Jump to content
sabimaru041

มีใครใช้ thinkpad T รึ X มั้ยครับ

Recommended Posts

คือตอนนี้กำลังสนใจ thinkpad T450s กับ X250 อยู่ครับเลยมีเรื่องสงสัยตามนี้ครับ

- อยากต่อ External Display 2-3 จอ ทำได้มั้ยครับ เพราะตัวเครื่องมี Display Port รึว่าผมต้องต่อผ่าน Docking Station ครับ

- ใส่ซิมแล้วเล่นได้เลยมั้ยครับ (ทั้ง 2 ตัว) รึว่าตรงในเป็น Module เสริมที่ผมต้องเสียเงินเพิ่ม (กำลังคิดอยู่ว่าจะซื้อ MiFi มาต่อแทนดีมั้ย)

- การใช้งานเป็นไงบ้างครับ เพราะเห็นว่าหลังจาก T420 X220 มาแฟนๆส่วนใหญ่เบือนหน้าหนีมาซบ Apple ซะเยอะ มันเพราะอะไรเหรอครับ

- อยากรู้ความแตกต่างที่เด่นระหว่าง thinkpad กับ latitude ของ dell ครับ

ปล.ด้วยงบขนาดนี้ ตอนนี้ผมมองข้าม apple ไปก่อนครับ ยังไม่ตอบโจทย์ผมเท่าไหร่

ปล2. จอนอกที่ผมมองไว้คือ Dell U2415 ครับ มี mini displayport x1, displayport v1.2 x1, dispayport out(MST)x1 ไม่ทราบว่าต่อแบบ daisy chain ได้มั้ย รบกวนด้วยครับ

1. ถ้าเครื่องมีช่องต่อจอหลายช่อง ก็ต่อได้เท่านั้นจอครับ (การ์ดจอในเครื่องรุ่นนี้รับไหว)

2. อันนี้ก็งงเหมือนกันนะ ถามร้านครับว่ามีช่องเสียบซิมมาเลย หรือว่าต้องซื้อเพิ่ม

3. จริง ๆ X220 นี่ดีนะ (ถ้าไม่ติดเรื่อง CPU ยังไม่ประหยัดพลังงานพอ และ USB 2) ปัญหามันเกิดเพราะรุ่นหลังจากนั้นมากกว่าที่ออกลูกกั้กเสียเยอะ และเอกลักษณ์ความเป็น ThinkPad มันเสียไปจนคนใช้รุ่นเดิมไม่ชินกัน

แต่ราคา ThinkPad นี่มันก็แทบจะไม่ต่างจาก MacBook Pro Retina นะ ลองคิดดี ๆ นะ

ใช้ x250 ครับ เครื่องศูนย์ blueshop

1. External นั้น มีช่องต่อสองช่อง mini display port กับ vga ต่อได้ทั้งคู่ครับ ผมไม่มี display port เลยไม่รู้ว่าต่อพร้อมกันจะได้ external display 2 จอใหม แต่ในเวปนอก ลงรีวิวไว้ลองหาดู เห็นว่าได้ เลยยิ่งแฮ้ปปี้ครับ คิดว่าใช้งานจอ nb ตัวนึง ต่อจอนอกอีก ตัว-2 ตัวได้ นี่โอเลย ช่อง vga สำหรับ projector หลายๆรุ่นด้วย Dell ตัดช่องนี้ไปแล้วนิ เหลือแต่ hdmi

2. ใส่ SIM แล้วเล่นได้เลยครับผม happy มาก แล้วดูรีวิวในเวปนอกบอกว่า ความเร็วเหมือนจะไวกว่าใช้ mifi อีก ที่สำคัญ ปกติ mifi นี่ใช้ได้ไม่เกิน 2ชม แบตหมด แต่ไอ้ nb ตัวนี้แบต 9-cell อยู่ได้ 5ชม สบายๆ สเปคบอกได้ 9 ชม แต่นั่นคือใช้งานน้อยๆ เข้าเนต ฟังเพลง พิมพ์งานไรงี้ แต่เช็คนะครับ บางรุ่นจะไม่มีให้ บางรุ่นจะมีให้ เช็คสเปคในเวปให้ดีก่อน รุ่น x250 มันมีช่อง msata 2ช่อง ช่องนึงใช้กับ WiFi หรือ Bluetooth ไม่แน่ใจ อีกช่องนึงจะใส่กับ mifi นี่แหละครับ ดังนั้นถ้ารุ่นที่ใส่ SIM จะใส่ msata เพิ่มไม่ได้

3. ไม่ทราบครับ แต่ทรงมันผมชอบมาก แต่เพื่อนๆบอกเชย แก่ Samsung สวยกว่า เพรียว สีสัน แต่ผมว่าแแหวะ คงแล้วแต่ชอบมั้ง ส่วนเทียบกับ Apple อืมมมม อาบอบ x250 มากกว่า เร็ว เบา แบตอึด ตอนนี้ใช้กับ Windows 10 pro บูตเร็ว ทำงานเร็ว หิ้วง่าย ใช้แทน iMac ไปและ

ข้อแตกต่าง Dell นั้นกับ ThinkPad คงจะเป็นเรื่อง ThinkPad เป็น military spec นะครับ ก้อคือเค้าทดสอบมาหนักกว่า ฝุ่น กระแทก การตก การใช้งานหนัก ไรงี้ ลองดูเวปเขาสิครับ หรือตอนลงไดรเวอร์ก้อจะเห็น จะมีการใส่ใจรายละเอียดพอสมควร ที่สำคัญผมว่างานประกอบค่อนข้างดี สรุปคือ สวยครับ (ทรงนี้หายาก ทรงเรียบๆ เน้นใช้งาน ปุ่มแดง..... โอ้ว) ทนทาน แบตอึด เร็ว และเบา ถ้าเน้นบกพา อาจจะลองเปลี่ยนแบต 6cell เป็น 3cell ตะครับ ซื้อเพิ่มไม่แพง ร้านที่ขายนั้นแหละ

สายต่อจอ แนะนำเป็น mini display port ร้านตรงข้าม blueshop ฟอจูนมีขาย มี 2แบบครับ ถูกกับแพง แพงนี่ต่อ 4k ได้เลยรึไงเนี่ย daisychain ไม่ทราบครับ

• Like 1

ซื้อรุ่นรอง top อะนะ hdd 1tb, ram 8 ได้ ช่องใส่ sim ด้วย , จอ ips ด้วย การ์ดจอ intel hd5500 , cpu i7 , scan นิ้ว ส่วนรุ่น top นั้นได้ ssd 256 นอกนั้นเหมือนกันหมด

ถ้าลังเลอยู่ระหว่าง T450s , X250 นั้น

คล้ายๆผม แต่พอเช็คสเปคกับราคาในไทยแล้ว ผมว่าราคา T450s ราคามันเอาเปรียบไปหน่อย ราคาขนาดนั้น สเปคอย่างนั้นมัน .... รับไม่ได้ เทียบสเปคกับเวปนอนเหมือนเค้าบวกอะไรเพิ่มไปมากเกินหนะ ศูนย์ไทย

ส่วนถ้าลังเล T450 กับ X250 นั้น ผมคิดอยู่นาน ไปลองที่ร้านก้อยังตัดสินจไม่ได้ สุกท้าย ตักแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดขาดเท่าเครื่องทั้งคู่สองแผ่นประกบกันเป็นฝาพับ ขนาดเท่าเครื่องทั้สองรุ่น แบกใส่เป้ไปวันนึง แล้วหยิบมาเปิดดูจำลองการใช้งาน ในรถบ้าง รถเมล์บ้าง รถไฟฟ้าบ้าง นอกบ้านบ้าง พบว่าขนาด X250 ตอบโจทย์ผมมากกว่า ทั้งขนาด และความเทอะทะ

ส่วนน้ำหนักก็ต่างกันพอควรครับ สองรุ่นนี้ลองไปยกดู สรุปว่าถ้าเปลี่ยน T450s เป็น T450 , X450 ถ้าซื้อศูนย์ไทย ไม่หิ้ว จะได้สเปคคนละเรื่องเลย (T450s ราคานั้นจอไม่ใช่ ips ด้วยนะ)

ข้อเสียก้อ

- ram มีช่องเดียว ทำ dual channel ไม่ได้ ใสได้เต็มที่ 16gb

- ฝาหลังเปิดยาก จะเติมแรม จะเปลี่ยน hdd แงะค่อนข้างยาก ผมแกะมาใส่ sshd Seagate 1tb แงะนานพอดู พอทำได้ก้อเริ่มเร็วขึ้น

- ราคาเทียบต่อสเปค เทียบกับรุ่นอื่นถือว่าแพง แต่ถ้าเทียบคุณภาพวัสดุ การป้องกัน การทนทาน ถือว่าโอเค

- ไฟแสดงสถานะ หายไปเหี้ยน เหลือแต่ไฟแดงจรงบานพันที่ไม่ได้ช่วย ห่ ไรเล้ย กับไฟตรงสวิตช์ปิดเปิด

ข้อดีอีกข้อ คีย์บอร์ดนี่ ... ยอดอ่ะ ไม่อยากเทียบกับ new mac book retina เล้ย... แค่ไม่มองมันไปเลย

Edited by nQuantum

Thinkpad เคยมีดราม่าเรื่องการรับประกัน ข้ามไปดีกว่าครับ

1. ถ้าเครื่องมีช่องต่อจอหลายช่อง ก็ต่อได้เท่านั้นจอครับ (การ์ดจอในเครื่องรุ่นนี้รับไหว)

2. อันนี้ก็งงเหมือนกันนะ ถามร้านครับว่ามีช่องเสียบซิมมาเลย หรือว่าต้องซื้อเพิ่ม

3. จริง ๆ X220 นี่ดีนะ (ถ้าไม่ติดเรื่อง CPU ยังไม่ประหยัดพลังงานพอ และ USB 2) ปัญหามันเกิดเพราะรุ่นหลังจากนั้นมากกว่าที่ออกลูกกั้กเสียเยอะ และเอกลักษณ์ความเป็น ThinkPad มันเสียไปจนคนใช้รุ่นเดิมไม่ชินกัน

แต่ราคา ThinkPad นี่มันก็แทบจะไม่ต่างจาก MacBook Pro Retina นะ ลองคิดดี ๆ นะ

ก่อนหน้านี้ macbook air 13 ผมว่าหนักไปครับ อยากได้เบาๆพกชิลๆ รอบนี้เลยขอผ่านไปก่อนครับ แต่ก็ไม่แน่ครับ ขอหาข้อมูลก่อน

ซื้อรุ่นรอง top อะนะ hdd 1tb, ram 8 ได้ ช่องใส่ sim ด้วย , จอ ips ด้วย การ์ดจอ intel hd5500 , cpu i7 , scan นิ้ว ส่วนรุ่น top นั้นได้ ssd 256 นอกนั้นเหมือนกันหมด

ถ้าลังเลอยู่ระหว่าง T450s , X250 นั้น

คล้ายๆผม แต่พอเช็คสเปคกับราคาในไทยแล้ว ผมว่าราคา T450s ราคามันเอาเปรียบไปหน่อย ราคาขนาดนั้น สเปคอย่างนั้นมัน .... รับไม่ได้ เทียบสเปคกับเวปนอนเหมือนเค้าบวกอะไรเพิ่มไปมากเกินหนะ ศูนย์ไทย

ส่วนถ้าลังเล T450 กับ X250 นั้น ผมคิดอยู่นาน ไปลองที่ร้านก้อยังตัดสินจไม่ได้ สุกท้าย ตักแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดขาดเท่าเครื่องทั้งคู่สองแผ่นประกบกันเป็นฝาพับ ขนาดเท่าเครื่องทั้สองรุ่น แบกใส่เป้ไปวันนึง แล้วหยิบมาเปิดดูจำลองการใช้งาน ในรถบ้าง รถเมล์บ้าง รถไฟฟ้าบ้าง นอกบ้านบ้าง พบว่าขนาด X250 ตอบโจทย์ผมมากกว่า ทั้งขนาด และความเทอะทะ

ส่วนน้ำหนักก็ต่างกันพอควรครับ สองรุ่นนี้ลองไปยกดู สรุปว่าถ้าเปลี่ยน T450s เป็น T450 , X450 ถ้าซื้อศูนย์ไทย ไม่หิ้ว จะได้สเปคคนละเรื่องเลย (T450s ราคานั้นจอไม่ใช่ ips ด้วยนะ)

ข้อเสียก้อ

- ram มีช่องเดียว ทำ dual channel ไม่ได้ ใสได้เต็มที่ 16gb

- ฝาหลังเปิดยาก จะเติมแรม จะเปลี่ยน hdd แงะค่อนข้างยาก ผมแกะมาใส่ sshd Seagate 1tb แงะนานพอดู พอทำได้ก้อเริ่มเร็วขึ้น

- ราคาเทียบต่อสเปค เทียบกับรุ่นอื่นถือว่าแพง แต่ถ้าเทียบคุณภาพวัสดุ การป้องกัน การทนทาน ถือว่าโอเค

- ไฟแสดงสถานะ หายไปเหี้ยน เหลือแต่ไฟแดงจรงบานพันที่ไม่ได้ช่วย ห่ ไรเล้ย กับไฟตรงสวิตช์ปิดเปิด

ข้อดีอีกข้อ คีย์บอร์ดนี่ ... ยอดอ่ะ ไม่อยากเทียบกับ new mac book retina เล้ย... แค่ไม่มองมันไปเลย

ใช่ครับ ราคาในไทยโหดใช้ได้เลย แกะเครื่องยากด้วย ตอนแรกกะจะหา x220 มือสองมาใช้ดู เพราะ x240 มันเรียบเกินไป บังเอิญ x250 ออกมาพอดี แถมมี hot-swap battery ด้วย แบบเท่ห์ ที่สำคัญ ปุ่ม trackpad กลับมาพอดี เลยน่าสนใจเอาเครื่องใหม่มาใช้ดีกว่า คิดว่าจะเอาเครื่องนอกมาใช้ครับ ราคาต่างกันพอสมควร

Thinkpad เคยมีดราม่าเรื่องการรับประกัน ข้ามไปดีกว่าครับ

แบบใหนพี่ หมายถึงของตัว x240 รึเปล่าครับ อันนั้นหนักเลย เป็นผมลงไปใช้ x230 ดีกว่า

จริงๆแล้วจะเอามารัน MT4 อ่ะครับ เลยอยากได้แบบที่ต่อจอนอกได้ 2-3 จอ เคยคิดจะเอาจอ 4k จอเดียว แต่ราคามันโหดไปหน่อย  สู้เอาจอ FullHD 3 จอมาต่อดีกว่า

ถ้าหิ้วเครื่องได้ หิ้วมาก้อดีครับ คีย์บอร์ดไทย ซื้อศูนย์ได้ เรื่องดราม่าประกัน เคยอ่านเจอครับ ก้อ.... งี้แหละครับ ทำใจ แต่ก้อมีไว้ดีกว่าไม่มี เก็บหลักฐานซื้อดีๆ อย่าหายละกัน หายนี่เค้าไม่รับ

สองจอน่าได้ แต่สามจอนี่ต้องพึ่ง dock ไม่ก้อสาย usb to vga ไรแบบนั้น

Dellก็ดีครับ ประกันเค้าไม่เรื่องมากดี ซื้อมาใช้แล้วสบายใจ

แต่ราคานี่แอบโหดกว่าMacเอาการอยู่น่ะครับ

3 จอนอก ถ้าหา docking station ไม่ได้ คงต้องซื้อกล่อง matrox triplehead2go แทนแน่ๆเลย แต่ละอย่างหาซื้อง่ายๆทั้้งนั้น เฮ้อ

รู้สึกว่ามันจะต่อจอนอกได้แค่ 2 นะ (จอในอีก 1 รวมเป็น 3)

รู้สึกว่ามันจะต่อจอนอกได้แค่ 2 นะ (จอในอีก 1 รวมเป็น 3)

ผมยังงงเรื่องต่อแบบ daisy chain อยู่เลยพี่ เพราะตัว x250 mini DP น่าจะเป็น v1.2 แล้ว จอที่ดูก็มี DP in กับ DP out(MST)

3 จอ ลองหาเป็น dock สิครับหาง่ายหน่อย

ไม่ก็ถูกหน่อย ลอง box ที่เอา usb3 มาต่อแล้วมี จอต่อออกได้ เห็นมีหลายตัวอยู่ search เวปนอก ไม่ก้อตัวสาย usb > vga/dvi

3 จอ ลองหาเป็น dock สิครับหาง่ายหน่อย

ไม่ก็ถูกหน่อย ลอง box ที่เอา usb3 มาต่อแล้วมี จอต่อออกได้ เห็นมีหลายตัวอยู่ search เวปนอก ไม่ก้อตัวสาย usb > vga/dvi

บ่องตง ตอนนี้กำลังสนใจ x250 กับ latitude 7450 ครับ แต่ไม่รู้ว่าของ dell ตัวนี้ข้อดีที่เด่นๆของมันคืออะไร (อันนี้ไม่ขอนับ On site service นะครับ)

เพราะทั้งสองตัวนี้มี Dock ให้ต่อเหมือนกัน