Jump to content
Sign in to follow this  
muay_ade

จำเป็นต้องอัพเดต Parellel หรือไม่คะ

Recommended Posts

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ พอดีเราได้ซื้อ Parellel จากเว็บไซด์เจ้าของมาลงในเครื่อง แล้วเค้ามี email มาให้อัพเดตเวอร์ชั่นอยู่เรื่อยๆ เราก็กดข้ามเวอร์ชั่นนี้ไป แต่บางทีก็แอบตกใจ เพราะเหมือนเมลที่เค้าส่งมาประมาณว่า เราต้องอัพนะ อะไรแบบนี้อะค่ะ พอเราลองเข้าไป มันก็ให้เราเสียเงิน ซึ่งเวอร์ชั่นที่เราซื้อมาก็ของแท้นะคะ เลยไม่อยากเสียเงินอีก อย่างไรรบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ  :lol:  :unworthy:

ถ้าไม่อัพตาม ก็อาจจะไม่สามารถใช้งานกับ OS X รุ่นใหม่ได้ครับ

ถ้าเป็น Parallels Desktop 10 กับ OSX 10.11 El Capitan จะยังใช้งานได้ดีครับ ไม่จำเป็นต้องอัพเป็น 11 ผมใช้อยู่ไม่พบปัญหาอะไรเลย

Parallels Desktop 10 ได้รับเมลจากผู้ผลิตแจ้งว่าไม่สามารถโยนไฟล์ระหว่าง OS X El Capitan กับตัว Virtual OS

แต่ผมยังไม่ได้ลองทดสอบ ตอนนี้ก็ยังใช้ v10 เพราะเคยเจอบักตอนทดลอง v11 ก็เลยยังไม่กล้าซื้อมาใช้ (แต่คาดว่าจะซื้อเร็วๆ นี้)

OS X El Capitan ผมยังใช้ Parallels Desktop 10 ติดตั้ง Windows XP อยู่ครับ

Parallels Desktop 10 ได้รับเมลจากผู้ผลิตแจ้งว่าไม่สามารถโยนไฟล์ระหว่าง OS X El Capitan กับตัว Virtual OS

แต่ผมยังไม่ได้ลองทดสอบ ตอนนี้ก็ยังใช้ v10 เพราะเคยเจอบักตอนทดลอง v11 ก็เลยยังไม่กล้าซื้อมาใช้ (แต่คาดว่าจะซื้อเร็วๆ นี้)

ผมทดสอบแล้วโยนได้สบายครับ El Capitan กับ Windows 10

เอาจริง ๆ ผมไม่ค่อยเชื่อถือคำพูดของ Parallels เท่าไหร่ มันเป็นคำชักจูงเพื่อให้เราจ่ายเงินอัพเกรดให้เขามากกว่า ยิ่งตอนนี้ชัดเจนแล้วโมเดลการตลาดของ Parallels จะพยายามเปลี่ยนไปใช้การ Subscription รายปี ..คือไม่เชิงว่า Subscription แต่เป็นการบังคับให้ซื้อใหม่ทุกปีเมื่อ OSX ออกรุ่นใหม่ ซึ่งส่วนตัวผมไม่ค่อยแฮปปี้กับโมเดลนี้เท่าไหร่

ยิ่งออก Pro Edition มายิ่งชัดเจนว่าต่อไปอาจต้องจ่ายรายปีแบบบังคับก็เป็นไปได้ ตอนนี้แค่ชิมลาง

ผมถือคติว่าของไม่เสียอย่าซ่อมครับ 

ถ้าของเก่ามันยังใช้ได้ก็ไม่ต้องอัพ ดีไม่ดีอัพแล้วไอ้ที่เคยใช้ได้กลับใช้ไม่ได้

แต่ถ้าของเก่าใช้แล้วมีปัญหาก็ลองอัพครับ

เรื่องการขายแบบ Subscription นี่รู้สึกไม่ค่อยชอบเหมือนกันครับ ของตัวเองถือว่าคุณภาพดีกว่า VMware Fusion เลยได้ใจ ถ้าวุ่นวายนักอีกหน่อยก็ไม่อัพเวอร์ชันแล้ว

ผมทดสอบแล้วโยนได้สบายครับ El Capitan กับ Windows 10

เอาจริง ๆ ผมไม่ค่อยเชื่อถือคำพูดของ Parallels เท่าไหร่ มันเป็นคำชักจูงเพื่อให้เราจ่ายเงินอัพเกรดให้เขามากกว่า ยิ่งตอนนี้ชัดเจนแล้วโมเดลการตลาดของ Parallels จะพยายามเปลี่ยนไปใช้การ Subscription รายปี ..คือไม่เชิงว่า Subscription แต่เป็นการบังคับให้ซื้อใหม่ทุกปีเมื่อ OSX ออกรุ่นใหม่ ซึ่งส่วนตัวผมไม่ค่อยแฮปปี้กับโมเดลนี้เท่าไหร่

ยิ่งออก Pro Edition มายิ่งชัดเจนว่าต่อไปอาจต้องจ่ายรายปีแบบบังคับก็เป็นไปได้ ตอนนี้แค่ชิมลาง

ทุกค่ายก็เป็นแบบนี้ครับ ทั้ง VMware ทั้ง Parallels ก็แอบบังคับเราอัพเกรดทุกปีกลาย ๆ

ก็ลองพิจารณาเรื่องเงื่อนไขสิทธิการใช้งานให้ดีครับ

ผมไม่อัพ OSX เลย ตัดปัญหา เพราะตัวเก่าก็ทำงานได้ปกติ เคยเอา Macbook Air อัพไป Yosemite อืดเป็นเรือเกลือ รีบถอยกลับมา Mavericks เลย แย่

ผมใช้งาน Parallel Desktop 9 อยู่ครับ และติดตั้ง OS X El Capitan เรียบร้อยแล้วด้วย
ตอนที่ตัดสินใจจะติดตั้ง El Capitan ก็ยังลังเลครับว่าจะใช้งาน Parallel Desktop ไม่ได้หรือเปล่า 
สุดท้ายก็ลองเสี่ยงดู

ปรากฏว่าหลังติดตั้ง El Capitan แล้วก็ Parallel Desktop ก็ยังใช้งานได้ตามปกติครับ

ผมว่าไหนๆก็มีเวอร์ชันเดิมอยู่แล้ว ลองติดตั้งและใช้งานบน El Capitan ดูก็ไม่เสียหายอะไรครับ เผื่อใช้งานได้จะได้ไม่ต้องซื้อเวอร์ชันใหม่

หลังจากใช้ Parallel มาพักใหญ่ พออัพเป็น 10.11 ลองหันไปซบอก VMware Fusion ดู ความรู้สึกเหมือนว่าจะดีกว่านะ!!

แอบ  ถามเพิ่มว่า ถ้าเรา ใช้  Parallel Desktop 10 อยู่  อยากใช้ windows 10 จะใช้ได้ไหมครับ  

ถ้าไม่ได้ ก็เหมือนประหนึ่งว่า  ถ้าอยากอัพ windows อัพ mac os ก็ต้องซื้อใหม่ สถานเดียว

v10 ใช้กับ Windows 10 สบายมากครับ

แอบ  ถามเพิ่มว่า ถ้าเรา ใช้  Parallel Desktop 10 อยู่  อยากใช้ windows 10 จะใช้ได้ไหมครับ  

ถ้าไม่ได้ ก็เหมือนประหนึ่งว่า  ถ้าอยากอัพ windows อัพ mac os ก็ต้องซื้อใหม่ สถานเดียว

ผมอัพตลอด  ซื้อมาเสียตังค์แล้ว เค้าพัฒนาอะไรใหม่ๆ ให้อัพฟรี ทำไมจะไม่อัพ  

ที่ผ่านมาอัพตลอด ก็ไม่เคยเจอปัญหาอะไร  ปัญหาที่ใช้อยู่ บางครั้งก้เจอแก้ให้บ้าง ไม่แก้บ้าง ตามเรื่องตามราว

On 18/10/2558 at 1:54 PM, beiderman said:

ผมใช้งาน Parallel Desktop 9 อยู่ครับ และติดตั้ง OS X El Capitan เรียบร้อยแล้วด้วย
ตอนที่ตัดสินใจจะติดตั้ง El Capitan ก็ยังลังเลครับว่าจะใช้งาน Parallel Desktop ไม่ได้หรือเปล่า 
สุดท้ายก็ลองเสี่ยงดู

ปรากฏว่าหลังติดตั้ง El Capitan แล้วก็ Parallel Desktop ก็ยังใช้งานได้ตามปกติครับ

ผมว่าไหนๆก็มีเวอร์ชันเดิมอยู่แล้ว ลองติดตั้งและใช้งานบน El Capitan ดูก็ไม่เสียหายอะไรครับ เผื่อใช้งานได้จะได้ไม่ต้องซื้อเวอร์ชันใหม่

พอดีจะถามเรื่องนี้เลย เพราะเครื่องเริ่มเก่า คนเริ่มแก่ ถ้าอัพจาก Malverick เป็น El Captain พร้อมอัพ Parallel เครื่องเราจะเป็นไงบ้าง หรือผ่านมาหลายปี มีเทคนิคอื่น ช่วยแนะนำหน่อยครับสมาชิกใหม่