Jump to content
Sign in to follow this  
Pepe'

ระหว่าง Macbook pro กับ Imac เพื่อทำงานด้านดนตรี ตัวไหนดีครับ?

Recommended Posts

ผมจะสั่งเครื่องมาเพื่อใช้งานด้านการอัดดนตรี โปรแกรมที่ใช้ก็พวก Logic อะไรประมาณนี้ครับ

ดูสเปคไว้ 2 ตัวระหว่าง Imac 21.5

• Intel Core i5 แบบ Quad-core ความเร็ว 2.7GHz,Turbo Boost สูงสุด 3.2GHz
  • SDRAM DDR3 ความเร็ว 1600MHz ขนาด 16GB - 2X8GB
  • Flash Storage 512GB
  • Intel Iris Pro Graphics
  • Apple Magic Mouse
  • Apple Wireless Keyboard (ภาษาไทย) และคู่มือผู้ใช้ (ภาษาไทย)

กับ Macbook pro retina 13

• Intel Core i5 แบบ Dual-core ความเร็ว 2.9GHz, Turbo Boost สูงสุด 3.3GHz
  • SDRAM LPDDR3 ความเร็ว 1866MHz ขนาด 16GB
  • Flash Storage แบบ PCIe 512GB
  • Intel Iris Graphics 6100
  • แทร็คแพด Force Touch
  • คีย์บอร์ด Backlit ที่มีแสงส่องใต้ปุ่ม (ภาษาไทย) และคู่มือการใช้งาน (ภาษาไทย)

ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 67,000 เท่าๆ กันเลยครับ

ลักษณะการใช้งานก็มีทั้งอยู่ที่บ้านและยกออกไปอัด live sound ด้วยครับ คือจะใช้เป็นคอมหลักแทน PC เดิมเลยครับ แบบเครื่องเดียวใช้ได้ทั้งในบ้านและนอกบ้าน ผมเน้นเรื่อง performance เป็นหลักครับ เรื่องการขนย้ายไม่มีปัญหาเพราะใส่รถไปได้ครับ

ตัวไหนน่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่ากัน หรือว่าใครมีอะไรแนะนำก็ช่วยผมได้นะครับ ขอบคุณทุกคนมากครับ

ถ้ามีการเคลื่อนย้ายก็ตัดiMacออกไปได้เลยครับ

แรกๆอาจจะคิดว่าเคลื่อนย้ายได้  แต่นานๆไป เริ่มขี้เกียจแน่นอน

และอีกอย่างโครงสร้างโดยรวมของiMacก็ไม่เหมาะแก่การเคลื่อนย้ายอยู่แล้ว  ไม่ว่าจะขนาดที่ใหญ่  เวลาเคลื่อนย้ายก็ไม่มีอะไรมาปกป้องหน้าจอที่อาจจะแตกได้หากมีอะไรมากระทบ (Macbookสามารถพับจอปิดลงมาได้)  และMacbookมีแบตในตัว เราสามารถเปิดเครื่องเริ่มทำงานได้เลย แล้วค่อยหาแหล่งจ่ายไฟเพิ่มทีหลังได้ในกรณีที่ต้องใช้งานเป็นเวลานาน  เวลาที่ใช้ในการSet up ก่อนเริ่มงานน้อยกว่าiMacแน่ๆ ไม่ต้องกลัวไฟดับด้วยเพราะมีแบตเตอรี่เป็นเครื่องสำรองไฟในตัวอยู่แล้ว

ถ้าไม่สนใจเรื่องที่ผมกล่าวมาข้างต้น และเน้นประสิทธิภาพเป็นหลัก ก็จัดiMacมาเลยครับ ฝากไว้พิจารณาอีกมุมนึงดูครับ

ผมขอเชียร์   iMac ครับ ผมใช้ตัว  27" late 2013 เอามาฟังเพลงจาก ไอตูนบิทเรตที่ 320   เสียงอย่างแจ่มเลยครับ 

ส่วนตัว แท็คบุคโปร มันเด่นด้านภาพนะครับ ผมใช้แม็คบุคแอร์ ใช้หูฟังบอสแบบ in ear เสียงจากหนัง จากเพลงบางครั้ง ก็มีเสียงเพี้ยนๆๆ ออกมาเหมือนกันครับ 

แต่สเป็คของตัวไอแท็คผมแนะนำ ว่าเอาตัวที่การ์ดจอแยกครับ  การ์ดจอออนบอร์ด  รุ่นใหม่มายังไง ก็ยังสู้รุ่นการ์ดจอออกมาไม่ได้ครับ ถึงแม้จะเพิ่มแรม เปลี่ยนเป็น ssd   แล้วก็ตาม 

เพราะเวลาใช้งานจริงๆ ผมว่าเจ้าของกระทู้ ต้องมีปลีกวิเวกไปทำอย่างหนึ่งนอกเหนือจากแค่ทำเรื่องเพลงแน่นอนครับ

ถ้าจะซื้อ iMac 21.5 นิ้ว ก็ต้องแจ้งว่าอาจจะมีการปรับ สเปกพร้อม Intel Skylake และ จอระดับ 4K จากข่าวลือต่างๆ ภายใน 2-3 เดือน ครับ

ถ้ารีบใช้ก็รีบซื้อ แต่ถ้าไม่รีบอยากให้รอสักนิด...

• Like 1

ประสิทธิ์ภาพ iMac ดีกว่าครับทั้งเรื่องเสียง ทั้งขนาดหน้าจอ

แต่ถ้าเน้นเคลื่อนย้ายสะดวก ก็ Macbook Pro 

สุดท้ายก็อยู่ที่ผู้ใช้จะเลือกเอง เพราะทั้งสองแบบก็สามารถตอบสนองการใช้งานของท่านได้

ถ้าอยู่กับที่ iMac แจ่มกว่าแยะครับ

ถ้าเคลื่อนที่ Macbook Pro น่าจะเหมาะกว่า แต่ถ้าแนะควรจะเป็น 15 นิ้วดีกว่า 13 ใช้งานลำบากนะครับ

ถ้าอยู่กับที่ iMac แจ่มกว่าแยะครับ

ถ้าเคลื่อนที่ Macbook Pro น่าจะเหมาะกว่า แต่ถ้าแนะควรจะเป็น 15 นิ้วดีกว่า 13 ใช้งานลำบากนะครับ

ตอนนี้ผมขยับไปดู macbook pro 15 นิ้ว กับอัพ imac 21.5 ให้เป็น i7 ครับ ราคาก็ยังแตะๆ กันเหมือนเดิม

เรื่องการขนย้ายผมคิดว่าสบายเพราะปัจจุบันก็ขน PC หน้าจออะไรไปหมดเลยครับ 555 ในคอนเสิร์ตมันมีที่ตั้งอยู่แล้วครับ ผมก็คงใช้งานแค่ 2 ที่นี้ ไม่เอาไปร้านกาแฟอะไรอย่างนั้นอะครับ

imac กำลังจะออกตัว 4k เดือนหน้าด้วยรึป่าวครับ?

ถ้าแบบนั้นก็จัดiMacเลยก็ดีครับ

นอกจากว่าจะเอาMacbookมาเผื่อคนเดินเตะปลั๊ก

แต่ถ้าเอาiMacก็ซื้อUPSสักลูกมาใช้ด้วยก็ดีครับ