Jump to content
Sign in to follow this  
tunes

เดือนนี้ควรซื้อ Macbook Pro รึเปล่าคะ

Recommended Posts

มีความจำเป็นต้องเปลี่ยน Macbook Pro with Retina Display 15" ใหม่ช่วงนี้ค่ะ

เดือนนี้ควรซื้อไหมคะ หรือมีข่าวจะออกใหม่เดือน พย ปีนี้รึเปล่าคะ

รอได้รอครับ เพราะ CPU ตัวใหม่รหัส Skylake ออกแล้วคาดว่าจะได้ลงใน MBP เร็ว ๆ นี้แหละครับ เผลอ ๆ อาจมีเปิดตัวในงานวันที่ 9 นี้เลยก็ได้

รอ skylake มันอัพใหญ่ครับ

จะเปลี่ยน Body ให้บางลงอีก พร้อม USB-type C แบบ MacBook 12 นิ้วหรือเปล่า

คงยังมีผู้ใช้หลายรายต้องการ พอร์ตแบบเดิมๆ

ค่อนข้างมั่นใจว่าคืนวันที่ 9 นี้ได้เห็น Mac อัพเดตสเปคทุกรุ่นเป็นแน่ เพราะ Intel ปล่อยซีพียูใหม่รหัส 6xxx (Skylake) รุ่นหลักๆ ครบแล้ว http://ark.intel.com

ค่อนข้างมั่นใจว่าคืนวันที่ 9 นี้ได้เห็น Mac อัพเดตสเปคทุกรุ่นเป็นแน่ เพราะ Intel ปล่อยซีพียูใหม่รหัส 6xxx (Skylake) รุ่นหลักๆ ครบแล้ว http://ark.intel.com

555 ผมอดใจรอต่ออีกนิดดีกว่า หลังวันที่ 9 ถ้ามีอัพ CPU ใหม่เป็น Skylake จะไม่ต้องเสียใจภายหลัง อดเปรียวไว้กินหวานนาน ๆ

ถ้ารอเดือนหน้าไม่ไหวก็ซื้อครับ

ผมก็รออยู่ล่ะ 1 คน

แต่ ถ้ามันตัดMagsafeออก  ผมวิ่งไปถอยรุ่นเก่าที่iStudio แน่นอนครับ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ ตัดสินใจว่าจะรอดีกว่าค่ะ

กลัวเจ็บใจซื้อมาก่อนแล้วออกใหม่  :lol:

ซื้อก่อน ราคายังไม่ลด พอรุ่นใหม่ออก รุ่นที่ซื้อราคาลด มีกรี๊ดแน่นอนครับ  :guitar:

แนวโน้มการเลือกใช้ USB-C เป็น Universal Port ไม่วันใดก็วันหนึ่งคงได้เห็นแน่นอนครับ เพราะมันต่างจากการเริ่มต้นของ Mini DisplayPort เนื่องจากเจ้า USB-C นี้สามารถพ่วงได้ทั้งสัญญาณภาพ DisplayPort, USB 3.x และ Thunderbolt v3 สายเดียวไปได้กับแทบจะทุกอุปกรณ์

แถม USB-C ยังพ่วงมาตรฐาน Power Deliver ที่สามารถออกแบบให้จ่ายไฟสูงสุดถึง 20V 5A (การออกแบบแล้วแต่ผู้ผลิตจะออกแบบ ไม่ใช่ทุกตัวจะทำได้)

mac mini รุ่นเก่า ทำไมดีกว่ารุ่นใหม่ ก็ต้อง โมได้ เต็มที่ ด้วย สเป็กที่ไม่ต่างกะใหม่มาก ผมกลัว mac book pro จะ กลายเป็ฯเหมือน macbook  12 ไป ซึ่ง ผมไมไ่ชอบเลย

mac mini รุ่นเก่า ทำไมดีกว่ารุ่นใหม่ ก็ต้อง โมได้ เต็มที่ ด้วย สเป็กที่ไม่ต่างกะใหม่มาก ผมกลัว mac book pro จะ กลายเป็ฯเหมือน macbook  12 ไป ซึ่ง ผมไมไ่ชอบเลย

ทิศทางของการพัฒนา คงไม่พ้นแนวทางในลักษณะนั้นอยู่แล้ว เพียงแต่ว่า Apple จะ นำมาใช้เลยกับ Intel Skylake เลยหรือไม่ แล้ว มีการเปลี่ยนแปลงแบบไหน

จะเปลี่ยนใหม่หมดเลย คือ มีแต่ USB-type C มาให้อย่างเดียว 2-3 port หรือ จะเปลี่ยนแบบค่อยเป็นค่อยไป

ส่วนผมรอดู Mac mini ถ้าใช้ cpu เป็นรุ่น U นี่คิดหนักเลย อยากให้เป็น HQ เหมือนตัว 2012

เมื่อคืนไม่มีข่าวอัพเดทสเปค Macbook Pro เลยค่ะ มีหวังว่าจะอัพเดท พ.ย. นี้มั้ยคะ

เมื่อคืนไม่ใช่วันของ Mac จริงๆ ก็ได้แต่คาดเดาว่าน่าจะอัพเกรดสเปค Mac ใหม่ แต่สุดท้ายแล้วจะเป็นยังไงก็ไม่อาจยืนยันได้ละครับ เพราะซีพียูใหม่ของ Intel ก็น่าจะพร้อมทั้งหมดแล้ว

ขอแก้ไขเพิ่มเติม Apple ส่ง OS X El Capitan ตัว GM ปล่อยให้นักพัฒนาแล้ว นั่นหมายความว่า มีลุ้นสิ้นเดือน ก.ย. นี้จะปล่อยให้อัพเกรดกันเลย หรือปีนี้จะไม่มีจัดงานในเดือน ต.ค. อีก ?

http://appleinsider.com/articles/15/09/09/apple-issues-os-x-1011-el-capitan-gm-candidate-to-developers-and-public-beta-testers

Edited by Stp2000

เมื่อคืนไม่ใช่วันของ Mac จริงๆ ก็ได้แต่คาดเดาว่าน่าจะอัพเกรดสเปค Mac ใหม่ แต่สุดท้ายแล้วจะเป็นยังไงก็ไม่อาจยืนยันได้ละครับ เพราะซีพียูใหม่ของ Intel ก็น่าจะพร้อมทั้งหมดแล้ว

ขอแก้ไขเพิ่มเติม Apple ส่ง OS X El Capitan ตัว GM ปล่อยให้นักพัฒนาแล้ว นั่นหมายความว่า มีลุ้นสิ้นเดือน ก.ย. นี้จะปล่อยให้อัพเกรดกันเลย หรือปีนี้จะไม่มีจัดงานในเดือน ต.ค. อีก ?

http://appleinsider.com/articles/15/09/09/apple-issues-os-x-1011-el-capitan-gm-candidate-to-developers-and-public-beta-testers

ในเมล์ที่เขา "แอบ" ให้อ่านนั่นก็ลงวันที่ 30 กันยายนไว้แล้วครับ :)

ตามเหตุการณ์งานเปิดตัว iPad Pro เมื่อคืน เดือนตุลาคม Apple ไม่น่าจะจัดงานเปิดตัวอะไรนะครับ แต่มีลุ้นเดือนพฤศจิกายน ว่าจะจัดงานเปิดตัว MacBook Pro ทั้ง 13 และ 15 นิ้ว รุ่นเปลี่ยน body ใหม่หรือไม่ มาพร้อม Intel Skylake  USB-type C และ Thunderbolt 3.0 คงจะมี iMac 4K 21.5 นิ้ว ด้วย หรือไม่จะขยับไปเปิดตัวต้นปีหน้า...

• Like 1