Jump to content
Manophat

มีใครเป็นนิ่วในถุงน้ำดีแล้วรักษาไปบ้างแล้วครับ?

Recommended Posts

พอดีคนใกล้ตัวผมเป็นน่ะครับ เห็นบอกว่าคนอ้วนชอบเป็นกัน(ผมไม่ได้อ้วนนะครับผมอวบ)

ค่าผ่าตัดหลักแสนเลยทีเดียว ผมเองก็มีอาการเหมือนคนใกล้ตัว

ว่าจะไปตรวจสุขภาพดูว่าเป็นอะไรบ้าง ในใจนึกก็หวั่นกลัวการผ่าตัด

เพราะแค่เข็มผมก็กลัวขี้หดตดหายแล้วครับ...

ปรึกษาแพทย์ แพทย์ก็บอกว่าหากอัลตร้าซาวน์เจอก็ผ่าออกอย่างเดียวเลย

อยากถามคนที่รักษาโดยไม่ผ่าตัด แล้วหายเองมีบ้างไหมครับ

ถ้ามีรักษาอาการอย่างไรหรือครับ?

อยู่เฉยๆ หายเองไม่ได้ครับผม

ต้องเลือกเอาระหว่างผ่าทิ้งหรือเดินตามแนวทางธรรมชาติบำบัดครับ

ผมเองก็มีและดูแลตัวเองแบบธรรมชาติบำบัดเพราะเห็นว่าค่าใช้จ่ายของการผ่าทิ้งมันสูงเหลือเกิน

...

• Like 1

ผมเป็นครับ รักษาด้วยการผ่าตัดใหญ่เอาถุงน้ำดีออกทิ้ง จริง ๆ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดนะครับ

นิ่วในถุงน้ำดีมีหลายแบบ เป็นก้อนเดียว, สองสามก้อน หรือบางคนเป็นเหมือนกรวดเล็ก ๆ หลายสิบ หรือหลายร้อยก้อน ......วิธีรักษามีอย่างเดียวคือ "ผ่าตัด"

การรักษาแบบธรรมชาติที่มีอยู่ทุกวันนี้ ยังไม่มีความปลอดภัย เขาเรียก "การล้างพิษตับ" ซึ่งบางคนก็บอกว่าได้ผล บางคนในที่สุดก็ต้องไปผ่า บางคนเสียชีวิตก็มี (เพราะดื้อไม่ยอมผ่า รักษาแบบกินน้ำมันละหุ่งผสม จนตับพังไปเลย) ทุกวันนี้ บางกลุ่มก็ประกาศงดการรักษาไปแล้วเพราะมีคนตายจากการเสียโอกาสไปเข้ารักษาจากแพทย์

หลังจากผมผ่าตัดเอาถุงน้ำดีออกไป ก็ใช้ชีวิตปกติเหมือนเดิมทุกประการ ตอนนี้ยังแข็งแรงดี

การผ่าตัดมี 2 แบบ คือผ่าตัดใหญ่เปิดหน้าท้อง (กรณีเป็นมาก...ของผมผ่าแบบนี้ หมอเอานิ่วให้ดู เป็นกรวดเม็ดเท่าปลายนิ้วก้อย ปริมาณครึ่งแก้วน้ำดื่ม) ......กับอีกอย่างเป็นการเจาะช่องสอดสายเข้าไปตัด อย่างหลังนี่วันเดียวก็กลับบ้านได้แล้ว

รีบ ๆ รักษานะครับท่าน เพราะถ้าทิ้งไว้มันจุกแน่นท้องทรมานมาก ตาเหลืองหน้าเหลืองเหมือนคนเป็นดีซ่าน.....เรื่องความกลัวเป็นเรื่องปกติ คนสติดี ๆ ก็กลัวกันทั้งนั้น แต่เลือกเอาครับว่า กลัวรักษา กับกลัวตายเพราะไม่รักษา อันไหนน่ากลัวกว่ากัน?

• Like 1

ผ่าถุงน้ำดีทิ้งแล้ว ถ้ายังใช้ชีวิตแบบเดิม นิ่วก็กลับมาอยู่ดี เพราะมันเกิดในตับครับ intrahepatic gallstones

...

• Like 1

ภรรยาผมเป็นครับ ผ่าเอาถุงน้ำดีออกไปแล้วด้วยวิธีส่องกล้อง อย่างที่ @Chatchawan  ว่าสอดสายเข้าไปนั่นแหละครับ ผ่าแบบนี้อยู่พักฟื้นวันนึงหมอก็ไล่กลับบ้านแล้วเตียง รพ.เอกชน มันไม่พอครับ หลังจากผ่าไปแล้วมีผลข้างเคียงครับคือทานของมันมากๆ ไม่ได้เลย หรือพวกกาแฟใส่นมอะไรแบบนี้ จะเรอเอิ๊กอ๊ากตลอด

ตอนเขาผ่าใช้สิทธิ์ของประกันสังคมครับ แต่กว่าหมอจะยอมส่งตัวไปผ่า ก็รับพาราฯ มาหลายสิบแผงเลย คือหมอเอาแต่จ่ายยาแก้ปวดอย่างเดียว จนภรรยาผมขู่ว่าทนไม่ไหวแล้ว ปวดท้องหนักมาก หมอถึงยอมส่งตัวให้ ตอนนั้นก็อักเสบแย่แล้วล่ะครับ (เสี่ยงมาก)

• Like 1

ภรรยาผมเป็นครับ ผ่าเอาถุงน้ำดีออกไปแล้วด้วยวิธีส่องกล้อง อย่างที่ @Chatchawan  ว่าสอดสายเข้าไปนั่นแหละครับ ผ่าแบบนี้อยู่พักฟื้นวันนึงหมอก็ไล่กลับบ้านแล้วเตียง รพ.เอกชน มันไม่พอครับ หลังจากผ่าไปแล้วมีผลข้างเคียงครับคือทานของมันมากๆ ไม่ได้เลย หรือพวกกาแฟใส่นมอะไรแบบนี้ จะเรอเอิ๊กอ๊ากตลอด

ตอนเขาผ่าใช้สิทธิ์ของประกันสังคมครับ แต่กว่าหมอจะยอมส่งตัวไปผ่า ก็รับพาราฯ มาหลายสิบแผงเลย คือหมอเอาแต่จ่ายยาแก้ปวดอย่างเดียว จนภรรยาผมขู่ว่าทนไม่ไหวแล้ว ปวดท้องหนักมาก หมอถึงยอมส่งตัวให้ ตอนนั้นก็อักเสบแย่แล้วล่ะครับ (เสี่ยงมาก)

โอ้โห...อาการเป็นแบบผมเลยครับ

เดี๋ยวขอตรวจร่างกายอีกทีถ้าเป็นจริงๆ ค่อยว่ากันอีกทีครับ.

แนะนำให้ผ่าตอนนี้เลยครับ ผ่าก่อน ไม่เกินแสน
ผ่าหลังอักเสพแล้ว  โดนไป 270,000 ครับ

• Like 2

ถ้าเจอโดยบังเอิญโดยไม่มีอาการ (กรณีนิ่วในถุงน้ำดี)

ไม่ต้องผ่าตัดครับ ยกเว้น

1.นิ่วใหญ่เกิน 2.0 cm หรือบางคนยึดที่ 2.5 cm

2.เป็นถุงน้ำดีที่มีแคลเซียมมาเกาะจนแข็ง พวกนี้เราเชื่อว่าน่าจะมีการอักเสบมานานจึงควรผ่าออก และยังเชื่อว่าสัมพันธ์กับมะเร็ง

3.มีโรคประจำตัวที่ทำให้เกิดนิ่วได้ใหม่ เช่น เป็นทาลัสซีเมียที่มีเม็ดเลือดแดงตลอดเวลา

4.บ้านอยู่ไกลแสนไกล คิดว่าถ้าเกิดถุงน้ำดีอักเสบขึ้นมาจะมาผ่าตัดไม่ได้

5.เกิดภาวะแทรกซ้อน เช่น ถุงน้ำดีเป็นหนองจนทะลุไปแล้ว

ก็มีประมาณนี้ครับ

ส่วนหากถุงน้ำดีอักเสบเนี่ย เดียวนี้เทรนด์เปลี่ยนไปตาม Tokyo guideline

หากถุงน้ำดีอักเสบ ให้ยาฆ่าเชื้อ + รักษาตามอาการ หากอาการดีขึ้น นัดอีก 6 สัปดาห์เพื่อมาส่องกล้องผ่าเอาถุงน้ำดีออก (ในกรณีเป็นคนปกติ ไม่มีโรคประจำตัว ไม่ได้ติดเชื้อรุนแรง)

แต่บางที่ส่องกล้องผ่าไม่ได้ก็ต้องผ่าเปิดแบบอดีต โดยจะมีแผลยาวอยู่ใต้ซี่โครง (Kocher incision) ซึ่งโครตเจ็บ

ผ่ากับ รพ.รัฐบาลก็ได้ครับ ไม่เสียเงิน แต่เขาจะไม่ผ่าให้ตามใจคนไข้เนื่องจากผุ้ป่วยเยอะ ทรัพยากรจำกัด ต้องมีข้อบ่งชี้อย่างที่ผมบอกนั่นแหละครับ

ปล.อันนี้แค่คำแนะนำนะครับ อย่าเชื่อทั้งหมด 

• Like 2

ถ้าเจอโดยบังเอิญโดยไม่มีอาการ (กรณีนิ่วในถุงน้ำดี)

ไม่ต้องผ่าตัดครับ ยกเว้น

1.นิ่วใหญ่เกิน 2.0 cm หรือบางคนยึดที่ 2.5 cm

2.เป็นถุงน้ำดีที่มีแคลเซียมมาเกาะจนแข็ง พวกนี้เราเชื่อว่าน่าจะมีการอักเสบมานานจึงควรผ่าออก และยังเชื่อว่าสัมพันธ์กับมะเร็ง

3.มีโรคประจำตัวที่ทำให้เกิดนิ่วได้ใหม่ เช่น เป็นทาลัสซีเมียที่มีเม็ดเลือดแดงตลอดเวลา

4.บ้านอยู่ไกลแสนไกล คิดว่าถ้าเกิดถุงน้ำดีอักเสบขึ้นมาจะมาผ่าตัดไม่ได้

5.เกิดภาวะแทรกซ้อน เช่น ถุงน้ำดีเป็นหนองจนทะลุไปแล้ว

ก็มีประมาณนี้ครับ

ส่วนหากถุงน้ำดีอักเสบเนี่ย เดียวนี้เทรนด์เปลี่ยนไปตาม Tokyo guideline

หากถุงน้ำดีอักเสบ ให้ยาฆ่าเชื้อ + รักษาตามอาการ หากอาการดีขึ้น นัดอีก 6 สัปดาห์เพื่อมาส่องกล้องผ่าเอาถุงน้ำดีออก (ในกรณีเป็นคนปกติ ไม่มีโรคประจำตัว ไม่ได้ติดเชื้อรุนแรง)

แต่บางที่ส่องกล้องผ่าไม่ได้ก็ต้องผ่าเปิดแบบอดีต โดยจะมีแผลยาวอยู่ใต้ซี่โครง (Kocher incision) ซึ่งโครตเจ็บ

ผ่ากับ รพ.รัฐบาลก็ได้ครับ ไม่เสียเงิน แต่เขาจะไม่ผ่าให้ตามใจคนไข้เนื่องจากผุ้ป่วยเยอะ ทรัพยากรจำกัด ต้องมีข้อบ่งชี้อย่างที่ผมบอกนั่นแหละครับ

ปล.อันนี้แค่คำแนะนำนะครับ อย่าเชื่อทั้งหมด 

คุณให้คำแนะนำเหมือนคุณเป็นหมอเลย!

ไม่มีอะไรหรอกนะครับ...แต่พอดีเพื่อนผมเป็นหมอก็กล่าวอย่างที่คุณแนะนำหลายข้อเลยครับ(เกือบหมด)

ขอบคุณมากๆครับ

ถ้าสนใจทางธรรมชาติบำบัด คุยกันหลังไมค์นะครับ

...

• Like 1

ถ้าสนใจทางธรรมชาติบำบัด คุยกันหลังไมค์นะครับ

...

สนแน่นอนครับพี่ไมค์ ขอบคุณมากครับ.

• Like 1

พี่ชายเคยเป็นครับ อันนั้นไม่รู้ตัวว่าเป็น จนมันอักเสบ เกือบแย่เหมือนกัน

ผ่าตัดแบบส่องกล้อง โรงพยาบาลรัฐ (เอกชนไม่ไหวครับ แพงกว่า 10 เท่าได้)

นอนโรงพยาบาลสองวันก็กลับบ้านได้  เห็นกินของมันๆ ไม่ค่อยได้เหมือนก่อน ท้องจะอืดง่าย 

• Like 1

คุณให้คำแนะนำเหมือนคุณเป็นหมอเลย!

ไม่มีอะไรหรอกนะครับ...แต่พอดีเพื่อนผมเป็นหมอก็กล่าวอย่างที่คุณแนะนำหลายข้อเลยครับ(เกือบหมด)

ขอบคุณมากๆครับ

พิมพ์ผิดครับ 

เป็นทาลัสซีเมียที่มีเม็ดเลือดแดงตลอดเวลา

ต้องเติมคำว่า เม็ดเลือดแดงแตกตลอดเวลา

• Like 2

คนอ้วนเป็น เพราะไขมันที่เค้ามีจะไปตามกระแสเลือด แล้วไปเกาะกับอวัยวะต่างๆไงครับ ไปตับก้อนิ่วในตับ ไปหัวใจก้อเส้นเลือดหัวใจตีบ ขาดเลือด ไปสมองก้อเลือดเลี้ยงสมองน้อย ไม่ดีทั้งนั้นแหละครับ ถ้าเป็นแล้วก้อต้องรักษาผ่าตัดแหละครับ แต่ก้อปลายเหตุ จะหายได้ก้อต้องลดไขมันในร่างกาย ควบคุมอาหาร กับออกกำลังหละครับ หมอช่วยไม่ได้

คนผอมก้อเป็นได้ครับ คนมีไขมันเยอะก้อเป็นได้หมด 

• Like 1