Jump to content
Sign in to follow this  
Melodera

ใครใช้งาน Macbookpro 15 ต่อจอนอกที่บ้านบ้างครับขอคำแนะนำ + ลำโพงด้วยครับ

Recommended Posts

ตอนนี้กำลังสนใจ Macbook pro 15 ตัวไม่มีการ์ดจอแยก 2015

เพื่อมาต่อกับจอ LG 34uc97 ตัว 34 นิ้ว เสกล 21:9 จอโค้ง 3440 x 1440 ผ่าน Thunderbolt อะครับ

ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรไหมครับ แล้วใช้งานได้ดีไหม จะแสดงผลได้เต็มความคมชัดของมันไหมครับ

- มีตัวระบายความร้อนตัวไหนแนะนำไหมครับ

- เวลาใช้ปกติควรจะชาร์จทิ้งไว้ หรือ ถอดให้มันใช้แบตตัวเองไปใกล้หมดแล้วค่อยชาร์จครับ

- หรือมีจอ Monitor ตัวอื่นแนะนำอีกไหมครับ งบประมาณ 3 หมื่นครับ สำหรับจอ

- สำหรับ Macpro มีลำโพงอะไรแนะนำบ้างในงบ 5-6 พันบ้างครับ

เน้นงานตัดต่อวีดีโอ ภาพ แต่ไม่มากครับ ที่เหลือก็ใช้งานทั่วๆไป อยากได้จอ เสกล 21:9 เพื่อดูหนังเป็นหลักครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ

ผมครับใช้ Macbook Pro Retina 15 mid 2013 ตัว top ต่อกับ 34UC97 ผ่าน thunderbolt อยู่

ใช้ดีมากครับ แสดงผลเต็มความละเอียดจอครับ

ผมไม่ได้ใช้ตัวระบายความร้อนอะไรเพิ่มเติมเสียบสายชาร์ตค้างตลอดเวลาเพราะใช้ clamshell mode

ส่วนลำโพงถ้าชอบดูหนังก็คงต้อง Bose Companion 5 ถ้าชอบฟังเพลงก็ KEF 300XA ก็ได้ครับ

ลองดู review ของผมในนี้ก็ได้ครับ

http://www.freemac.net/home/topic/20382-lg-34uc97-มันคือทุกๆอย่างที่-thunderbolt-display-ควรจะเ/

• Like 1

ขอบคุณมากครับ 

สอบถามต่อนิดนึงครับ 34uc97 พวกสีเป็นยังไงบ้างครับ โอเคไหมครับ ใช้งานพวกภาพ

แล้วปิดจอทำงานแบบนั้น มีปัยหาเรื่องความร้อนบ้างไหมครับ หรือปิดได้ปกติ จะได้ไปหาซื้อ stand มาวาง

แล้วก็ลืมข้อนี้ไปเลย ของผมจะซื้อตัวไม่มีการ์ดจอแยก

เจ้าตัว Intel Iris Pro Graphics นี่เพียงพอกับการใช้งานไหมครับ

งานผมหนักสุดก็ ตัดงาน Full HD ความยาวซัก 30 นาที อันนี้คืองานหนักสุดแล้วครับ

Edited by Melodera

ลำโพงไม่เกิน 6000

เห็นตอนนี้โฆษณากัน ที่ผมรู้จักจะเป็นพวก 2.0 active พวกยี่ห้อ Fostex PM0.3d , Edifier , Swan หา review ตาม Youtube ได้เลยครับ :-)

ทะลุหมื่นก็พวก KEF , Focal , Fostex , Audioengine ... เพียบเลย

พวกสีก็ตรงพอควรนะครับ

ส่วนปิดจอทำงานมันเป็น mode ที่ apple ทำมาให้ใช้เลยครับไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ แต่มีปัญหาเรื่องเสียง พัดลมปั่นบ่อยขึ้นแต่ถ้าเปิดเพลงทำงานไปด้วยก็ไม่ได้ยิน

จากงานและ spec ที่ให้มาผมว่าเพียงพอต่อการใช้งานครับ สบายๆ

• Like 2

ถ้ามีโฮมเธียเตอร์ ต่อออก Optic เลยครับ ดูหนังสะใจแน่นอน

จอผมใช้ LCD TV samsung ครับ ตอบไม่ได้ 

ระบบระบายความร้อน ผมใช้ในห้องที่อากาศถ่านเทดีๆหน่อย เปิดพัดลมช่วย 1 ตัว (ได้ทั้งคนและคอม ^^)

ลำโพงผมใช้  Bose companion 2 series III  ถือว่าโอเคเลยครับ ดูหนังฟังเพลง ได้หมด คุ้มราคา  (ราคาในเมืองนอกนะครับ ราคาในบ้านเรามันต่างจากเมืองนอกมากไปหน่อย)

พวกสีก็ตรงพอควรนะครับ

ส่วนปิดจอทำงานมันเป็น mode ที่ apple ทำมาให้ใช้เลยครับไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ แต่มีปัญหาเรื่องเสียง พัดลมปั่นบ่อยขึ้นแต่ถ้าเปิดเพลงทำงานไปด้วยก็ไม่ได้ยิน

จากงานและ spec ที่ให้มาผมว่าเพียงพอต่อการใช้งานครับ สบายๆ

ค่อยโล่งใจหน่อยครับ เพื่อนผมเชียร์ตัวการดจอแยกกันหมดเลย 

แต่ผมไม่อยากสู้ราคาเท่าไหร่ ถ้ามันทำงานผมไหว จะได้ซ์้อตัวล่างดีกว่าฮะ 555 

อีกนิดนึงคือ 34UC97 มีออพชั่นการหรี่ความสว่างด้วยตนเองถ้าห้องรอบๆมืดลง

เหมือนตัว apple thunderbolt display ทำได้ไหมครับ กำลังลังเลอยู่้ครับ ราคามันไม่ต่างกันมาก

ผมครับใช้ Macbook Pro Retina 15 mid 2013 ตัว top ต่อกับ 34UC97 ผ่าน thunderbolt อยู่

ใช้ดีมากครับ แสดงผลเต็มความละเอียดจอครับ

ผมไม่ได้ใช้ตัวระบายความร้อนอะไรเพิ่มเติมเสียบสายชาร์ตค้างตลอดเวลาเพราะใช้ clamshell mode

ส่วนลำโพงถ้าชอบดูหนังก็คงต้อง Bose Companion 5 ถ้าชอบฟังเพลงก็ KEF 300XA ก็ได้ครับ

ลองดู review ของผมในนี้ก็ได้ครับ

http://www.freemac.net/home/topic/20382-lg-34uc97-มันคือทุกๆอย่างที่-thunderbolt-display-ควรจะเ/

^

- ไม่ทราบว่าเคยลอง Daisy chain ด้วยสาย thunderbolt ไหมครับ ผมต่อ 34UC97 แล้วลอง thunderbolt display มาต่อ daisy chain ภาพที่ TB display ล้มดูไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าเป็นที่จอ 34UC97 ของผมรึเปล่าจะได้ส่งเคลม เพราะต่อจอ TB display เดี่ยวๆ มันใช้งานได้ปกติ

ขอบคุณมากครับ 

สอบถามต่อนิดนึงครับ 34uc97 พวกสีเป็นยังไงบ้างครับ โอเคไหมครับ ใช้งานพวกภาพ

แล้วปิดจอทำงานแบบนั้น มีปัยหาเรื่องความร้อนบ้างไหมครับ หรือปิดได้ปกติ จะได้ไปหาซื้อ stand มาวาง

แล้วก็ลืมข้อนี้ไปเลย ของผมจะซื้อตัวไม่มีการ์ดจอแยก

เจ้าตัว Intel Iris Pro Graphics นี่เพียงพอกับการใช้งานไหมครับ

งานผมหนักสุดก็ ตัดงาน Full HD ความยาวซัก 30 นาที อันนี้คืองานหนักสุดแล้วครับ

^

^

- ของผมสีดีไม่มีปัญหาอะไรเลย ภาพสวยตัวหนังสือคมดำ ภาพก็ดูสีอิ่มดี ผมก็ใช้ rMBP 15" 2015 ตัวเริ่มต้นเหมือนกันครับ งานที่คุณว่ามาสบายๆครับ Timeline บนจอ LG ตัวนี้ยาวเฟื้อยทำงานง่ายครับ

อีกนิดนึงคือ 34UC97 มีออพชั่นการหรี่ความสว่างด้วยตนเองถ้าห้องรอบๆมืดลง

เหมือนตัว apple thunderbolt display ทำได้ไหมครับ กำลังลังเลอยู่้ครับ ราคามันไม่ต่างกันมาก

^

- ไม่มีครับ และไม่สามารถ เพิ่มลดแสงผ่าน hotkey บนคีย์บอร์ด MAC ได้ครับ

^

- ไม่ทราบว่าเคยลอง Daisy chain ด้วยสาย thunderbolt ไหมครับ ผมต่อ 34UC97 แล้วลอง thunderbolt display มาต่อ daisy chain ภาพที่ TB display ล้มดูไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าเป็นที่จอ 34UC97 ของผมรึเปล่าจะได้ส่งเคลม เพราะต่อจอ TB display เดี่ยวๆ มันใช้งานได้ปกติ

ไม่มี TBD ให้ต่อครับ อันที่มีอยู่ก็กลับ California ไปแล้วครับ 55555

ตอบแค่เรื่องจอ

ถ้าหมายถึงจอทีวีต่อนอก ดูหนัง แนะนำพานาโซนิคอย่างเดียวเลย ประกัน3ปี*

ภาพไม่แตกต่างกับตัวอื่นๆใ แต่ได้สบายใจไปนานๆอกับคุณภาพทีวียุค

นิยมปีเดียวพังแบบนี้

ถ้าหมายถึงจอมอนิเตอร์ จัด aoc เลยครับ เสป็คกับราคามันเกินตัว

ต่อกับแมคมินิ ใช้อยู่ประทับใจ เปิดทั้งวันไม่มีแอร์ ร้อนแต่ไม่มีปัญหาอะไร

สีสันมันก็แล้วแต่คาริเบทเอา

ขอบคุณทุกคนมากๆนะครับ ตอนนี้ลงตัวที่ MBpro ตัวล่างพอแล้วครับ

ลำโพง ตกลงได้เป็น Swan m100mkII ครับ

แต่จอยังลังเลอีกนิด ระหว่าง Apple Thunder bolt Display กับ เจ้า LG34UC97

เหตุผลที่ยังลังเล Apple ตัวปัจจุบัน 

- มีสายชาร์ต MB และสาย Thunderbolt มาในตัวเอง << อันนี้คือความสะดวกเฉยๆไม่ซีเรียสมาก

- ปรับแสงความสว่างตามความืดอัตโนมัติ และปรับจากตียบอร์ดได้ << บางทีกลางคืน งานเข้าด่วน ตาปรือๆ ลุกมาเปิดจอมาเจอแสงสว่างรุนแรงมาก ก็กลัวตาจะพังไวครับ

- มีกล้องและไมค์ ในตัวเอง << อันนี้ไม่มาก

- สีจอของ apple ต่อ apple ยังไงก็เป๊ะกว่า (อันนี้มีคนบอกมา จริงไหมครับตรงนี้) << ตรงนี้เน้นๆเลยครับ ว่า LG ทำได้ดีแค่ไหน แล้วคาริเบตได้เองอีกไหมถ้ามันเป็นปัญหา

ถ้าตามที่ผมบอกมา เรื่องสีของจอผมกังวลมากที่สุด ถ้าเป็นพี่ๆ เลือกตัวไหนดีครับ

ใจผมอยากได่้ LG อะแหละ แต่กลัวปัญหาที่บอกมาข้างต้นครับ

ปล ถ้าผมต่อคียบอร์ดนอก ตัว Function ที่อยู่บน F ต่างๆของ mac ยังใช้ได้ไหมครับ

ตอนนี้ใช่ Keyboard ที่เป็น torpe switch อยู่ครับ

เรื่องแสงไว้ผมกลับไปดูให้ว่ามันปรับตามความสว่างอัตโนมัติรึปล่าวนะ อันนี้ไม่แน่ใจ

แต่ว่าเรื่องสีตัว 34UC97 ผมก็ทำรูปส่ง shutterstock อยู่นะ ผมว่ามันก็น่าจะตรงนะ (ในสายตาผมนะ)

ถ้าไม่ชอบก็ calibrate เองได้ครับ แต่อาจจะต้อง check เรื่อง light leak ก็ดีถ้า serious (แต่ผมไม่)

ผมใช้ apple wireless keyboard ก็ไม่มีปัญหานะครับ ส่วน keyboard อื่นไม่ทราบเหมือนกันครับ

• Like 1

เรื่องแสงไว้ผมกลับไปดูให้ว่ามันปรับตามความสว่างอัตโนมัติรึปล่าวนะ อันนี้ไม่แน่ใจ

แต่ว่าเรื่องสีตัว 34UC97 ผมก็ทำรูปส่ง shutterstock อยู่นะ ผมว่ามันก็น่าจะตรงนะ (ในสายตาผมนะ)

ถ้าไม่ชอบก็ calibrate เองได้ครับ แต่อาจจะต้อง check เรื่อง light leak ก็ดีถ้า serious (แต่ผมไม่)

ผมใช้ apple wireless keyboard ก็ไม่มีปัญหานะครับ ส่วน keyboard อื่นไม่ทราบเหมือนกันครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ ถ้าปรับแสงได้ก็โอเคเลยครับ

ไม่ลองดู ของ Dell เหรอครับ มีดี อยู่หลายรุ่น

ไม่ลองดู ของ Dell เหรอครับ มีดี อยู่หลายรุ่น

แนะนำสักรุ่นครับ ช่วงราคา 35000 ไม่เกินนี้ครับ

อีกคำถามคือ macbook pro 15 นิ้ว ถ้าผมจะซื้อต้นปีหน้า2016 จะมีการเปลี่ยนแปลงเสปคอีกไหมครับ

หรือจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรเร็วๆนี้ไหม เพราะเห็นเพิ่งอัพเดทมาเหมือนกัน

แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องว่า ปกติแล้ว มันอัพเดทกันบ่อยแค่ไหนหนะครับ

ขอบคุณมากๆเหมือนเคยครับ