Jump to content
dangerfuk

มาแล้ว!! El Capitan

Recommended Posts

ของผม mbp early 2011 ลงอยู่เปนครึ่ง ชม เลย แล้วไหงมาค้างอยู่หน้านี้ครับ ต้องทำไงต่อครับเนี่ยpost-48153-0-27497500-1443678971_thumb.jpeg

Edited by freedomplus

คือตอนนี้ที่มันทับกัน เป็นคำสั่ง control+space bar ครับ

ไม่มีปุ่ม command ให้เลือกเลยครับ

ถ้าปิดสปอร์ตไลท์มันก็จะเปลี่ยนภาาาด้วยการกด control+space bar ครับ ไม่ใช่ command

^ = control

เปลี่ยนได้นะครับ ผม double click ตรงที่เป็นคีย์ลัดแล้วพิมพ์ shortcut ที่เราจะใช้เข้าไปเลย ผมใช้ spotlight เป็น ctrl+space ใช้เปลี่ยนภาษาเป็น cmd.+space

• Like 4

อยากถามเพื่อนๆที่ลงเส็ดแล้ว เครื่องมันช้าลงไหมครับ หรือเรวกว่าเดิม ของผม ตอนนี้ลงเสดแล้วเข้าได้แล้วแต่รู้สึกมันจะช้ามากกกก mbp 13' early 2011 ram 10gb

• Like 1

เปลี่ยนได้นะครับ ผม double click ตรงที่เป็นคีย์ลัดแล้วพิมพ์ shortcut ที่เราจะใช้เข้าไปเลย ผมใช้ spotlight เป็น ctrl+space ใช้เปลี่ยนภาษาเป็น cmd.+space

เพิ่งจะรู้วิธีนี้ ขอบคุณมากๆ ครับ ได้แล้ววววว :unworthy:

ปัญหาหลักของผมคือ Outlook จาก Office 2011 ใช้งานแทบไม่ได้

ถึงจะอัพเป็น 14.5.5 ก็ค้างทุกครั้งหลักจากเปิดได้ 2-3 นาที

ได้แต่รอว่า update จะหายมั้ย

ปล. หากใครมี office 2016 ขอให้อ่านบทความนี้ก่อน update EC นะครับ

Office 2016 For Mac Is Unstable On El Capitan, Be Careful If You Upgrade

https://www.thurrott.com/cloud/office-365/6389/office-2016-for-mac-is-unstable-on-el-capitan-be-careful-if-you-upgrade

ชิหายล่ะ ต้องใช้ Parallel Desktop ต่อไปรึนี่ กะว่าจะใช้ App ทั้งหมดโดยไม่ต้องรัน Windows ขึ้นมาทำงาน

Edited by pinkfloyd
  • Like 1

ขึ้นเวลาโหลดนานเหมือนกันครับ แถมเนททรูหลุดไป 2 รอบ แล้วก็เจอแจ้งให้อัพเดท Beta ต่ออีก ลืมปิดไปได้

ใช้ Office 2016 อยู่ครับ ยังไม่เจออาการค้าง (ณ ตอนนี้ นะครับ) 

คงต้องลองใช้ต่อไปอีกซักพักถึงจะรู้ผล ว่า "เอ็นกัปตัน"​ นี่โอเคไหม 

ใช้ Office 2016 อยู่ครับ ยังไม่เจออาการค้าง (ณ ตอนนี้ นะครับ) 

คงต้องลองใช้ต่อไปอีกซักพักถึงจะรู้ผล ว่า "เอ็นกัปตัน"​ นี่โอเคไหม 

ตัวเต็มมันออกแล้วยังครับออฟฟิส 2016 เนี้ย

อยากถามเพื่อนๆที่ลงเส็ดแล้ว เครื่องมันช้าลงไหมครับ หรือเรวกว่าเดิม ของผม ตอนนี้ลงเสดแล้วเข้าได้แล้วแต่รู้สึกมันจะช้ามากกกก mbp 13' early 2011 ram 10gb

รุ่นเดียวกัน ของผมอัพแรม 8GB + ใส่ SSD ทำฟิวชั่นไดรฟ์

ช่วงที่ลงเสร็จใหม่ๆ มันมีบอกว่ากำลัง Optimize ระบบ อาจมีผลกระทบกับ Performance โดยรวมรู้สึกเหมือน Yosemity ไม่เร็วกว่า ไม่ช้ากว่า

Edited by nidku53
  • Like 1

ตัวเต็มมันออกแล้วยังครับออฟฟิส 2016 เนี้ย

1-time purchase ออกเมื่อสัปดาห์ที่แล้วหรือสองสัปดาห์ก่อนครับ

https://products.office.com/en/buy/compare-microsoft-office-products?tab=omac

Edited by shinnsei
  • Like 1

ออกมาได้ซัก 1 อาทิตย์แล้วมั้งครับ 

ปล. ผมใช้แบบ One Year subscription นะครับ ... Office 365

Edited by AuMac

เรียบร้อยแล้วครับ ได้พื้นที่ HDD คืนมามากโขอยู่

ก่อนลงเหลือ 26.52 GB ลงเสร็จขึ้นมาเป็น 60.45 GB 

ไม่รู้มาจากไหนเยอะแยะ

เท่าที่ใช้ดูก็ลื่นดีอยู่ครับ เดี๋ยวเจอปัญหาเมื่อไหร่ค่อยว่ากัน = =

Edited by Pingz

dictionary ภาษาไทย ใน app dictionary ใช้ไม่ได้ พิมพ์หาศัพท์ไม่เจอ คนอื่นเป็นเหมือนผมมั้ยครับ

ผมลงแบบ clean install นะ

เพิ่มเติม recovery drive หายด้วย ไม่รู้ลงผิดวิธีรึป่าว

Edited by ignitedrevival

ช่วงที่ผ่านมา ลองใช้ Word Office 2016 อยู่ ไม่เจอปัญหา

โปรแกรม Adobe ผมใช้ CC 2015 ไม่พบปัญหา (Photoshop, illustrator, dreamweaver)

และ Acrobat Pro 11 ก็ยังไม่พบปัญหาครับ

dictionary ภาษาไทย ใน app dictionary ใช้ไม่ได้ พิมพ์หาศัพท์ไม่เจอ คนอื่นเป็นเหมือนผมมั้ยครับ

ผมลงแบบ clean install นะ

เพิ่มเติม recovery drive หายด้วย ไม่รู้ลงผิดวิธีรึป่าว

ไปที่ Preferences แล้วกดเลือกเพิ่มภาษาไทยเอาครับ

ถ้าจำไม่ผิดจะมีแต่ พจนานุกรมไทย ฉบับทันสมัยและสมบูรณ์ ที่มีมากับเครื่องนะครับ

ถ้าจะใช้ dictionary แบบ ไทย-อังกฤษ ต้องลงเพิ่ม

ใครลงแล้ว Indesign CS6 มีปัญหาหรือป่าวครับ พอดียังติดงานลูกค้าอยู่ กล้าๆ กลัวๆ

CS 6 ผ่านฉลุย ครับ

• Like 1

Secure empty trash หายไปหรอครับ หรือว่าผมเป็นคนเดียวเอ่ย

• Like 2

ไฟล์ใหญ่มาก ดาวน์โหลดผ่านทรูอินเตอร์เน็ทไม่กระดิกเลย

สอบถามครับ ทัชแพดใช้ 3 นิ้วแทนคลิกค้าง ไปเปิดใช้งานตรงไหนครับ

Secure empty trash หายไปหรอครับ หรือว่าผมเป็นคนเดียวเอ่ย

เป็นเหมือนกันครับ

เหมือนรู้สึกไปเองว่า El Capitan จะแก้ไจพวก Secure หลายอย่าง

โปรแกรมที่ผมใช้อยู่ประจำตอนนี้ผมมีปัญหารัน Script ไม่ได้ด้วย

• Like 1

มีใครใช้ parallels desktop 10 บ้างครับ มันใช้กับ OS X ตัวนี้ได้ไหมครับ

เท่าที่ลองใช้มาวันนี้ครับ... ลงแบบ Upgrade บน Macbook Pro 15" Late 2011 ใช้ HDD ที่มากับเครื่องใส่ Ram 8GB...

เปิด/ปิดเครื่อง เปิด Adobe CC ใช้เวลาพอๆ กับ Yosemite ส่วน Safari Mail Preview ทำงานเร็วขึ้นสมคำคุยของ Apple โปรแกรมทั่วๆ ไปยังไม่เจอปัญหา
แต่มีปัญหาบ้างกับ Suitecase Fusion 6 ตอนเปิดใช้งานครั้งแรกหลังจาก Upgrade โปรแกรมหาไฟล์บางอย่างไม่เจอแต่ก็ยังใช้งานได้ครับ

Edited by BBTaro

สอบถามครับ ทัชแพดใช้ 3 นิ้วแทนคลิกค้าง ไปเปิดใช้งานตรงไหนครับ

กดที่ Trackpad Options ครับ

• Like 3

ไปกันใหญ่แล้วว เน็ต 3BB มีใครเลยส่งเรื่องไปหรือเปล่าครับ  ผมว่าน่าจะมีนะ แล้วเขาไม่แก้อะไรเลยหรือ  เดี๋ยวคงต้องเมลไปบ้างแล้วละ  ถ้ายังไม่แก้ไข มีเจ้าอื่นมาหน้าบ้านเมื่อไหร่ ก็ต้องเปลี่ยนเจ้าแล้วละ  T_T

ปล. เมื่อคืนโหลดทั้งคืนก็ยังไม่เสร็จ แม่เจ้าวุ้ยยยยย

• Like 1