครับ  ทำให้งานสะดวก มาก  555 จะหาคนเขียน เก่งๆ ๆทั้ง สองภาษา แบบนี้คงยาก แต่มันเหมาะ สำหรับ ผมครับ  แต่เท่าที่ผมศึกษามา  web api เป็นอะไร ที่เหมากะ กะ iphone มาก ยิ่ง azure  เขียน  async กะ iphone สุดยอก ว่าใช้  icloud  อีก ครับ  

• Like 1

มันเคยมีแถมแบบเสียทรัพย์มากกว่านี้อีกครับ :)

• Like 1

surface เอาเงินไปซื้อ notebookธรรมดาดีกว่าครับ ตอนนี้ ผมใช้ macbook   ครับ เขียน ทั้ง xcode กะ  asp.net mvc พร้อมกน ผม สามารถ จำลองเป็น 2 server 2  ip ได้โดยใช้ parallel ครับ เขียน web api mvc ส่งข้อมูล กะ mobile  ไปมาครับ  ทำให้งานสะดวก มาก  555 จะหาคนเขียน เก่งๆ ๆทั้ง สองภาษา แบบนี้คงยาก แต่มันเหมาะ สำหรับ ผมครับ  แต่เท่าที่ผมศึกษามา  web api เป็นอะไร ที่เหมากะ กะ iphone มาก ยิ่ง azure  เขียน  async กะ iphone สุดยอก ว่าใช้  icloud  อีก ครับ  

MacBook ที่ว่านี่คือ MacBook จอ 12 นิ้ว Retina ใช่ไหมครับ?

คือผมคาใจมากว่ามันทำทั้ง Xcode และ VM ไปพร้อม ๆ กันได้หรือเปล่า ค้นจาก google ตระเวนอ่านไปตามฟอรัมต่าง ๆ ก็ความเห็นแตก บ้างว่าทำได้ดี บ้างว่าช้าไป ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเป็นแค่ความเห็นหรือเป็นประสบการณ์จริง

มันเคยมีแถมแบบเสียทรัพย์มากกว่านี้อีกครับ :)

คือโปรนี้ยังถือว่าแพงใช่ไหมครับ?

คือโปรนี้ยังถือว่าแพงใช่ไหมครับ?

มันไม่น่าจะมีอะไรที่ถูกกว่าที่เคยเจอครับ ก็ของมันดีขนาดลดราคาไม่ได้ ต้องแถมเอา (แต่คิดว่าคงไม่กล้าแถมหนักอีกแล้วมั้ง?)

ส่วนเรื่อง MacBook มันก็พอจะรัน VM พร้อม ๆ กับทำอย่างอื่นนะ แต่มันก็ไม่ได้ลื่นปรู้ดปร้าดแบบ MacBook Pro หรอก ถ้าถือว่าทนรอได้ ก็ไม่มีปัญหาครับ

• Like 1

มันไม่น่าจะมีอะไรที่ถูกกว่าที่เคยเจอครับ ก็ของมันดีขนาดลดราคาไม่ได้ ต้องแถมเอา (แต่คิดว่าคงไม่กล้าแถมหนักอีกแล้วมั้ง?)

:o

โปรไม่ผ่าน อยากได้ docking มากกว่า cover

ปล.อดรูด

โดยรวมผมว่าโอเคนะ type cover ก็ทำงานได้ไม่ขี้เหร่ แล้วน้ำหนักกับ spec ของ serface pro 3 ก็เริ่มจะรับได้ล่ะ ถ้าใช้สำหรับงานพกพาก็ถือว่าน่าสนใจ