Jump to content
dangerfuk

มาแล้ว!! El Capitan

Recommended Posts

ตาม คห บน ครับ ช้าเฉพาะตัว OSX นอกนั้น เร็วหมด ทั้ง Mac appstore, iOS

เมื่อเช้าผมลองโทรไปแล้วครับ คุยประมาณ 40 นาที เค้าก็พยายามแก้ให้ จนมันเร็วแล้วครับ ตอนนี้ จาก 1day 9hrs -> 1 hour 4 mins

ท่าที่ยังช้า ลอง กด pause แล้วลองใหม่ดูคับ

ตาม คห บน ครับ ช้าเฉพาะตัว OSX นอกนั้น เร็วหมด ทั้ง Mac appstore, iOS

เมื่อเช้าผมลองโทรไปแล้วครับ คุยประมาณ 40 นาที เค้าก็พยายามแก้ให้ จนมันเร็วแล้วครับ ตอนนี้ จาก 1day 9hrs -> 1 hour 4 mins

ท่าที่ยังช้า ลอง กด pause แล้วลองใหม่ดูคับ

attachicon.gifScreen Shot 2558-10-03 at 10.18.41 AM.png

โทรไป call center เรียบแล้วแล้วครับ จากเป็นวัน เหลือ 30 กว่านาที โหลดเร็วขึ้นเยอะ แปลกดี ไม่รู้ว่าเค้าจัดการกันอย่างไร

Adobe illustrator CC 2015 เซพไม่ได้ครับ ใครเป็นบ้างงงง :unworthy:

* พอเข้าใจแล้วว่า ไดร์ที่จะเซพน่าจะถูกล็อกหรืออะไรอยู่

Can’t save the illustrator. you do not have enough access privileges

ID: -5000

แก้อย่างไรครับ

Edited by pinkfloyd

พี่ๆคะ นู๋ใช้ Macbook Air 2011 ยังจะอัพได้ไหม .... ขอบคุณเจ้าค่ะ

เครื่องผมก็ MBA 11 inch(Mid 2011) Ram 2 GB  SSD 64 GB ก็ยังเร็วดีนะครับ เหมือนจะเร็วกว่า Yosemite เล็กน้อย

ลงเรียบร้อยครับ ผมจับมันยัดลงแฟลชไดร์ฟก่อน ทีแรกตั้งใจจะล้างเครื่องลง เพราะปกติอัพเดทมาตลอด แต่กดงงๆ เป็นลงแบบอัพเกรดเฉย พอลงเสร็จ  ดูมันหน่วงๆ (มันกำลังจูนด้วยมั้ง) เลยตัดสินใจล้างเครื่องลงใหม่ดีกว่า  กะว่าจะจัดระเบียบข้อมูลด้วย อันไหนไม่ใช้แล้วก็ลบทิ้งบ้างไรบ้าง ไม่รู้จะดองเก็บไวทำไม 555+

3BB โทรแจ้งแล้ว วันนี้โหลดเร็วแล้วครับ 6.08GB ประมาณ 34 นาที

ใช่ครับแ

3BB โทรแจ้งแล้ว วันนี้โหลดเร็วแล้วครับ 6.08GB ประมาณ 34 นาที

ใช่ครับ ตอนแจ้งก็ได้ประมาณนี้ แต่เข้าแก้ปัญหาเฉพาะหน้าให้ครับ สักพักจะช้าเหมือนเดิม

• Like 1

รบกวนสอบถาม ถ้าทำ boot camp Windows 10  ไว้กับ Yoshimite  แล้วเกิดไปอัพเกรด Mac OS  เป็น El Capitan  มันจะยังเข้าใช้สองระบบได้เลยไหม  หรือว่าต้อง  boot camp ใหม่อีกหลังจากอัพเกรด

Log in มี Guest user เอาออกโดยวิธีไหนได้บ้างครับ 

ผมโหลดผ่าน Hotspot 4G True move H 30 นาที อย่างโหด 6GB

Edited by I'm S i W A Z A
  • Like 1

Log in มี Guest user เอาออกโดยวิธีไหนได้บ้างครับ 

ผมโหลดผ่าน Hotspot 4G True move H 30 นาที อย่างโหด 6GB

System preferences > Users & Groups > ปลดล็อครูปกุญแจด้านล่าง > เลือก Guest User > เอาเครื่องหมายถูกที่ Allow guests to login... ออก > คลิกล็อคกุญแจครับ

Edited by MinDesign
  • Like 1

System preferences > Users & Groups > ปลดล็อครูปกุญแจด้านล่าง > เลือก Guest User > เอาเครื่องหมายถูกที่ Allow guests to login... ออก > คลิกล็อคกุญแจครับ

ขอบคุณครับ  ผมลองทำแล้วก็ยังไม่ได้ครับ 

กำลังหาวิธีพอดี ผมมี 4G ชั่วโมงเหลือ 4 GB ยังไม่พอเลย 5555 รอเดือนหน้าค่อยอัพ  ( 3BB อพาร์ทเม้นท์ คงจะอัพไม่ไหวแน่นอน )

• Like 1

เมื่อกี้ใช้เน็ต 3BB เน็ตกลับมาเร็วไม่อืดแบบโหลดข้ามวันแล้วครับ

Sent from my iPad using Tapatalk

Edited by sling_th

เสียดาย ไม่ได้ upgrade ตัว parallel desktop ตัวเดิมที่มี (เวอร์ชั่น 8) มาตอนนี้จะลงแล้วอัพไป 11 มันไม่ยอมซะแล้ว เพราะต้องการเวอร์ชั่นขั้นต่ำคือ 9 ต้องซื้อใหม่สถานเดียว

ถ้าอัพ 8 ไป 10 ซะก่อนหน้านี้ก็คงหมดเรื่อง เพราะจะได้สิทธิขึ้นไปที่ 11 ฟรี

เซง

เสียดาย ไม่ได้ upgrade ตัว parallel desktop ตัวเดิมที่มี (เวอร์ชั่น 8) มาตอนนี้จะลงแล้วอัพไป 11 มันไม่ยอมซะแล้ว เพราะต้องการเวอร์ชั่นขั้นต่ำคือ 9 ต้องซื้อใหม่สถานเดียว

ถ้าอัพ 8 ไป 10 ซะก่อนหน้านี้ก็คงหมดเรื่อง เพราะจะได้สิทธิขึ้นไปที่ 11 ฟรี

เซง

ผมอัพเกรดจาก 8 เป็น 10 ตอน windows 10 มาพอดี อยู่ใรระยะเวลา 11 ฟรี ตอนนี้ใช้ 11 อยู่ครับ ดีที่มันนับวันที่ 29 พอดี

Edited by bigkung

ผมอัพเกรดจาก 8 เป็น 10 ตอน windows 10 มาพอดี อยู่ใรระยะเวลา 11 ฟรี ตอนนี้ใช้ 11 อยู่ครับ ดีที่มันนับวันที่ 29 พอดี

โชคดีจังครับ งุงิ

พี่ๆคะ นู๋ใช้ Macbook Air 2011 ยังจะอัพได้ไหม .... ขอบคุณเจ้าค่ะ

อัพได้ครับ แต่เช็ค RAM ด้วยว่าถึง 8GB ไหม ถ้ามีแค่ 4GB มันจะไม่ค่อยลื่นเท่าไหร่ แต่ก็พอใช้งานได้ครับ

MplayerX ติดตั้งหลายรอบแล้วก็ไม่ผ่านครับ คงต้องลอง VLC ดู

รบกวนสอบถาม ถ้าทำ boot camp Windows 10  ไว้กับ Yoshimite  แล้วเกิดไปอัพเกรด Mac OS  เป็น El Capitan  มันจะยังเข้าใช้สองระบบได้เลยไหม  หรือว่าต้อง  boot camp ใหม่อีกหลังจากอัพเกรด

เหมือนเดิมทุกอย่างครับ

กำลังหาวิธีพอดี ผมมี 4G ชั่วโมงเหลือ 4 GB ยังไม่พอเลย 5555 รอเดือนหน้าค่อยอัพ  ( 3BB อพาร์ทเม้นท์ คงจะอัพไม่ไหวแน่นอน )

ผม Disable Guest user ตอน Log in ได้แล้วครับ มาบอกเผื่อใครยังทำไม่ได้ 

ตอนแรกต้องไป Disable Find my mac ก่อน แล้ว Restart หลังจากนั้นค่อยมา Enable Find my mac อีกครั้ง

ปล. ที่ Apple ทำ Guest user ให้ log in ได้นี่ ผมเดาว่า เพื่อให้คนที่ขโมย MB ไปแแล้ว สามารถ Login เข้า Guest account ซึ่งมันสามารถใช้ Safari ได้ คงมีจุดประสงค์ให้ Find my mac ทำงานแล้วเราสามารถตามหา mac  เราได้ .... เดาล้วนๆ แต่น่าจะเป็นประโยชน์ของมันที่ผมมอง  รอท่านผู้รู้มาช่วยตอบครับ

• Like 2

คุณ pinkfloyd ครับ

ผมก็ลงตัวจาก app store ไม่ได้เหมือนกัน เลยไปหาโหลดที่เว็บ mplayer แทน

เข้าไป ดีใจ ver.ใหม่กว่าด้วย รออะไร โหลดเลย

เรียบร้อยครับ mac keeper แถมมากับตัว install ครับ

เลยขอเตือนเพื่อนๆที่จะไปโหลด mplayer จากเว็บของเค้าเอง ว่าอย่านะครับ

ผมไม่ทราบว่าเว็บฝาก file ที่เขาใช้มีปัญหาหรือยังไง แต่ลองหาข้อมูลดู คือโดนทุกคนที่โหลดจากเว็บ mplayer ครับ

แต่ก็ดีอย่าง คือ ผมเลยพยายามหา player ตัวอื่นดู vlc ส่วนตัวผมไม่ชอบหน้าตา กับเวลากดเลือกตรง timeline มันจะมีกระตุกนิดนึง

ใน app store ผมลองเกือบทุกตัวครับ ทั้งฟรี ทั้งเสียตัง มีตัวนึงหน้าตาดี ชื่อ playr จำราคาไม่ได้เท่าใหล่ แต่เปิดซับไทยที่ฝังมากับไฟล์ไม่ได้ครับ T_T

สุดท้ายจากที่ลองมาเยอะ ขอแนะนำตัวนี้เลยครับ 5k player

ฟรี หน้าตาดี ความสามารถได้

ของแถมที่ได้มาคือ มันมี air play ด้วย แล้วก็สามารถโหลด youtube ไว้ดูได้ด้วยครับ (air play ผมยังไม่ได้ลองนะครับ)

• Like 3

ผมใช้ MacPro Mid2010 แบบอัฟเกรดกับ AIS Fibre 30/10 ใช้เวลา 30 นาที แต่กว่าเสร็จสิ้นเบ็ดเสร็จเกือบชั่วโมง

เรื่อง MPlayerX คนทำเค้าตัดสินใจเลิกอัพเดตในเวอร์ App Store ครับ เนื่องจากติดปัญหาเงื่อนไขบางประการของทาง Apple 

ใครที่จะใช้ต่อในเวอร์ชั่นใหม่ๆก็ให้โหลดจากเวปเองครับ..

ส่วนใครที่โหลดจากเวปแล้วเจอปัญหาของแถม แนะนำให้โหลดจากที่นี่แทนครับ.. ➜ Mac Upadate  (เป็นตัวแอพเดี่ยวๆไม่ใช่ Installer) .. ^_^- 

☃ ..
  • Like 2

เหมือนจะมี bug เวลา zoom ใน photoshop cc2015 และมีปัญหากับพวกเมนูที่ต้องกดค้างเวลาเลือก ps ทำงานแล้วอืดลงกว่าเดิม คงต้องรอ update ต่อไป

พวกอีเมล์เร็วขึ้นนิดหน่อยครับ เสียงเตือนไม่ดีเลย์แล้ว

ผมใช้ssd เลยยังไม่รู้สึกว่าระบบโดยรวมจะเร็วขึ้นกว่า yosemite ซักเท่าไหร่