Jump to content
dangerfuk

มาแล้ว!! El Capitan

Recommended Posts

เป็นตัวเดียวกับ Final Public Beta รึเปล่าครับ? เพราะของผมยังไม่มีขึ้นให้ Update อะไร

ปล. โดยส่วนตัวชอบระบบลูกเล่นของกราฟฟิคที่ทำงานรวดเร็วดีครับ

สรุปแล้ว เป็นตัวเดียวกันนั่นเอง ...(ถามเอง/ตอบเองเลยละกัน)

Parallels แจ้งทางอีเมลว่า v10 จะไม่สามารถโยนไฟล์ลากระหว่างหน้าต่าง Windows กับ Mac ได้ ต้องอัพเป็น v11 ผมยังไม่ได้ทดสอบ ก็เลยยังไม่แน่ใจ

ตอนที่ทดสอบ OS X El Capitan (GM) กับ Parallels Desktop v11 ผมเจอปัญหา Windows ไม่สามารถเข้าบางเว็บไซต์ได้ พอกลับมาใช้ v10 ก็ใช้งานได้ปกติ คราวนี้เลยงงไปอีก ว่า OS X มีปัญหาการปรับปรุง หรือว่า v11 นั่นแหละตัวปัญหา

มีใครใช้ parallels desktop 10 บ้างครับ มันใช้กับ OS X ตัวนี้ได้ไหมครับ

ผมใช้ True 30 MB โหลดตอน 5 ทุ่ม เสร็จเกือบๆตี 2 ใช้เวลานานเอาเรื่องเลย

ตอนนี้พึ่งลงแบบ  Clean Install เสร็จ กำลังทดลองใช้งานครับ

ขอบคุณทั้งสองกะทู้นี้มากคับ   กำลังหาวิธีอยู่เลย  สุดยอดคร้าบบบบบบ ขอบคุณครับ

เปลี่ยนได้นะครับ ผม double click ตรงที่เป็นคีย์ลัดแล้วพิมพ์ shortcut ที่เราจะใช้เข้าไปเลย ผมใช้ spotlight เป็น ctrl+space ใช้เปลี่ยนภาษาเป็น cmd.+space

กดที่ Trackpad Options ครับ

• Like 1

อัพแล้วครับ แต่ติดตรง safari เข้าเว็ปไทยแล้วอ่านไม่ออกครับ เช่น manager.co.th

ไปกันใหญ่แล้วว เน็ต 3BB มีใครเลยส่งเรื่องไปหรือเปล่าครับ  ผมว่าน่าจะมีนะ แล้วเขาไม่แก้อะไรเลยหรือ  เดี๋ยวคงต้องเมลไปบ้างแล้วละ  ถ้ายังไม่แก้ไข มีเจ้าอื่นมาหน้าบ้านเมื่อไหร่ ก็ต้องเปลี่ยนเจ้าแล้วละ  T_T

ปล. เมื่อคืนโหลดทั้งคืนก็ยังไม่เสร็จ แม่เจ้าวุ้ยยยยย

ผมส่งเรื่องไปแล้ว ผมขึ้นหน้าแรกของกระทู้นี้ไปแล้วครับ เห็นว่าเขาแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนกำลัง ลงลึกอีกที ผมก็เคยถามเขาแล้วว่าไม่มีคนคนแจ้งคนอื่นอีกเหรอครับ เขาบอกว่าไม่มี ที่แท้ต่างคนต่างรอให้คนอื่นแจ้งนี่เอง มันกลายเป็นว่ามีผมคนเดียวที่ติดต่อไป เพราะผมถามเขาแล้วไม่มีคนอื่นแจ้งเรื่องแบบนี้มาบ้างเหรอมีคนบ่นในบอร์ดเยอะแยะเลยครับ

รบกวนแจ้งไปเยอะๆครับ ไม่งั้นเขาจะมองว่าเป็นคนส่วนน้อยนะ แล้วผมดูปัญหาแล้วเป็นแค่ตอนโหลด OSX ตัวนี้ตัวเดียวเท่านั้น โหลดอย่างอื่นความเร็วปกติแม้แต่ OS X Yosemite

ปล.แต่เขาบริการดีนะ ผมได้รับบริการมาแล้ว แต่เขาบอกให้โทรไปดีสุดครับ 1350 เพราะเข้าเก็บ Log ไว้

Edited by bigkung

ลงแล้วรู้สึกเสียงจะดีขึ้น

เนตไม่ค่อยหลุดง่าย 

แต่ CleanMyMacไม่ทำงานครับ 

CleanMyMac มันให้โหลด 3.1 มาติดตั้งครับครับ

CS 6 ผ่านฉลุย ครับ

ขอบคุณครับ  คืนนี้จัดเลย

ไม่ทราบท่านใดมีปัญหาเรื่องภาษาไทยเหมือนผมหรือเปล่า ตอนนี้ ทั้ง safari และ evernote อ่านไทยไม่ออกครับ

ไม่ทราบท่านใดมีปัญหาเรื่องภาษาไทยเหมือนผมหรือเปล่า ตอนนี้ ทั้ง safari และ evernote อ่านไทยไม่ออกครับ

ของผมปกติครับ

อีกเรื่องนึงที่ผมเจอคือ mouse logitech m557 เวลาคลิกซ้ายค้างจะมีอาการลากแล้วหลุดบ้างเป็นระยะ

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร hardware อาจจะเพิ่งมีอาการ หรือ logitach ปล่อย logitech options ตัวใหม่อาจจะหายก็ได้

ปล. ก่อน up EC ยังไหลลื่นอยู่ครับ

Safari ปกติครับ  แต่ AutoCAD 2015 ตอนนี้เปิดไม่ขึ้นเลย

• Like 1

Genius bluetooth mouse ผมเพิ่งซื้อใหม่ ใช้บน Yosemite ปกติดี พออัพเป็น El Capitan เอ่อเลยครับ คลิกขวาไม่ได้ และหน่วงแบบสุดๆ

ผมส่งเรื่องไปแล้ว ผมขึ้นหน้าแรกของกระทู้นี้ไปแล้วครับ เห็นว่าเขาแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนกำลัง ลงลึกอีกที ผมก็เคยถามเขาแล้วว่าไม่มีคนคนแจ้งคนอื่นอีกเหรอครับ เขาบอกว่าไม่มี ที่แท้ต่างคนต่างรอให้คนอื่นแจ้งนี่เอง มันกลายเป็นว่ามีผมคนเดียวที่ติดต่อไป เพราะผมถามเขาแล้วไม่มีคนอื่นแจ้งเรื่องแบบนี้มาบ้างเหรอมีคนบ่นในบอร์ดเยอะแยะเลยครับ

รบกวนแจ้งไปเยอะๆครับ ไม่งั้นเขาจะมองว่าเป็นคนส่วนน้อยนะ แล้วผมดูปัญหาแล้วเป็นแค่ตอนโหลด OSX ตัวนี้ตัวเดียวเท่านั้น โหลดอย่างอื่นความเร็วปกติแม้แต่ OS X Yosemite

ปล.แต่เขาบริการดีนะ ผมได้รับบริการมาแล้ว แต่เขาบอกให้โทรไปดีสุดครับ 1350 เพราะเข้าเก็บ Log ไว้

แสดงว่าถ้าใครส่งเรื่องไปก็แก้คนนั้น ผมนึกว่าจะแก้ให้ทุกคนเลยลองรีเซ็ตเร้าเตอร์ใหม่ ยังเป็นเหมือนเดิมเลย แต่ก็เกือบจะเสร็จแล้วละ

OSX เหลืออีก 70 กว่าเม็ก โหลดชั่วโมงกว่า แต่ถ้าโหลดไฟล์ทั่วไป 1กิ๊ก สิบกว่านาทีเอง T_T  (เทียบกันแบบจะๆเลย)

ที่บ้านผมก็ใช้ 3bb ไม่กล้ากลับไปโหลดเลย ตอนนี้ใช้ ais super wifi อยู่ข้างนอกใช้เวลาโหลด25นาทีเอง ไวมากๆๆ

CAT  50 นาทีครับ แต่ยังลังเลจะไปต่อดีป่าว 

Parallels แจ้งทางอีเมลว่า v10 จะไม่สามารถโยนไฟล์ลากระหว่างหน้าต่าง Windows กับ Mac ได้ ต้องอัพเป็น v11 ผมยังไม่ได้ทดสอบ ก็เลยยังไม่แน่ใจ

ตอนที่ทดสอบ OS X El Capitan (GM) กับ Parallels Desktop v11 ผมเจอปัญหา Windows ไม่สามารถเข้าบางเว็บไซต์ได้ พอกลับมาใช้ v10 ก็ใช้งานได้ปกติ คราวนี้เลยงงไปอีก ว่า OS X มีปัญหาการปรับปรุง หรือว่า v11 นั่นแหละตัวปัญหา

แต่ใช้งานได้ปกติใช่ไหมครับ เพิ่งซื้อ Paralells 10 มาเมื่อมีนาคมที่ผ่านมาเอง ถ้าต้องเปลี่ยนเวอร์ชั่นคงไม่ไหวน่ะครับ

ว่าแต่ถ้าเข้าที่ My Computer ทาง Window ก็ยังคงเรียก (เปิด) ไฟล์จากฝั่ง Mac ได้อยู่ใช่ไหมครับ ถ้าต้อง copy text (command + C) จาก Mac แล้วไป paste ทาง Window อันนี้ทำได้ไหมครับ

แสดงว่าถ้าใครส่งเรื่องไปก็แก้คนนั้น ผมนึกว่าจะแก้ให้ทุกคนเลยลองรีเซ็ตเร้าเตอร์ใหม่ ยังเป็นเหมือนเดิมเลย แต่ก็เกือบจะเสร็จแล้วละ

OSX เหลืออีก 70 กว่าเม็ก โหลดชั่วโมงกว่า แต่ถ้าโหลดไฟล์ทั่วไป 1กิ๊ก สิบกว่านาทีเอง T_T  (เทียบกันแบบจะๆเลย)

สู้ๆครับ ถ้าไม่ได้ต้องโทรไปแล้วหล่ะ

พี่ๆคะ นู๋ใช้ Macbook Air 2011 ยังจะอัพได้ไหม .... ขอบคุณเจ้าค่ะ

ที่บ้านมีเน็ต 2 เจ้า True กับ 3bb

3bb ช้ามากอย่างชัดเจน ไม่เข้าใจด้วยนะว่าทำไมต้องมาเป็นตอนโหลดอะไรแบบนี้

ถ้าจะโทรแจ้ง ต้องแจ้งว่าไงเหรอครับ ขอบคุณครับ

ที่บ้านมีเน็ต 2 เจ้า True กับ 3bb

3bb ช้ามากอย่างชัดเจน ไม่เข้าใจด้วยนะว่าทำไมต้องมาเป็นตอนโหลดอะไรแบบนี้

ถ้าจะโทรแจ้ง ต้องแจ้งว่าไงเหรอครับ ขอบคุณครับ

เป็นเฉพาะตัวนี้ครับ โหลดตัวอื่นเร็วหมด แล้วก็เขาว่าคนโหลดเยอะด้วยมั้งครับ