Jump to content
Sign in to follow this  
sling_th

บอกเล่าประสบการณ์แก้ปัญหาไฟดูดตื๊ดๆเวลาสัมผัสตัวแมค

Recommended Posts

ผมพบโดบบังเอิญ

บ้านผมมีเต้าเสียบสองขาแบบติดกําแพงเสียบได้ 2 ปลั๊ก เต้าแรกเสียบรางปลั๊กไฟซึ่งผมเสียบแมคผ่านรางนี้

เวลาผมชาร์จแมคและเอานิ้วแตะที่ตัวแมคจะรู้สึกว่ามีไฟดูดตื๊ดๆ ไม่ใช่ดูดแบบแป๊กๆที่ทําให้สะดุ้ง

แต่พอเอาพัดลมตั้งพื้นมาเสียบกับเต้าที่สองโดยที่ไม่ได้สลับ/ย้ายสายชาร์จแมคอาการดูดตึ๊ดๆลดน้อยลง

ไปมาก ถ้าใครมีปัญหาแบบผมลองแก้โดยใช้วิธีนี้ดูครับ

หมายเหตุ 

-อุปกรณ์ต่อพ่วงพวก External HDD, DVD พวกนี้ผมเสียบผ่านรางปลั๊กไฟรางเดียวกับแมค

-ผมนั่งบนพื้นปาร์เก้ทั้งตอนแรกและหลังพัดลมมาเสียบ

หาเบาะมารองนั่งครับ

ใส่ถุงเท้าเวลาใช้ Mac ฮะ > <

ของผมเวลาจะเสียบ จะขยับ ผมจะ "ยกเท้า" ออกจากพื้น แค่นี้ก็ไม่ดูดละ 555

ผมไปรื้อสายไฟที่เหลือในห้องเก็บของ

แล้วไปหาซื้อหัวแปลงปลั๊กจาก3ขาเป็น2ขามาอันนึง15บาท

จากนั้นปอกสายไฟทั้งสองข้างให้ทองแดงโผล่ออกมา  ด้านนึงขดเป็นวงกลมคล้องกับขาที่สาม(Ground)ของปลั๊กไว้ แล้วจากนั้นก็เอาหัวอแดปเตอร์3ขาเป็น2ขามาเสียบทับไว้

ปลายสายไฟอีกด้านก็เอาไปติดกับพื้นหรือผนังที่เป็นปูน

จากที่ลองใช้ทุกวัน  ก็รู้สึกได้ว่ามันดูดน้อยลง(ยังมีดูดบ้าง)  อาจจะเพราะผมใช้สายไฟเส้นเล็กไป(สายโทรศัพท์เก่า) บางทีมันรั่วมามากๆสายไฟเล็กๆน่าจะระบายไม่ทั้น

ผมอาศัยทฤษเดาส่วนตัวเอาว่า  ร่างกายคนมันน่าจะมีแรงต้านทานไฟฟ้ามากกว่าสายไฟ  ถ้ามันจะรั่ว  มันก็น่าจะไปรั่วตรงสายไฟที่เราต่อไว้แทนร่างกายของเราครับ

ผมอยู่สิงคโปร์ ใช้ปลั๊กสามขาแบบมี ground เป็นมาตรฐาน ในคอนโดระดับ 25 ล้าน (เช่าเค้าอยู่) สรุปว่ามันไม่ได้ช่วยครับ

ซื้อ palm guard sticker มาติด ทีเดียวจบครับ - -"

ผมอยู่สิงคโปร์ ใช้ปลั๊กสามขาแบบมี ground เป็นมาตรฐาน ในคอนโดระดับ 25 ล้าน (เช่าเค้าอยู่) สรุปว่ามันไม่ได้ช่วยครับ

ซื้อ palm guard sticker มาติด ทีเดียวจบครับ - -"

ของผมตอกหลักดินเองใหม่ที่ตู้ประธาน มันช่วยนะครับ ไม่ดูดอีกแล้ว อาจจะเพราะสายไฟในบ้านที่เดินใต้ผนังไม่ยาวมั้ง แรงดันเทียบดินเลยต่ำมาก ยังไงมันก็เลือกลงสายดินแทนที่จะเป็นปมหล่ะนะ

ของเรา.....เสียบสามตาแล้ว....แต่ใช้ไปพักนึง เพิ่งได้รู้ว่า....สามตานั้นไซร้........ไม่มีรูที่สามค่าาาา คือรูที่สามทำเป็นรูมาให้เสียบลงไปได้เฉย ๆ ข้างในไม่ต่อสายลงดินอะไรทั้งสิ้น โอ่ยยยยย-_-"

อาการแบบนี้ส่วนมากมักเกิดจากการเดินเท้าเปล่าบนพื้นปูนหรือพื้นกระเบื้อง มันจะทำให้ครบวงจร แล้วเกิดกระแสไฟไหลผ่านตัวเราได้โดยง่าย

วิธีแก้ปัญหา ก็ใส่รองเท่าแตะจีน บางๆ หรือรองเท่าฟองน้ำ หาพรม เปลี่ยนพื้นเป็นพื้นไม้ ไม่งั้นก็ยกเท้าขึ้นจากพื้นก่อนสัมผัสครับ  หากใส่ถุงเท้าก็เลือกแบบหนาๆหน่อยก็จะช่วยได้

วิธีแก้ผมคือ

1. ใส่รองเท้าแตะ

2. ใช้ปลั๊กราง Belkin ก็ไม่ดูดนะครับ แปลกดี ทั้งรุ่นสีขาว กับ สีเทา ช่วยได้ครับ

จากนั้นปลั๊กรางผมเปลี่ยนมาเป็น Belkin ไว้ก่อนหมดเลย -.- ดีกว่ายี่ห้อบางอันที่ขายตาม Lotus , Big c เสียบแล้วยังดูดแปล๊บๆ

2. ใช้ปลั๊กราง Belkin ก็ไม่ดูดนะครับ แปลกดี ทั้งรุ่นสีขาว กับ สีเทา ช่วยได้ครับ

จากนั้นปลั๊กรางผมเปลี่ยนมาเป็น Belkin ไว้ก่อนหมดเลย -.- ดีกว่ายี่ห้อบางอันที่ขายตาม Lotus , Big c เสียบแล้วยังดูดแปล๊บๆ

พอจะถ่ายรูปปลั๊กราง Belkin ได้มั้ยครับ จะได้ไปหาซื้อบ้าง

ขอบคุณครับ

ถ้าเต้าเสียบที่กำแพงไม่มีสายดิน ก็โดนดูดอยู่ดีครับ

Edited by bigkung