Jump to content
Sign in to follow this  
pinkfloyd

สอบถามเพิ่มเติม เรื่อง Airport Extreme ครับ

Recommended Posts

สวัสดีครับ มีเรื่องจะขอปรึกษา 2 เรื่องน่ะครับ

ตอนนี้ผมได้ติดตั้ง internet True เป็นไฟเบอร์ทูโฮม ซึ่งเราเตอร์ ZTE F668 ที่ได้มานั้น สัญญาณ WiFi ไม่ค่อยเสถียร ลอง Ping ดู พบว่า wifi timeout ค่อนข้างถี่ (ไม่แน่ใจว่าปกติมั้ยสำหรับ wifi) ส่วนการต่อสายแลนและ ping ไม่พบปัญหาแต่อย่างใด

เลยคิดว่าจะหาซื้อ access point มาจ่าย wifi แทน ทีนี้ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะใช้ access point ของค่ายไหนรุ่นไหนที่เสถียรดีๆ หรือว่าจะใช้เป็น Airport Express, Airport Extreme ซึ่งบางทีก็ยังไม่อยากลงทุนสูงขนาดนั้น แต่ถ้าคุณภาพคุ้มค่าเงินก็คงต้องยอม (ตัวบ้านเป็นทาวเฮาส์ 2 ชั้น)

เรื่องแรกก็เลยจะขอความเห็นเรื่องการเลือกอุปกรณ์มาปล่อย wifi ในบ้าน หรือถ้าเกิดว่าสัญญาณ wifi ที่ผม Ping ได้นั้นเป็นปกติของ wifi ก็จะได้ไม่ต้องซื้ออะไรมาเพิ่ม

อีกเรื่องหนึ่งคือ การเลือกหาเครื่อง Printer มาใช้ครับ ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะใช้ของอะไรดี อยากได้รุ่นที่ใช้งานได้นาน ราคาไม่สูง ค่าหมึกไม่แพง (คิดว่าจะใช้ inkjet) แสกนได้ เป็น wifi และใช้งานหรือติดตั้งง่าย เอามาใช้งานปริ๊นท์เอกสาร มีปริ๊นท์สีไม่เยอะ และไม่ได้ใช้บ่อยน่ะครับ เดือนนึงอาจจะใช้ 3-4 ครั้ง

ช่วงที่ผ่านมาเลยมีคนรู้จักแนะนำของ Brother ผมก็เช็คดูมีราคาไม่สูง แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นอื่นๆ ในปัจจุบันของแบรนด์นี้เป็นอย่างไร

ส่วนอีกค่ายของ HP เห็นว่าราคาหมึกค่อนข้างสูง แต่ระยะการใช้งานน่าจะยาว

ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกมี printer รุ่นไหนค่ายไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ

Edited by pinkfloyd

เรื่องแรกนี่ไม่ค่อยรู้ครับ ผมใช้เป็น Modem+Router ใช้มาหลายยี่ห้อ

(แต่เป็นรุ่นทั่วๆ ไปนะ พวกราคา พันกว่า-สองพันต้นๆ) ใช้ไปซักปี Wifi ก็เริ่มงอแงตลอด

จะมีถึกทนก็ Airport Express นี่แหละ ใช้มา 7 ปียังไม่พัง 5555...

ส่วนปริ้นเตอร์หลังๆ นี่ใช้ Brother มา 2 ตัวละครับ ปัจจุบันใช้ MFC-J3720

ใช้กับ Mac นี่ไม่ค่อยมีปัญหานะ จะมีหาไม่เจอบ้าง พอปิด-เปิด Wifi ที่ Mac ก็เจอละ
แต่กับฝั่ง Windows นี่ไดรฟเวอร์ไม่ค่อยโอเค ปริ้นได้ แต่ Option มาไม่ครบ และต่างอัพเดทก็ต่างปัญหากันไป

Wifi Timeout ไม่ปกติครับ ถ้าติดมากับเนตรายเดือนผมคิดว่าขอเปลี่ยนได้ครับ

ส่วน Router ตัวไหนนั้น ก็ตามราคาที่รับได้เลยครับ

แต่ของ Airport นั้น สัญญาณจะได้ไม่ค่อยไกลนะครับ ระวังด้วย

ถ้าเน้นไกล ซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่า 

Airport ได้เรื่องสวยงามกับเสถียรครับ

Wifi Timeout ไม่ปกติครับ ถ้าติดมากับเนตรายเดือนผมคิดว่าขอเปลี่ยนได้ครับ

ส่วน Router ตัวไหนนั้น ก็ตามราคาที่รับได้เลยครับ

แต่ของ Airport นั้น สัญญาณจะได้ไม่ค่อยไกลนะครับ ระวังด้วย

ถ้าเน้นไกล ซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่า 

Airport ได้เรื่องสวยงามกับเสถียรครับ

ติดมากับเน็ตรายเดือนครับผม

ส่วนพื้นที่ใช้งาน คิดว่าทาวเฮาส์ 2 ชั้น Airport น่าจะจ่ายถึงมั้ยครับ?

หรือจะใช้เป็น Belkin Dual-Band Wireless Range Extender เห็นราคาใน owc อยู่ราวๆ 30$ ตอนนี้

แต่ Max WLAN Connections 16 แปลว่าเชื่อมต่อ wifi ได้สูงสุดแค่ 16 user หรือครับ?

Belkin Dual-Band Wireless Range Extender

ตามที่ผมเข้าใจตัวนี้น่าจะไม่เหมาะนะครับ ไม่ได้เป็น router แต่ชื่อเป็น Wifi Range Extender

ถ้าจะใช้เป็น Router ต้องขึ้นไปอีกหน้านึงที่เป็น router ครับ รอท่านอื่นมาเสริมอีกทีนะครับ

ส่วน Airport Express ระยะได้ประมาณ 2 ชั้นครับ ชั้นที่ 3 เริ่มไม่โอละ

ผมไว้ชั้นลอย(2) เลยทำให้ได้ชั้น 1 กับ ชั้น 3 ด้วย แต่ว่าชั้น 3 ห่างไป 8 เมตร สัญญาณหายขีดนึงแล้วครับ

ถ้าไม่คิดไรมากผมแนะนำเป็น Airport Extreme หรือ Time Capsule 2TB ครับ

แพงกว่าทั่วไปหน่อย แต่ใช้ลืม  ทาวเฮ้า 2 ชั้นน่าจะสบายๆ

Airport Extreme รับทราบครับ ขอขอบคุณ คุณ Erokoku มากที่แนะนำ

ตอนนี้ผมกลับมาต่างจังหวัด เดี๋ยวกลับไป กทม. เมื่อไหร่จะลอง ping ดูอีกที ถ้าสรุปว่าเป็นที่เราเตอร์จ่าย wifi ไม่เสถียร คงหา Airport Extreme มาจ่าย wifi แทนครับ

ตอนนี้ลองหารับซื้อมือ 2 อยู่ เป็นช่วงไม่มีคนปล่อยพอดี ราคาค่าเงินตอนนี้ของ us$ แพงขึ้นมาก เลยยังไม่กล้าซื้อกับ Apple โดยตรงเลย

สอบถามเพิ่มเติม

เรื่องการตั้งค่า ถ้าเลือก Replace an Existing Device คือเท่าที่ผมหาข้อมูลมาคือ Airport Extreme จะทำสำเนาของค่าต่างๆ ที่ตั้งไว้กับเราเตอร์ตัวเก่ามา แล้วในกรณีนี้ เราเตอร์ตัวเก่าจะมีสถานะเป็น Bridge ใช่รึเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

อยากให้ตรวจสอบให้แน่ใจก่อนนะครับว่า Wi-Fi ใน Mac ของคุณไม่มีปัญหา

เห็นมีรายงานว่า MacBook Pro บางรุ่นมีอาการ Wi-Fi ไม่ปกติหนะครับ

...

อยากให้ตรวจสอบให้แน่ใจก่อนนะครับว่า Wi-Fi ใน Mac ของคุณไม่มีปัญหา

เห็นมีรายงานว่า MacBook Pro บางรุ่นมีอาการ Wi-Fi ไม่ปกติหนะครับ

...

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ลองใช้ mac ping ใหม่ ยังไม่พบว่าหลุด ส่วนอุปกรณ์พกพา ping พบว่าค่า ms ที่ได้เยอะกว่าใช้ mac ping แต่ไม่ค่อยเสถียร ค่อนข้างแกว่ง ค่า ms แต่ละบรรทัดบางทีห่างกันเยอะครับ

สรุปไม่น่ารอดครับ ลองใช้หลายอุปกรณ์ ping ไม่เป็นที่น่าพอใจ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม

...

ตอนนี้ผมลองต่อสายแลนใช้งานอินเตอร์เน็ต เร็วกว่า wifi ครับ ค่อนข้างชัดเจน (upload/download เว็บ)

อาจจะแจ้งผู้ให้บริการเปลี่ยนเราเตอร์ใหม่ดูก่อนครับ

ถ้าเปลี่ยนใหม่แล้วเหมือนเดิม คงให้สถานะมันเป็นแค่เราเตอร์ ไม่จ่าย wifi (ลดการทำงานให้น้อยลง) แล้วใช้ Airport จ่าย wifi แทน

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ ว่า ถ้าเราใช้เร้าเตอร์ที่ได้มาจากผู้ให้บริการ แล้วเราสามารถปิด wifi ของเครื่องที่เราได้มา แล้วต่อสายแลน

กับ airport extreme ประสิทธิ์ภาพจะดีกว่ามั๊ยนะครับ 

ผมทำงี้นะสเถียรดี

เร้าเตอร์ True ทำไป Bridge ส่วน Airport Extreme เป็น DHCP and NAT ถ้ายังไม่ดีขึ้น ก็เรียกช่างเลยครับ ให้เค้ามาจูนให้

ขอ

ถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ ว่า ถ้าเราใช้เร้าเตอร์ที่ได้มาจากผู้ให้บริการ

แล้วเราสามารถปิด wifi ของเครื่องที่เราได้มา แล้วต่อสายแลน

กับ airport extreme ประสิทธิ์ภาพจะดีกว่ามั๊ยนะครับ 

ส่วนตัวผมคิดว่าเสถียรขึ้นนะครับ (จากที่เคยลองกับค่ายอื่น)

ผมทำงี้นะสเถียรดี

เร้าเตอร์ True ทำไป Bridge ส่วน Airport Extreme เป็น DHCP and NAT ถ้ายังไม่ดีขึ้น ก็เรียกช่างเลยครับ ให้เค้ามาจูนให้

ของ True นี่ต้องแจ้งให้ผู้ให้บริการจ่ายสัญญาณมาอีกแบบรึเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

www.overclockzone.com/forums/showthread.php/3234549-Apple-Airport-Extreme-802-11ac-ราคาถูกครับ

เจอและเอามาช่วยแปะให้ครับ

(ไม่ได้รู้จักอะไรกับเขานะครับ)

www.overclockzone.com/forums/showthread.php/3234549-Apple-Airport-Extreme-802-11ac-ราคาถูกครับ

เจอและเอามาช่วยแปะให้ครับ

(ไม่ได้รู้จักอะไรกับเขานะครับ)

ขอบคุณมากครับ ไม่แน่ใจจะทันมั้ย แต่ของส่งจากสุราษฎร์ฯ เท่านั้น