Jump to content
iGengHD

Trackpad เสีย - แบตเตอรี่บวม

Recommended Posts

สวัสดีครับ

คือผมมีปัญหาที่จะมาแชร์กัน เพราะน่าจะค้นพบแล้วว่าเกิดจากอะไร

คือผมใช้ Macbook Pro Mid 2012  ครับ ใช้มาก็ประมาณ 3 ปีแล้ว ก็ยังไม่มีชิ้นส่วนไหนที่มีปัญหา จนกระทั่งล่าสุดคือ ผมรู้สึกว่า Trackpad กดไม่ค่อยลง ก็เป็นนานแล้วละแต่มันค่อยๆ กดไม่ลง จนกระทั่งกดไม่ได้เลย แต่ใช้สัมผัสได้ปกติ ก็คิดในใจว่า Trackpad เสียแน่นอน ต้องบอกก่อนนะครับว่า ปกติ ส่วนใหญ่เลยผมจะต่อออกจอนอก โดยปิดจอ Macbook Pro ไว้และใช้ BookArc เป็นแท่นเสียบไว้ และเสียบที่ชาร์จไว้ตลอดเวลา และเลิกใช้งาน ก็จะ Sleep ไว้เฉยๆ เวลาใช้งานก็กดที่คีย์บอร์ดเพื่อปลุกมัน จนถึงผมอยากจะแกะ Trackpad มาดูว่าทำไมมันถึงกดไม่ลง พอแกะมา ก็ไปสังเกตุเห็นว่า แบตเหมือนจะบวมๆ นิดหนึ่ง ก็เลยเล็งๆ ดู มันก็ปูดขึ้นมานิดหนึ่ง แบบว่านิดเดียวจนถ้าถ่ายรูปแทบจะดูไม่ออกว่ามันบวม ก็เลยคิดว่าอีกฝั่งมันคงจะบวมแล้วไปชนกับ Trackpad แน่เลย ทีนี้ก็จะแกะแบตออกเพื่อจะดูว่า Trackpad เป็นยังไง แต่ปัญหาคือ ไม่มีไขควงสามเหลี่ยม เลยสอบถามเว็บต่างๆ ไปมากมาย บางร้านก็มี บางร้านก็ไม่มี ซึ่งผมก็ถามตามร้านที่ขายอุปกรณ์แกะมือถือด้วย ยอมรับเลยว่าหายากมาก ถึงมากๆ สักพักก็ปิ้งในหัวว่า คุ้นๆ ว่าเราก็เคยมีนะไขควงสามเหลี่ยม ก็เลยไปลองรื้อๆ หาดู ปรากฏว่ามีจริงๆ ด้วย 555+ ดีใจมากมาย ไม่รีรอ รีบแกะแบตทันใด พอเอาแบตออก สิ่งที่คิดก็จริงซะด้วย ว่า Trackpad ก็กดได้ปกติ! ทีนี้ปัญหาก็มาอยู่ที่แบต ต้องหาซื้อแบตมาเปลี่ยน ที่คิดออกเป็นเว็บแรกๆ คือ macparts.in.th  (แต่ขอติเว็บหน่อยตั้งแต่เคยถามถึงสินค้าไปแล้วเราไม่ซื้อหลังจากนั้น พอถามอะไรไปอีก ก็ไม่เคยตอบเลย ในทุกช่องทาง สงสัยเราโดนแบน 555+ ) ก็ตัดสินใจสั่งซื้อและโอนเงิน และไม่นานอีเมลยืนยันโอนเงินก็มาทันใด และอีกไม่นาน อีเมลแจ้งการส่งสินค้าพร้อมหมายเลขติดตามก็มา ชั่งไวดีแท้!!!  ทีนี้ระหว่างรอ ก็คิดว่าแกะแบตออก เสียบสายชาร์จไว้อย่างเดียว ก็เลยแกะแบตออก และเสียบสายชาร์จอย่างเดียว และทำการแบ็คอัพ เข้า Time Machine พอแบ็คอัพไปได้สักพักนึกขึ้นได้ว่า ช่วงนี้ไฟที่บ้านดับบ่อยมากๆ เลยหยุดไว้ แล้วเอาแบตมาใส่ แต่ขันน็อตแค่สองตัว แบบหลวมๆ เอาแค่พออยู่ และไม่ได้ปิดฝา (ตามภาพ) รอของน่าจะประมาณวัน จันทร์-อังคารนี้

ขอบพระคุณที่กรุณาสละเวลาอ่าน  โม้ซะยาวเชียว 555+

• Like 1

ขอบคุณครับ เครื่องผม 4 ปีแล้วไม่รู้บวมหรือยังแต่รู้สึกกดยากเหมือนกัน

ขอบคุณครับ เครื่องผม 4 ปีแล้วไม่รู้บวมหรือยังแต่รู้สึกกดยากเหมือนกัน

ท่านต้องลองแกะดูแล้วครับ!

เคยเป็นเหมือนกันครับ ตอนนั้นก็ยกเข้าศูนย์เลย แบตบวมตามคาด

ต่อไปใครเจอปัญหากด trackpad ไม่ลง ให้สงสัยแบตบวมไว้ก่อนเลย

แต่พวกรุ่นใหม่ๆที่ใช้ haptic engine นี่ไม่รู้อาการจะเป็นยังไงนะครับ 

เคยเป็นเหมือนกันครับ ตอนนั้นก็ยกเข้าศูนย์เลย แบตบวมตามคาด

ต่อไปใครเจอปัญหากด trackpad ไม่ลง ให้สงสัยแบตบวมไว้ก่อนเลย

แต่พวกรุ่นใหม่ๆที่ใช้ haptic engine นี่ไม่รู้อาการจะเป็นยังไงนะครับ 

ใช่ taptic engine หรือเปล่าครับ

• Like 1

ขออนุญาตอัพเดท ของมาไวจริงไรจริงครับ ทีแรกนึกว่าจะได้วันจันทร์ซะอีก นึกว่าไปรณีษย์เขาหยุดกัน  :thumbsup:

• Like 1

เพิ่งไปมาวันนี้ฮะ

อาการเดียวกัน แบตบวม

เครื่องแฟนผม MacBook Pro 13-Inch 2011

ใครไม่ได้ไปมานานแล้ว ย้ายตึกแล้วนะครับ

ยังอยู่ซอยเดิม แต่เลี้ยวอีกทาง

ได้ของฝากติดมือกลับมาชิ้นนึง

ขอบคุณ Unlimit:mac และเว็บในเครือ ที่สนับสนุนเรามาตลอดด้วยครับ

^_^

แบตบวมเหมือนกัน เพิ่งเห็นเมื่อ 2 วันที่แล้ว 

ใช่ taptic engine หรือเปล่าครับ

โอ้ ใช่แล้วครับ ขออภัย

พร้อมใจกันบวมจริง รีบๆ เปลี่ยนกันก่อนที่สิ่งไม่คาดฝันจะเกิดขึ้นนะครับทุกท่าน! :lol:

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ทนใช้ Trackpad ที่กดไม่ลงมานานจนนึกว่า Trackpad เสีย มีวันนึงขึ้น Service Battery ก็เลยเอาเครื่องไปเปลี่ยนแบต พอเปลี่ยนแบตเสร็จเหมือนได้ Trackpad ใหม่เลย

Force Touch Trackpad นี่ถ้าจำไม่ผิด ตัวสั่นเขาเรียกว่า Taptic Engine และการสั่นตอบสนองเขาเรียกว่า Haptic Feedback ละมั้งครับ (The Taptic Engine also provides haptic feedback)