Jump to content
ezy

ช่วยกันโหวตหน่อยครับ เพื่อ Word for Mac จะได้สนับสนุนภาษาไทยได้ดี ๆ กับเขาเสียที

Recommended Posts

อาจจะไม่ทราบกันว่าตอนนี้ Word for Mac 2016 ตัวปัจจุบันนี้สามารถเลือกข้อความเป็นภาษาไทยได้แล้ว ใช่ครับตอนนี้เมื่อพิมพ์ข้อความภาษาไทยลงไปจะไม่มีเส้นแดงเตือนว่าคำผิดขึ้นมากวนใจเราแล้ว แต่...ปัญหามันยังไม่หมดครับ เพราะ Word ก็ยังคงไม่รู้อยู่ดีว่าคำไทยเป็นอย่างไร เมื่อดู Word count ของประโยคยาว ๆ ที่พิมพ์ใส่โปรแกรมจะพบว่ามันนับคำจากการเคาะ spacebar แบบภาษาอังกฤษเช่นเดิม ทำให้ Word ตอนนี้ก็ยังไม่สามารถตัดคำจากประโยคได้เช่นเดิมนั่นเอง

แต่...ยังมีหวังครับ Microsoft เปิดให้เสนอข้อเสนอแนะกับการพัฒนาชุดออฟฟิศได้ ซึ่งมีคนไปเปิดชงเรื่องไว้แล้วเมื่อเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา แต่โหวดมันดูน้อย ๆ ถ้าเสียงโหวตมันยังเยอะไม่พอ ทาง Microsoft ก็อาจจะยังไม่เห็นว่ามันจำเป็นต้องแก้ไขเร่งด่วนอะไร ดังนั้นนี่จึงเป็นโอกาสดีที่เราจะชักชวนให้ไปโหวดหัวข้อนี้กันเยอะ ๆ (ที่เห็นเขารับเรื่องไปทำก็มีโหวตราว 50 เสียงขึ้นไปนะ)

https://word.uservoice.com/forums/304942-word-for-mac/suggestions/9195315-thai-language-support-in-word-for-mac

ช่วยกันโหวตหน่อยครับ เพื่อ Word for Mac จะได้สนับสนุนภาษาไทยได้ดี ๆ กับเขาเสียที :)

(จำเป็นต้องใช้ Facebook หรือ G+ เพื่อให้กดโหวตได้)

• Like 5

เรียบร้อยครับ

• Like 1

ขอถามนิดนึงเป็นวิทยาทานครับว่าตัว Word for Mac 2016 ยังมีตรงไหนที่ต้องปรับปรุงอีกบ้าง
ถ้าจะใช้แทน Word for Windows 2010

ขอบคุณครับ

โหวต+คอมเม้นต์เรียบร้อย (ถ้าคอมเม้นโดยใช้อีเมลล์ก็จะโหวตไปในตัวเลย)

Edited by sling_th

ถ้าภาษาอังกฤษ มันไม่ค่อยต่างหรอกครับ แต่ถ้ามันมีภาษาต่างชาติที่ไม่ได้ใช้ตัวละตินเมื่อไรก็ยังต่างเยอะครับ อย่างเช่น การไม่มี UI สำหรับเลือกแบบอักษรแบบ Complex Script (ภาษาไทยก็อยู่ในนี้) การที่ไม่สามารถตัดคำไทยได้ (ยังมองการเคาะเว้นวรรคเป็นการแยกคำ) ส่วนเรื่องการแสดงผลภาษาไทยนั้น หลัก ๆ มันเป็นเรื่องของฟอนต์ครับ ถ้าฟอนต์รุ่นใหม่ ๆ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเพราะมันรองรับฟีเจอร์เกี่ยวกับการแทนวรรณยุกต์แล้วทำให้ไม่เกิดอาการวรรณยุกต์ลอย แต่ฟอนต์เก่า หรือฟอนต์บางตัวที่คัดลอกมาจาก Windows ตรง ๆ ก็จะยังคงมีปัญหานี้ เพราะในฟอนต์มันไม่ได้มีฟีเจอร์เหล่านี้และไม่เคยคิดว่าจะทำมาใช้บน OS X ก็เลยไม่มีฟีเจอร์ที่ OS X สามารถไปจัดการกับมันได้

• Like 2

ถ้าภาษาอังกฤษ มันไม่ค่อยต่างหรอกครับ แต่ถ้ามันมีภาษาต่างชาติที่ไม่ได้ใช้ตัวละตินเมื่อไรก็ยังต่างเยอะครับ อย่างเช่น การไม่มี UI สำหรับเลือกแบบอักษรแบบ Complex Script (ภาษาไทยก็อยู่ในนี้) การที่ไม่สามารถตัดคำไทยได้ (ยังมองการเคาะเว้นวรรคเป็นการแยกคำ) ส่วนเรื่องการแสดงผลภาษาไทยนั้น หลัก ๆ มันเป็นเรื่องของฟอนต์ครับ ถ้าฟอนต์รุ่นใหม่ ๆ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเพราะมันรองรับฟีเจอร์เกี่ยวกับการแทนวรรณยุกต์แล้วทำให้ไม่เกิดอาการวรรณยุกต์ลอย แต่ฟอนต์เก่า หรือฟอนต์บางตัวที่คัดลอกมาจาก Windows ตรง ๆ ก็จะยังคงมีปัญหานี้ เพราะในฟอนต์มันไม่ได้มีฟีเจอร์เหล่านี้และไม่เคยคิดว่าจะทำมาใช้บน OS X ก็เลยไม่มีฟีเจอร์ที่ OS X สามารถไปจัดการกับมันได้

ช่วยผลักดันครับ

• Like 1

เรียบร้อยครับ

ตอนนี้มี 20 คนเอง ผมว่าช่วยกันก็น่าจะได้ครับ

เพราะอัพเดทเดือนนี้เพิ่งรองรับ อาราบิคกับฮิบรู ในรายการอัพเดทเดือนมีนาคมบอกว่า ขอมาก็จัดให้

"You asked for it and we're happy to add support for two highly requested languages: Arabic and Hebrew"

• Like 1

กดเรียบร้อยครับ แต่น่าจะเอาไปลงใน Pantip น่าจะมีคนมาช่วยกดเพิ่ม

• Like 1

จัดไป มีแต่ไม่ได้ใช้ ซื้อทุกปี

• Like 1

นึกถึงสมัยก่อน Mozilla Firefox ตัดคำไทยไม่ได้ พัฒนาจนมันตัดคำไทยได้ แต่อย่างว่ามันเป็น Open source

แต่ Word for Mac มัน Closed source ต้องรอผู้พัฒนาอย่างเดียว

• Like 1

จะรอดไม๊ครับ... ขนาด Outlook 2016 บน Windows เปลี่ยน keyboard Thai <-> English Hang แล้ว Hang แล้ว Hang อีก เป็นปีแล้ว ยังไม่ยอมแก้ :(

• Like 1

จัดไปเรียบร้อยเลยครับ ร่ายซะยาวเลย 555 ช่วยกันครับช่วยกัน ผมเดือดร้อนมากใช้แมคทำวิจัย ไม่ได้เลย ครับ

• Like 1

โหวตกันขนาดนี้ก็ถือว่าน่าจะพอทำให้เขาเห็นอะไรบ้างนะ :)

ที่ไม่โพสต์ลง pantip เพราะกลัวดราม่า :P

• Like 1

โหวตไปเมื่อกี๊ครับ ตอนนี้ 72 votes แล้ว

โหวตทั้งๆ ที่รู้ว่ามีความหวังริบหรี่นี่แหละครับ และไม่เข้าใจว่า ทำไม Thai word segmentation ใน MS Word ไม่มีปัญหาบน Windows แต่มีกับ Mac

• Like 1

จะรอดไม๊ครับ... ขนาด Outlook 2016 บน Windows เปลี่ยน keyboard Thai <-> English Hang แล้ว Hang แล้ว Hang อีก เป็นปีแล้ว ยังไม่ยอมแก้ :(

ผมใช้วิธีแก้คือ การปรับไปใช้การเปลี่ยนภาษาด้วย Windows+Spacebar เพราะจริงๆ แล้วก็มีประเทศไทยประเทศเดียวมั้งที่ใช้วิธีการเปลี่ยนภาษาแบบนี้ เห็นมาตรฐานของ Windows เองก็กำหนดให้ใช้ปุ่มสองอันนี้อยู่แล้ว อันนี้นี่จะไปว่าเขาก็ไม่ได้หลอกว่าไม่แก้ มาแก้ที่ความเคยชินของเราเองดีกว่าให้มันเป็นมาตรฐาน

• Like 1

โหวตไปเมื่อกี๊ครับ ตอนนี้ 72 votes แล้ว

โหวตทั้งๆ ที่รู้ว่ามีความหวังริบหรี่นี่แหละครับ และไม่เข้าใจว่า ทำไม Thai word segmentation ใน MS Word ไม่มีปัญหาบน Windows แต่มีกับ Mac

ก็ Core ของ OS มันรองรับไงครับ อันนี้ไม่น่าแปลกใจ

• Like 1

จริงๆ ทีมพัฒนาของ Office ที่เป็นคนไทยก็มีหลายคน แถมระดับหัวๆ ของทีมเสียด้วย แต่ก็อย่างว่าแหละคงเขาไม่ได้ใช้ Mac ก็เลยมองข้ามไป

ล่าสุด 8 เมษา รับแล้วนะครับ :)

ที่เห็นความเปลี่ยนแปลงใน Word for Mac นั่นคือ มีรายชื่อภาษาไทยอยู่ในรายการ Language แล้ว และใน UI Mockup ของตัวจัดการฟอนต์ (รุ่นที่กำลังพัฒนา) มี Complex Script แบบเดียวกับฝั่ง Windows แล้ว คิดว่าต่อไปคงทยอยเอาเรื่องระบบตัดคำไทย + พจนานุกรม เข้ามาครับ

• Like 1

เรียบร้อยครับ...ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ.

• Like 1

Vote ให้เรียบร้อยครับ อึดอัดใจจริง ๆ เวลาจะใช้ทำงานเอกสารที่มันบังคับ Word 555

ช่วงนี้น่าจะเป็นช่วงที่เขาน่าจะทำรายการว่าอาการอะไรที่เขาควรจะต้องแก้บ้างนะครับ อันนี้ก็ไม่รู้ว่าความเห็นที่อยู่ในนั้นจะมีประโยชน์กับเขาไหม ก็อดใจรอกันแล้วกันครับ

• Like 1

อยากให้สำเร็จไว ๆ ครับ งานหลาย ๆ อย่างจะง่ายขึ้นอีกมากเลยครับ

• Like 1

เสร็จแล้วครับ Word for Mac ที่ตัดคำไทยได้ :)

สำหรับ Office Insider Fast (มันมี Slow ด้วยนะ) ตอนนี้สามารถใช้ Word for Mac ที่รองรับ Complex Script Font (แบบเดียวกับไดอะล็อกของ Word บน Windows) โดยของแถมของ Build ณ วันนี้คือ Word for Mac สามารถตัดคำภาษาไทยได้อย่างถูกต้องแล้ว แต่เหมือนในพจนานุกรมจะยังมีศัพท์ไม่มากพอ ทำให้ระบบนับคำ (Word counting) นับจำนวนคำได้ไม่ค่อยถูกเท่าไร

อีกจุดที่เห็นคือพวก Numbering ต่าง ๆ ตอนนี้ใช้ ๑, ๒, ๓ หรือ หนึ่ง, สอง, สาม ได้แล้ว

อย่างน้อยตอนนี้ก็ใช้ Office for Mac กันได้อย่างสบายใจขึ้น คงต้องทดสอบกับพวก Layout ประหลาด ๆ ว่าจะพังหรือไม่เมื่อย้ายจาก Windows มาสู่ Mac รวมถึงรอโปรแกรมอื่นเช่น PowerPoint สามารถเลือกฟอนต์ได้แบบเดียวกับ Word for Mac

Edited by ezy
  • Like 1

จริงด้วยครับ รีบเปิดไปดูโดยเร็วไว

โดยรวมแล้วการตัดคำภาษาไทยทำได้ดีขึ้นมาก ๆ ครับ

การปลี่ยนรูปแบบตัวอักษร ฟอนต์ก็จัดการง่ายขึ้น

เหลือแต่บรรทัดกับตารางระหว่างหน้าที่ยังกระโดดข้ามไปมาอยู่ เลยทำให้เอกสารยังไม่เหมือนฝั่ง Windows 100%

อัพเดทเพิ่มเติม

จากการทำลองใช้งานวันนี้พบว่าใช้งานได้ดีมาก 

ทดลองไฟล์ที่ต้องแปลเอกสารจากต้นฉบับภาษาอังกฤษเป็นไทย 

พบว่าพอมีพวกแผนภูมิที่ต้องจัดการ จะมีอาการหน่วงตอนลบแก้ไขข้อความ 2-3 วินาที

จุดนี้และส่งผลต่อความเร็วในการเซฟด้วยใช้เวลาประมาณ 3-5 วินาที

ในขณะที่ไฟล์ภาษาอังกฤษใช้งานได้ปกติ และถ้าเอาแผนผังในภาษาไทยออกจะเซฟได้ในความเร็วปกติ

รอคอยอย่างมีความหวังสำหรับตัวเต็มต่อไป จะได้ลบ Boot Camp เสียที

//ทดสอบใน MBP 13" Early 2015

Edited by Kenaz
  • Like 1

วันนี้ผมได้รับเมลล์ว่า "คําแนะนําที่ส่งไปเข้ากระบวนการแล้ว" (ผมไม่ได้สมัคร Office Insider)

ข้อความบางส่วนจากเมลล์

Started → Completed

"Thanks for the feedback! We’re happy to report that your suggestion is now part of Office 365"