Jump to content
tunes

MBPr 13" ปี 2015 สามารถอัพเกรดแรมกับดิสก์ได้รึเปล่าคะ

Recommended Posts

พอดีเห็นมีโปรลดตัวเล็กสุดเยอะมาก แต่ติดที่ขนาดฮาดดิสก์และแรมต่ำไป

รุ่นนี้สามารถอัพเกรดหลังจากซื้อมาได้รึเปล่าคะ

เพิ่มได้แค่ฮาร์ดดิสครับ  แต่ความเร็วจะไม่สู้ตัวที่มากับเครื่อง +  ต้องใช้วิชามารในการถอดประกอบเองนิดหน่อยครับ

ไม่ได้ครับ

เรื่องดิสก์ถ้าอยากจะทำ ราคามันจะน้อง ๆ ไปซื้อเครื่องคอมง่อย ๆ ได้เครื่องหนึ่งเลยนะ

• Like 1

ไม่ได้ครับ

เรื่องดิสก์ถ้าอยากจะทำ ราคามันจะน้อง ๆ ไปซื้อเครื่องคอมง่อย ๆ ได้เครื่องหนึ่งเลยนะ

ถ้าให้เข้าใจง่ายๆ ผมว่าราคามัน = ครึ่งนึ่งของเครื่อง MBPr เลยนะคับ

โปรตัวเล็กคุ้มครับ ได้ราคาเดิมก่อนปรับราคา 

แล้วเอาส่วนต่างของราคาหลังปรับไปซื้อ Lite 330 128GB ก็พอถูไถได้ครับ

MacBook Pro 13" 2015 เพิ่มอะไรไม่ได้ทั้งนั้นแหละครับ ถ้าอยากเพิ่มต้องเพิ่มตั้งแต่ตอนแรกที่สั่ง Online เลย มาเพิ่มทีหลังหมดสิทธิ์ครับ

เพราะ Ram รุ่นนี้มันจะ onboard มาเลย ไม่มีช่องให้ใส่เพิ่มหรือเปลี่ยน ส่วน Harddisk ที่เป็นแบบ SSD นั้นมันเป็นรูปร่างคล้ายแบบ M.2 ทั่วไปก็จริง

เอาเข้าจริงๆ มันใส่ด้วยกันไม่ได้นะครับ Apple มันออกแบบมาเฉพาะ หน้าสัมผัสมันไม่เหมือนกัน ไปซื้อ M.2 ทั่วไปที่ขายตามท้องตลาดมาใส่ระวังเสียเงินฟรีนะครับ

อันนี้คือรูปร่างหน้าตาของ SSD ที่อยู่ใน MacBook Pro ตัว 2015 Model

ถึงหน้าตามันจะดูคล้าย SSD แบบ M.2 ที่ขายอยู่ตามท้องตลาดทั่วไป แต่เอาเข้าจริงมันไม่เหมือนกันนะ

แบบ M.2 ทั่วๆ ไป หน้าสัมผัสมันจะไม่เหมือนกับของ Apple ซะทีเดียว

เสป๊คของ SSD ที่ใช้เป็นแบบต่อด้วย Interface PCIe 3.0 x 4 

จะว่าหมดสิทธิ์ upgrade ก็ไม่ถูก...เพราะเอาเข้าจริงถามว่าถ้าเป็นฝีมือช่าง (บัดกรีเป็น) อยากเพิ่มแรมก็ทำได้ หาอะไหล่ได้ตาม eBay แล้วมาโมเครื่องเอาเอง

Edited by AuMac
  • Like 2

MacBook Pro 13" 2015 เพิ่มอะไรไม่ได้ทั้งนั้นแหละครับ ถ้าอยากเพิ่มต้องเพิ่มตั้งแต่ตอนแรกที่สั่ง Online เลย มาเพิ่มทีหลังหมดสิทธิ์ครับ

เพราะ Ram รุ่นนี้มันจะ onboard มาเลย ไม่มีช่องให้ใส่เพิ่มหรือเปลี่ยน ส่วน Harddisk ที่เป็นแบบ SSD นั้นมันเป็นรูปร่างคล้ายแบบ M.2 ทั่วไปก็จริง

เอาเข้าจริงๆ มันใส่ด้วยกันไม่ได้นะครับ Apple มันออกแบบมาเฉพาะ หน้าสัมผัสมันไม่เหมือนกัน ไปซื้อ M.2 ทั่วไปที่ขายตามท้องตลาดมาใส่ระวังเสียเงินฟรีนะครับ

อันนี้คือรูปร่างหน้าตาของ SSD ที่อยู่ใน MacBook Pro ตัว 2015 Model

ถึงหน้าตามันจะดูคล้าย SSD แบบ M.2 ที่ขายอยู่ตามท้องตลาดทั่วไป แต่เอาเข้าจริงมันไม่เหมือนกันนะ

แบบ M.2 ทั่วๆ ไป หน้าสัมผัสมันจะไม่เหมือนกับของ Apple ซะทีเดียว

เสป๊คของ SSD ที่ใช้เป็นแบบต่อด้วย Interface PCIe 3.0 x 4 

จะว่าหมดสิทธิ์ upgrade ก็ไม่ถูก...เพราะเอาเข้าจริงถามว่าถ้าเป็นฝีมือช่าง (บัดกรีเป็น) อยากเพิ่มแรมก็ทำได้ หาอะไหล่ได้ตาม eBay แล้วมาโมเครื่องเอาเอง

อันนี้จริงเลยแอบเปิ้ลเขี้ยวมาก ขนาดขั้วต่อ usb ไม่น่าจะมีอะไร แต่แมคไปสร้างเขี้ยวเพิ่มไว้ไม่ให้ใช้กับของทั่วไป

หลังๆเลยนอกจากตัวเครื่องแล้ว อุปกรณ์อื่นๆใช้ของpcหมด

คราวนี้พี่แกเลยเอามาแบบห้ามเปลี่ยน ต้องยอมรับการชาร์จราคาเว่อร์ๆตามที่ตั้งไว้

เอ่อแฮะพึ่งไปเสาะในเว็บของjetdrive ตัวที่ขายอยู่มันไม่รองรับModel2015(Macbook12,1)  เข้าใจมาตลอดว่าพี่แกใช้เหมือนModelเดิม

สรุปหมดสิทธิ์อัพเกรดครับ  เพราะพี่แกเล่นเปลี่ยนโมเดลSSDตัวเองด้วยซ่ะงั้น

รู้สึกสินค้า Apple แต่ละชิ้นเหมือนของใช้แล้วทิ้งเข้าไปทุกวัน

ถ้ามองว่าของที่ติดเครื่อง spec ต่ำไปอย่าซื้อครับ ไม่งั้นจะเซ็งยาว

• Like 1