Jump to content
slatun

สอบถามว่า El Capitan ถ้าจะใช้ SSD ต้อง Enable หรือไม่ครับ

Recommended Posts

เนื่องด้วยผมกำลังจะทำการเพิ่ม SSD Harddisk ให้กับ Mac Mini Late 2012 โดยเพิ่งซื้อ Harddisk ยี่ห้อ OCZ Vertex 460A ขนาด 120GB มา + อุปกรณ์เพิ่ม 2nd drive ซึ่งต้องการจะลง El Capitan

ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าจะต้องทำการ Enable Trim หรือไม่ครับ

พิมพ์คำถามตกไปครับ

ต้อง Enable Trim หรือเปล่า

ทำซิครับ

จำได้ว่า El มันจะเปิดให้อัติโนมัติ นี่นา หรือผมจำผิด ต้องลองเข้าไปดูในหน้า System Report หลังจากลง El แล้วดูครับ

เพิ่งใส่ Sumsung 850Pro 256G ไปเมื่ออาทิตย์ก่อนครับ

ยังต้องเปิดเองอยู่ครับ เพราะสถานะตอนแรกมันยังเป็น No

ขอบคุณมากครับ จัดการติดตั้ง SSD Harddisk ของ OCZ Vertex 460A ขนาด 120GB แล้วลง El Capitan ให้กับ Mac Mini Late 2012 เรียบร้อยแล้ว หลังจากติดตั้ง ก็ใช้คำสั่ง "trimforce enable" ไม่แน่ใจว่าใช่วิธีการเปิด Trim ที่ถูกต้องหรือเปล่านะครับ (แต่ใน System Report ตรง TRIM Support เป็น Yes เรียบร้อยแล้วครับ)

ขอบคุณมากครับ จัดการติดตั้ง SSD Harddisk ของ OCZ Vertex 460A ขนาด 120GB แล้วลง El Capitan ให้กับ Mac Mini Late 2012 เรียบร้อยแล้ว หลังจากติดตั้ง ก็ใช้คำสั่ง "trimforce enable" ไม่แน่ใจว่าใช่วิธีการเปิด Trim ที่ถูกต้องหรือเปล่านะครับ (แต่ใน System Report ตรง TRIM Support เป็น Yes เรียบร้อยแล้วครับ)

ถ้าใน system report เป็น "Yes" ก็จบครับ เปิดใช้งาน trim เรียบร้อย

• Like 2

ถ้าใน system report เป็น "Yes" ก็จบครับ เปิดใช้งาน trim เรียบร้อย

ขอบคุณมากครับ เป็น Yes ใน System Report เรียบร้อยแล้วครับ

ถ้ามาทำ fusion drive เองก็เช็คดูครับ ถ้าขึ้น "No"

ก็เข้า terminal : sudo Trimforce enable 

เลือก Y 2 ครั้ง เครื่อง restart เอง ก็เรียบร้อยครับ    

ขออนุญาติถามต่อในนี้เลยละกันครับ

นอกจากจะเปิดใช้trim แล้วเราต้องไปตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมไหมครับ

ถ้ามาทำ fusion drive เองก็เช็คดูครับ ถ้าขึ้น "No"

ก็เข้า terminal : sudo Trimforce enable 

เลือก Y 2 ครั้ง เครื่อง restart เอง ก็เรียบร้อยครับ    

ขอบคุณมากครับ ผมคงไม่ได้ทำ Fusion Drive นะครับ กะว่าจะบริหารจัดการเองเลยครับ

ขออนุญาติถามต่อในนี้เลยละกันครับ

นอกจากจะเปิดใช้trim แล้วเราต้องไปตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมไหมครับ

สำหรับผม ผมไม่ได้ตั้งค่าอะไรเป็นพิเศษน่ะครับ ลง El Capitan เสร็จ ก็ใช้คำสั่ง forcetrim enable เลยครับ

เนื่องด้วยผมกำลังจะทำการเพิ่ม SSD Harddisk ให้กับ Mac Mini Late 2012 โดยเพิ่งซื้อ Harddisk ยี่ห้อ OCZ Vertex 460A ขนาด 120GB มา + อุปกรณ์เพิ่ม 2nd drive ซึ่งต้องการจะลง El Capitan

ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าจะต้องทำการ Enable Trim หรือไม่ครับ

รบกวนถามราคาตัว2nd driveหน่อยครับ ซื้อที่ไหน ว่าจะทำเหมือนกันแต่ติดที่ไม่กล้ารื้อเครื่อง

รบกวนถามราคาตัว2nd driveหน่อยครับ ซื้อที่ไหน ว่าจะทำเหมือนกันแต่ติดที่ไม่กล้ารื้อเครื่อง

ผมส่งข้อมูลให้ทาง PM แล้วนะครับว่าซื้อที่ไหน ผมสั่งซื้อมา 550 บาท รวมค่าส่ง EMS แล้วครับ (ภายใน 2 วันได้ของ หลังโอนเงินครับ)

สำหรับวิธีการถอดเครื่อง Mac Mini นั้น ดูได้จาก https://www.ifixit.com/Guide/Installing+Mac+Mini+Late+2012+Dual+Hard+Drive+Kit/11713 ซึ่งผมเองทำครั้งแรกก็เป็นชั่วโมงเหมือนกันครับ แต่ครั้งที่ 2 น่ะครับ ชำนาญมากทำแค่ 10 นาทีก็เสร็จครับสำหรับการถอดนะครับ แต่ที่ใช้เวลานานสุดคือตอนที่เอาจุกยางใส่รูเพื่อให้วาง 2nd harddisk drive ได้นั้นใช้เวลาอยู่ เพราะต้องค่อย ๆ จับยัดครับ

ตามนี้ครับ http://goo.gl/zOXLd5

ไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้พอ OS อนุญาตให้ใช้ SSD ที่ติดตั้งเองได้แล้ว (auto Enable Trim) ไม่รู้ว่าค่าต่างๆ ที่ต้องปรับแต่งเหล่านี้ได้ถูกแก้ไขมาให้เลยด้วยมั้ย

ทำไมของผมพิมพ์แล้วมันขึ้นแบบนี้ครับ ไปไหนต่อไม่ได้เลย วานผู้รู้ช่วยแนะนำที ผมใช้ Imac 27 late 2013 เปลี่ยน ssd trancend 512 มาได้สักพัก

ทำไมของผมพิมพ์แล้วมันขึ้นแบบนี้ครับ ไปไหนต่อไม่ได้เลย วานผู้รู้ช่วยแนะนำที ผมใช้ Imac 27 late 2013 เปลี่ยน ssd trancend 512 มาได้สักพัก

ถูกต้องแล้วนะครับ ที่ขึ้นแบบนี้ ตรงคำว่า "Password:" ที่มีรูปกุญแจ ให้ใส่รหัสผ่านของ superuser ซึ่งเมื่อพิมพ์ เราจะมองไม่เห็นนะครับว่าพิมพ์อะไรลงไป แต่พอพิมพ์แล้วเคาะ Enter ถ้ารหัสผ่าน ถูกต้อง ก็จะมีตัวเลือกให้ confirm ว่า Yes หรือ No ต่อไปครับ (ก็ให้เลือก Yes ครับ)

อืมมม... ทำ Fusion drive เสร็จแล้วมา enable trim นี่ทำให้เร็วขึ้นว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะเวลา booting เปิดเครื่องขึ้นมา เร็วกว่าเดิมไปประมาณสัก 10 วิ เลยเห็นจะได้

Edited by toekubpom
  • Like 1

อืมมม... ทำ Fusion drive เสร็จแล้วมา enable trim นี่ทำให้เร็วขึ้นว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะเวลา booting เปิดเครื่องขึ้นมา เร็วกว่าเดิมไปประมาณสัก 10 วิ เลยเห็นจะได้

จริงครับ