Jump to content
Manophat

ระหว่าง Microsoft OneNote กับ Evernote ชอบใช้งาน App ไหนมากกว่ากันครับ

Recommended Posts

ระหว่าง Microsoft OneNote กับ Evernote

ชอบใช้งานอันไหนมากกว่ากันครับ...เพราะอะไร?

ชอบ One Note มากกว่านะ เหตุผลเพราะ Microsoft เป็นคนทำ มันเลยเข้ากันได้ดีกับ Windows + Office 

ผมใช้ประจำตอนทำงานฝั่ง Windows พอมาใช้ Mac ก็เลยติดใช้ One Note มากกว่าน่ะครับ

• Like 1

ผมใช้ Evernote ดีตรงมัน เล็ก เบา Sync ไปมาได้เร็ว แล้วก็ชอบระบบติด tag ทำให้หา note ได้เร็วครับ แล้วก็ตั้งเตือนได้

ยังไม่เคยไปใช้ onenote เพราะแค่ไม่ชอบ interface เฉยๆ ครับ เหมือนใช้พวก office มากไป อยากหาความแตกต่างบ้าง 55

แต่ Evernote นั้นข้อเสียอย่างแรงคืองกพื้นที่มาก ถ้าไม่ได้สมัครสมาชิก ก็มีฟังก์ชั่นจำกัดจำเขี่ยมาก ตอนนี้ evernote แบ่งสมาชิกใหม่เป็น

• Free ให้ส่งข้อมูลบันทึกแค่ 60 mb/เดือน แต่ก็เพียงพอกับการจด Note เฉยๆ ครับ ไม่พอสำหรับรูปเยอะๆ ดีว่าผมเอาไว้แค่จดงานเฉยๆ เลยไม่เดือดร้อน
  • Plus - 2.99 $/m ได้เพิ่มแค่ 1 gb+ offline note + รหัส lock
  • Premium 5.99 $/m ได้เพิ่ม 10 gb ฟังก์ชั่นอีกเยอะแยะ แต่ก็รู้สึกว่าแพงเกินไป

แล้วก็ใช้ evernote มานานมากแล้วครับ พอ Note มันเยอะเข้า ก็ไม่อยากย้ายแล้ว เพราะดูเป็นเรื่องใหญ่มากที่จะย้าย Note ข้ามค่ายครับ 55

Note ที่เคยใช้

Notes (ios-osx) ใช้ตั้งแต่แรกๆ ตอนยังไม่ sync เข้า icloud ความรู้สึก เรียบๆ ดี แต่ไม่ข้าม platform ไป windows, android ทำให้ไม่สะดวกในการบันทึก เพราะมีช่วงหนึงไปใช้ htc เลยไม่ใช้อีก ล่าสุดเพิ่งมีความสามารถเพิ่มรูป+ขีดเขียน+ทำ Check List ได้ แต่ก็ช้าไปแล้ว เพราะว่าย้ายแล้ว 55

evernote sync ดี เร็ว เบา ใช้อยู่ตอนนี้ประจำ ดูกึ่งกลางระหว่างความจริงจังกับจดเล่นๆ

onenote ความรู้สึกเหมือนจริงจังมากๆ office สุดๆ เลยไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

google keep รู้สึกมันเป็นที่จด Note เล่นๆ ยังไงไม่รู้ครับ เลยไม่ได้ใช้อีก

Edited by zorro210
  • Like 2

ใช้ Evernote ครับ

ชอบระบบ Clipper สะดวกและเลือกรูปแบบการเก็บหน้าเวปได้ง่ายกว่า 

ของ Evernote มันฝังรวมในหน้า google และมีเป็นไอคอนบน Toolbar ทำให้ใช้ง่าย

ส่วน Clipper ของ OneNote เป็นระบบใช้ร่วมกับ Bookmark ติดบ้างไม่ติดบ้าง จะแมนนวลกอปปี้วางก็ได้แต่ไม่สะดวกเท่า

สำหรับผมมีปัญหางอแงเรื่อง sync บ่อย ยิ่งข้าม windows mac ios นี่บางทีเกิดไฟล์ซ้อน

ไม่ยอม sync ทันทีต้องรอ บางทีไม่ sync เลยก็มี เลยไม่ใช้

• Like 1

ตอนนี้ Evernote ขึ้นสกอร์นำ Microsoft OneNote อยู่  2:1 ครับ

ยังครับ...ยังพอมีเวลาเหลือพอที่ OneNote จะตีตื้นขึ้นมา(ทำเสียงแบบ ย.โย่ง).

ป.ล. ส่วนตัวผมตอนนี้ผมใช้ Notes ของ OS X อยู่

คิดว่ากำลังจะย้ายฐานเร็วๆนี้ครับ เพราะจำนวนของบันทึกต่างๆมีมากพอสมควรเลยทีเดียว

สิ่งที่คำนึงการใช้งานที่ต้องการเป็นหลักคือ การ Sync ข้อมูลระหว่าง iOS ครับ

อีกอย่างก็คือ หน้าเรียบง่ายและใช้งานง่าย และอเนกประสงค์ครับ

ใช้ Evernnote อีกเสียงครับ...

ใช้มาตั้งแต่ตอนยุค BB แล้วก็ส่วนใหญ่จะใช้ใน Computer มากกว่ามือถือหรือ Tablet
เคยพยายามลองใช้ OneNote หลายครั้งแล้วรู้สึกว่ายุ่งยากซับซ้อนเกินไปครับ

จริงๆ ส่วนตัวต้องการแค่ Simple Note ที่สามารถแทรกรูปกับแนบไฟล์ได้ก็เพียงพอแล้วครับ...

• Like 1

Evernote ทำ Hat trick ทิ้งห่างไป OneNote ไป 3:1 แล้วครับทั่นผู้ชม!

4 : 1 แต้มไหลไม่หยุดฉุดไม่อยู่แล้วครับทั่นผู้ชม.

ใช้ Evernote ครับ เพราะแชร์ให้คนอื่นอ่านได้

• Like 1

evernote ครับ  เป็นแอพที่ใช้มาก่อนเลยติดครับ  มีครบทุก ระบบปฏิบัติการ  ทำให้ไม่มีปัญหาในการเปลี่ยนไปมาเลยครับ

• Like 1

แพ้ราบคาบเลย One Note 555+ 

เสนอ Google Keep อีกตัวได้มะ (เอาไว้จดอะไรเล็กๆ น้อย)

• Like 2

Evernote ถล่ม OneNote ไปแล้วขาดลอย 6 : 1

นี่นึกถืงคู่ฟุตบอลโลก เยอรมันกับบราซิล เลยทีเดียว.