Jump to content
Sign in to follow this  
frosty

ขอความรู้หน่อยครับ จะซื้อ mac

Recommended Posts

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเป็นสมาชิก และ กำลังตัดสินใจจะย้ายมาใช้ mac ครับ

รบกวนขอความรู้เพื่อตัดสินใจครับ

1. ผมเลือกไม่ถูกระหว่าง mac mini กับ imac ตัวสเปคล่างสุด (หรือจะแนะนำตัวอื่นก็ได้นะครับ)

2. ผมอยากสั่งประกอบให้ใช้ ssd มาตั้งแต่แรกเลย ส่วน HDD ไม่ค่อยสนใจครับ เพราะมี nas อยู่แล้ว แล้วก็ว่าจะเพิ่มแรมเป็น 16gb เลย

3. งานผมทำเกี่ยวกับเขียน code ครับ และทำโฆษณาออนไลน์ เพราะฉนั้นก็เข้าใจไปเองว่า จอ 4k ไม่ค่อยจะเกี่ยวเท่าไหร่น่ะครับ (ทำกราฟฟิคน้อยมาก เพราะมี กราฟฟิกทำให้อยู่แล้ว) ผมเข้าใจถูกไม๊ (ข้อนี้เลยทำให้ลังเล ใน imac)

4. งานผมต้องต่อ 2จอ (ก็เลยคิดเอาเองว่า ไม่ว่าจะซื้อ device ไหนก็ต้องต่อจอเพิ่ม)

5. mac mini ต่อ 2จอ ได้ไม๊ครับ ต้องใช้ตัวแปลงจาก thunderbolt ใช่ไม๊ครับ

6. imac ต่อ 2จอ ได้ไม๊ครับ ต้องใช้ตัวแปลงจาก thunderbolt ใช่ไม๊ครับ

7. จำเป็นต้องใช้ เม้าส์ และ คีย์บอร์ดของ apple ไม๊ครับ คือผมมีทั้งสองอย่างนี้จาก pc อยู่แล้วน่ะครับ

8. mac mini พกใส่กระเป๋า เอาไปเสียบกับจอไหน ก็ได้ถูกไม๊ครับ ในเคสที่ผมยัดใส่เป้ ขี่มอไซต์ไปทำงาน ก็พกไปต่อกับจอที่ออฟฟิศได้เลยใช่ไม๊ครับ

ถามหลายข้อเลย ขอความกรุณาด้วยครับผม

ขอบคุณครับ

• Like 1

ตอบแบบรวบนะครับ

แนะนำ Mac mini 2014 ตัวกลาง มือ 2 เหลือประกัน ทดสอบใช้สัก 1 สัปดาห์

แล้วนำมาใส่ SSD เอง ซึ่งประกันจะหลุดหลังใส่

(หรือหาที่เขาใส่ SSD มาให้แล้ว ซึ่งตีได้ว่าประกันหมดแล้ว)

ส่วนจอ Mac mini รองรับได้เกิน 2 จออยู่แล้ว แต่ถ้าเอาแท่ สายออกจาก Macmini แค่เส้นเดียว

แนะนำ Dell U2715H / U2515H ซึ่งรองรับ Display Chain สามารถต่อจอ Chain กันได้ โดยใช้

แค่ Port Thunderbolt to Display port (ตัวสายแถมกับจอ Dell)

ไม่แนะนำมือ 1 SSD Build in เพราะว่าแพง ชาร์ตเยอะมากๆๆๆๆ

และคาดว่าไมเ่กินกลางปี น่าจะมี Mac รุ่นใหม่ออกมาขาย 

6 ได้ครับ ใช้ตัวแปลงเป็น port ที่จอต้องการ แต่ไม่แนะนำเพราะว่าจอทั้ง 2 จะไม่เหมือนกัน ไม่สมดุล

7 อะไรก็ได้ครับ

8 มันทำได้ แต่ว่ามันไม่ถูกออกแบบมาให้รองรับการพกพา พูดง่ายๆ คือ พังง่าย

• Like 4

ยินดีต้อนรับสู่โลกแห่งความจริงครับ

ขออนุญาตแนะนำแบบรวมๆ เลยแล้วกัน ทั้ง Mac mini และ iMac รุ่นปัจจุบันมาพร้อมกับ Thunderbolt 2 อยู่แล้วครับ สามารถต่อจอภายนอกได้ถึง 2 จอโดยไม่ต้องใช้ตัวแปลงแต่อย่างไง

คุณเข้าใจถูกแล้วว่าสามารถใช้คีย์บอรด์และเมาส์ที่มีอยู่เดิมได้ทันทีครับ เพียงแต่อาจต้องปรับแต่งนิดหน่อยเพื่อให้สั่งงานได้ครบถ้วน และ Mac mini ก็สามารถถอดแล้วหิ้วไปทำงานที่อื่นได้เหมือนเครื่องพกพาเลยครับ มันเบามาก แต่อย่าเพิ่งว่าขำนะครับ ผมเคยเห็นคนพกพา iMac ไปทำงานด้วยมาแล้วก็มีเหมือนกัน เฮ...

สนับสนุนให้คุณเลือกเครื่องที่มี memory ขนาด 16GB มาเลย และหากสามารถเลือก SSD เต็มความจุที่ต้องการด้วยยิ่งวิเศษ ว่าแต่ระบบ Fusion Drive ของ Mac เองก็ไม่ขี้เหร่หรอกครับ ลองประเมินงบประมาณก่อนตัดสินใจก็ยังได้ครับ

อีกครั้ง ยินดีต้อนรับสู่ Freemac ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม

Thunderbolt ports and displays: Frequently asked questions (FAQ)

...

• Like 1

อยากซื้อเป็นมือ 1 เลยน่ะครับ พอดีที่ทำงานช่วยออกครึ่งนึง

ถ้าเป็นงานแบบที่ผมเล่ามา mac mini ไหวไม๊ครับ เริ่มไม่ค่อยอยากได้จอ (imac)

แล้ว mini มันจะออกตัวใหม่เร็วๆ นี้รึป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าเครื่องไหนก็ไหวหละครับ ช้าเร็วต่างกันเท่านั้นเอง เราคงต้องปรับตัวนิดหน่อย

ลองเข้าไปดูที่เว็บ Apple TH นะครับ ทดลองปรับสเป็กเครื่องก่อนตัดสินใจซื้อได้ครับ

...

• Like 1

ยินดีครับ

...

เอ่อไหนๆ ถ้ามอีกนิดนึงได้ไม๊ครับ

ผมไปหาอ่านเจอของฝรั่ง

http://www.macworld.com/article/2990837/storage/how-to-format-a-startup-drive-in-el-capitan.html

ถ้าทำแบบนี้กับ mac mini จะได้ไม๊

ผมมองๆ แล้ว ว่าจะเอา mini ตัวกลางน่ะครับ

พอทำงานจริงๆ มัน work ไม๊

SSD 256 ใส่ box ต่อ usb3 เอาเลย

ทำได้ตามลิงค์ที่พามาเลยครับ ไม่มีปัญหา

ถ้าเลือก Mac mini ตัวกลาง แนะนำว่าเพิ่มแรมเป็น 16GB เลยครับ เพราะเพิ่มเองทีหลังไม่ได้

ถ้าต้องทำงานที่ใช้การอ่านเขียน HD เยอะ แนะนำว่าเลือกใส่ SSD หรือ Fusion Drive มาเลยครับ ต่อภายนอกอย่างไรก็ช้ากว่าอยู่ในเครื่องครับ

...

ขอบคุณครับผม

สั่งไปเรียบร้อยแล้วครับ

เครื่องแรกในชีวิต

• Like 1

ยินดีครับ ขอให้มีความสุขกับ Mac เครื่องแรกครับ

...

ถ้าคุณจะแบก Mac mini ขึ้นมอเตอร์ไซต์ ใช้ SSD เถอะครับ ไปใช้ Fusion Drive, HDD กลัวว่าดิสก์มันจะพังเพราะแรงกระแทกเอา

ถ้าคุณจะแบก Mac mini ขึ้นมอเตอร์ไซต์ ใช้ SSD เถอะครับ ไปใช้ Fusion Drive, HDD กลัวว่าดิสก์มันจะพังเพราะแรงกระแทกเอา

ไม่ได้แบกทุกวันน่ะครับ เฉพาะวันที่ present ลูกค้าครับ

ผมสั่ง mini ตัวกลางไปแล้ว ssd มีแล้ว เดี๋ยวไปเดินหา box usb3 เอาครับ

นอกนั้นใช้ของเดิมกับ pc หมดเลย

• Like 1

คือว่า ตัว SSD ของ MAC Mini ตั้งแต่รุ่น 2014 เป็นต้นไปมันเป็น PCIe cable น๊ะครับ interface จะไม่เหมือนกับ SSD Sata ATA3 ที่เอามาใส่แทน HDD น๊ะครับ ที่เจ้าของกระทู้ บออก ssd มีแล้ว

อันนี้ไม่แน่ใจว่า เป็นแบบไหน เป็นห่วงว่าจะเข้าใจไม่ตรงกันครับ....Love MAC

คือว่า ตัว SSD ของ MAC Mini ตั้งแต่รุ่น 2014 เป็นต้นไปมันเป็น PCIe cable น๊ะครับ interface จะไม่เหมือนกับ SSD Sata ATA3 ที่เอามาใส่แทน HDD น๊ะครับ ที่เจ้าของกระทู้ บออก ssd มีแล้ว

อันนี้ไม่แน่ใจว่า เป็นแบบไหน เป็นห่วงว่าจะเข้าใจไม่ตรงกันครับ....Love MAC

มี ssd เอาไปใส่ external box เอาน่ะครับ

แต่ยังไม่ได้ไปเดินหาซื้อ box เลยครับ

ถามเพื่อความชัวร์ครับ

thunderbolt กับ display port คือหัวแบบเดียวกันใช่รึป่าวครับ

มี ssd เอาไปใส่ external box เอาน่ะครับ

แต่ยังไม่ได้ไปเดินหาซื้อ box เลยครับ

อย่าให้ในเครื่องมี HDD จานหมุนครับถ้าจะแบกขึ้นมอเตอร์ไซต์

ทั้ง Thunderbolt และ “Mini” DisplayPort ใช้คอนเนคเตอร์แบบเดียวกันครับ

...

ทั้ง Thunderbolt และ “Mini” DisplayPort ใช้คอนเนคเตอร์แบบเดียวกันครับ

...

จัดมาเรียบร้อยแล้วงับ แต่พอเดินออกจาก istudio ไปเจอร้านขายของแบกะดินมีสายหน้าตาเหมือนกันเลย 490บ T^T

แต่เอาเถอะ ของแท้น่าจะทนมากกว่า คิดเข้าข้างตัวเองฝุดๆ

• Like 1

จัดมาเรียบร้อยแล้วงับ แต่พอเดินออกจาก istudio ไปเจอร้านขายของแบกะดินมีสายหน้าตาเหมือนกันเลย 490บ T^T

แต่เอาเถอะ ของแท้น่าจะทนมากกว่า คิดเข้าข้างตัวเองฝุดๆ

ใช้มา 7 ปียังอยู่ดีครับ เทียบกับของเทียบหรือของยี่ห้ออื่นที่ใช้แล้วได้บ้างไม่ได้บ้าง

• Like 1

ผมถือหลัก อย่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ครับ

ยอมจ่ายเพื่อของดีมีคุณภาพจาก Apple ดีกว่า 

...

ตอนนี้ตัวเบาเลยครับ

ทั้งจอ ทั้งสาย

แล้วก้อดใจไม่ไหว สอย keyboard มาด้วยเลย แต่เม้าใช้ logitech เหมือนเดิม

เท่าที่ใช้งานมาเกือบอาทิตย์ ok นะครับ ไม่เคยปิดเครื่องเลย

ตอนนี้นั่งงมๆ อยู่ว่า โปรแกรมที่ทำงานคล้ายฝั่ง ms มันชื่ออะไรบ้าง เพื่อมาใช้ทดแทนกันครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม

• Like 1

โปรแกรมแนว M$ Office ที่มีให้โหลดฟรีก็เช่น LibreOffice หนะครับ

http://www.documentfoundation.org

...

เข้ามาไม่ทัน 

MacMini Mid 2011 กับ MacMini Late 2012 ทั้งสองตัวของผมใส่ SSD Plextor M6S ไม่มีปัญหาเลยครับ

MacMini Mid 2011 หล่นมาแล้ว 2 ครั้ง 

1 หล่นจากโต๊ะทำงานลงบนพื้นกระเบื้อง (คุณแม่บ้านกวาดขยะแล้วทำหล่น   T T )

2 หล่นจากเบาะรถกะบะ ลงบนถนน (ไม่ทันได้ดูน้อง น้องลากกระเป๋าลงจากรถ แล้ว MacMini โดนลากตามมาด้วย)

ตอนนี้ยังใช้งานได้ดีครับ

• Like 1