Jump to content
boysa

เช็คด่วน! Apple เรียกคืน Adapter ที่อาจมีปัญหาทำให้ไฟช็อต

Recommended Posts

​Adapter AC (ปลั๊กเสียบผนัง) ถึงแม้จะเป็นกรณีที่พบได้น้อยมากเกี่ยวกับปัญหา แต่ทาง Apple ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจต่อปัญหาดังกล่าว จึงขอเรียกคืนปลั๊กประเภทสองขาที่ถูกออกแบบมาให้ใช้ในบางประเทศ เช่น ยุโรปภาคพื้นทวีป ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ เกาหลี อาร์เจนตินา และบราซิล ตั้งแต่รุ่นปี 2546 ถึง 2558 ที่ใช้ร่วมกับเครื่อง Mac หรืออุปกรณ์ iOS บางรุ่น (รวมถึงชุดใน Apple World Travel Adapter Kit ในบางล็อต)

Screen-Shot-2016-01-28-at-4.05.03-PM-520
วิธีตรวจสอบอะแดปเตอร์ที่มีปัญหา

สำหรับอะแดปเตอร์ที่มีปัญหาจะเป็นรุ่นที่มีอักขระ 4 หรือ 5 ตัว (ดังภาพ) ส่วนรุ่นที่ได้รับการออกแบบใหม่ที่เป็นตัวอักษร 3 ตัวด้านขวาถือว่าไม่เข้าข่ายและปลอดภัย (EUR, KOR, AUS, ARG หรือ BRA) จากนั้นให้มาดูรูปแบบปลั๊กตามภาพด้านล่าง
recalled-over-a-decade-worth-of-ac-adapt

ประเภทขาของอะแดปเตอร์ที่ได้รับผลกระทบ

ขาเสียบกลมแบบบาง เบนเข้าด้านในเล็กน้อย
ขาเสียบกลมแบบหนา
ขาเสียบแบนแบบเฉียง
ขาเสียบกลมแบบบาง
โดยขั้นตอนการขอเปลี่ยนอะแดปเตอร์นี้ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม ผู้ใช้งานสามารถตรวจสอบสถานที่ ผู้ให้บริการที่ได้รับอนุญาตจาก Apple ในพื้นที่ของคุณ โดยแนะนำให้เตรียมเครื่อง Mac, iPad, iPhone หรือ iPod ให้พร้อม (หมดประกันแล้วก็ใช้ได้) ส่วนลูกค้าที่ซื้อชุดอะแดปเตอร์พกพา World Travel Adapter Kit ก็สามารถนำไปเปลี่ยนได้เช่นกันครับ

http://www.iphonemod.net/apple-just-recalled-over-a-decade-worth-of-ac-adapters.html
  • Like 1

ไม่ทราบว่า ที่ Fortune มีศูนย์บริการสำหรับ อุปกรณ์ apple หรือป่าวครับ อยู่ตรงไหนเอ่ย

เฉพาะหัวครับ ไม่ใช่ตัวหม้อแปลง

• Like 1

โดนด้วยสินะ แต่เคลมใช้เวลานานไหม ถ้านานจะเอาที่ไหนชาตไฟ เลข 0213

โดนด้วยสินะ แต่เคลมใช้เวลานานไหม ถ้านานจะเอาที่ไหนชาตไฟ เลข 0213

ซื้อสายไฟเลข 8 หรือเอาสายพ่วงใช้ไปก่อนครับ

ผมลองเอาไปเคลมดูแล้วครับ ทาง icare เชียงใหม่ บอกว่าไม่รับเพราะประเทศไทยไม่ใช่ประเทศที่ได้รับผลกระทบครับ และที่หัวมีเขียนว่าChina ก็เลยทำให้เคลมไม่ได้ครับ

คำตอบที่ได้จากศูนย์ที่ไปวันนี้ยังไม่ค่อยตรงกับที่ Apple ตอบนะครับ

ศูนย์ที่ไปวันนี้บอกว่าเคลมได้แค่หัวเดียว เพราะสั่งอะไหล่มาได้แค่หัวเดียว (น่าจะหัว EUR นะ) ทำให้อีก 3 หัวที่เหลือทำเคลมให้ไม่ได้ แต่เมื่อกี้ลอง Chat กับทาง Apple ได้คำตอบมาว่าต้องเคลมได้หมด แต่อาจจะมีประเด็นเรื่อง Service Location ซึ่งอาจจะต้องเปิดเคสเพื่อให้สามารถเคลมได้ครบทั้ง 4 หัว

• Like 3

ส่าจะไปเคลมที่ icare บางแคอยู่ ท่านไหนเคลมผ่านแล้วแจ้งผลหน่อยครับ จะได้ไปส่งเคลมบ้าง

• Like 1

เคลมได้ครับ แต่ปัญหาคือ มันเคลมได้กี่ตัวแน่ ซึ่งคำตอบทางการเหมือนจะได้หมด (ถ้าเป็น World Adapter คือทั้ง 3-4 ตัวในกล่อง ถ้าเป็นเครื่องแมคหรือ iPad ได้ตัวเดียว) แต่ติดปัญหาทางเทคนิคของศูนย์ที่ทำให้เคลมได้แค่ตัวเดียว

• Like 1

ผมลองเอาไปเคลมดูแล้วครับ ทาง icare เชียงใหม่ บอกว่าไม่รับเพราะประเทศไทยไม่ใช่ประเทศที่ได้รับผลกระทบครับ และที่หัวมีเขียนว่าChina ก็เลยทำให้เคลมไม่ได้ครับ

ถ้าหัวแท้ พนง. คงไม่ทราบเรื่อง แนะนำเอา official Link ให้ดูครับ 

• Like 1

ถ้าหัวแท้ พนง. คงไม่ทราบเรื่อง แนะนำเอา official Link ให้ดูครับ 

ผมเอา official Link ให้ พนง. ดูแล้วครับ เขาก็ไม่ยอมอยู่ดีครับ

กรณีนี้พวกปลั๊กต่อที่เป็น 3 ตา สายยาวไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ (Power cord)

Edited by pinkfloyd

กรณีนี้พวกปลั๊กต่อที่เป็น 3 ตา สายยาวไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ (Power cord)

โปรแกรมนี้รับแค่ Wall plug ครับ พวกสายยาวใช้ไม่ได้

• Like 1

ผมเอา official Link ให้ พนง. ดูแล้วครับ เขาก็ไม่ยอมอยู่ดีครับ

ปกติ icare ที่เชียงใหม่ไม่น่าจะยุ่งยากนะครับ (อันนี่ใช่ที่กาดสวนแก้วหรือเปล่าครับ)

วันนี้ผมเอาไปเปลี่ยนที่ตึกอัมรินทร์ เจ้าหน้าที่ก็ทำเรื่องเคลมให้เลยนะครับ ใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ ตอนแรกตกใจว่าระหว่างรอจะใช้เครื่องได้ยังไง ต้องขอบคุณเจ้าหน้าที่มาก เค้าบอกว่าปกติจะมีสายยาวเป็นอุปกรณ์ในชุดให้มาด้วย กลับมาบ้านรีบค้นดูเลย โชดดีที่ยังไม่ได้ทิ้งไปเลยมีใช้ระหว่างรอตัวใหม่ ถ้าเค้าไม่บอกยอมรับว่านึกไม่ถึงเลยเพราะยังไม่เคยหยิบมาใช้เลย

ขอบคุณเจ้าหน้าที่ที่อัมรินทร์อีกครั้ง คำพูดง่ายๆ จริงใจ ทำให้ประทับใจมากครับ

• Like 2

ปกติ icare ที่เชียงใหม่ไม่น่าจะยุ่งยากนะครับ (อันนี่ใช่ที่กาดสวนแก้วหรือเปล่าครับ)

ผมเคลมที่สาขาโรบินสันเชียงใหม่ครับ

อ่าว แย่ละ ของผมก็โดนนี่นา - -'

ผมเคลมที่สาขาโรบินสันเชียงใหม่ครับ

งั้นลองไปที่กาดสวนแก้วดูนะครับ 

สรุปคือเปลี่ยนแต่หัวใช่ไหมครับ​?

วันนี้ผมเอาไปเปลี่ยนที่ตึกอัมรินทร์ เจ้าหน้าที่ก็ทำเรื่องเคลมให้เลยนะครับ ใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ ตอนแรกตกใจว่าระหว่างรอจะใช้เครื่องได้ยังไง ต้องขอบคุณเจ้าหน้าที่มาก เค้าบอกว่าปกติจะมีสายยาวเป็นอุปกรณ์ในชุดให้มาด้วย กลับมาบ้านรีบค้นดูเลย โชดดีที่ยังไม่ได้ทิ้งไปเลยมีใช้ระหว่างรอตัวใหม่ ถ้าเค้าไม่บอกยอมรับว่านึกไม่ถึงเลยเพราะยังไม่เคยหยิบมาใช้เลย

ขอบคุณเจ้าหน้าที่ที่อัมรินทร์อีกครั้ง คำพูดง่ายๆ จริงใจ ทำให้ประทับใจมากครับ

มีใครไปเปลี่ยนมาแล้วบ้างครับ  ต้องเอาเครื่องไปหรือป่าว  หรือเอาแค่หัวไปครับ

ตามเกณฑ์ใช้แค่ใบเสร็จ (ของ World Travel Adapter Kit) หรือ Serial ของ iPad, Mac หรือใบเสร็จของ Mac Power Adapter ครับ

• Like 1

งั้นลองไปที่กาดสวนแก้วดูนะครับ 

ครับผม เดียวเป็นยังไงจะบอกอีกครั้งนะครับ ^^

ติดต่อกับ authorized service center พวกนี้ สำหรับผมเป็นเรื่องที่น่าปวดหัว และมักจะทำให้หงุดหงิด "แทบจะ" ทุกครั้งที่เข้าไปใช้บริการ (ทั้งที่ไทย และ สิงคโปร์, แต่สิงคโปร์ห่วยกว่า ผมว่านะ)

ใครที่มีปัญหาในการเคลม แนะนำว่า ให้ติดต่อ chat support ของ Apple เลย แล้วบอกเค้าว่า ไปติดต่อศูนย์มาแล้ว เสียงาน เสียเวลา

บอกให้เจ้าหน้าที่เปิด DIY process ให้เลย ก็คือ apple จะส่งของใหม่มาให้เรา (มักจะทาง DHL) แล้ว ให้เราเอาของเก่าใส่ซอง แล้วโทรเรียก DHL มารับของครับ

ใครที่เอาไปเคลม ถ้า ไม่มีใช้งานให้ เอาสายไปแบบเสียบถอดได้ของวิทยุเสียบแทนใช้งานไปพลางๆ ก่อนแล้วกันครับ