Jump to content
Manophat

ปรึกษาเรื่องปัญหา Trackpad ทำงานผิดปกติ

Recommended Posts

สวัสดีครับ,

ผมขออนุญาตปรึกษาเรื่องปัญหา Trackpad ทำงานผิดปกติครับ

อาการผิดปกติมีดังนี้...จุดเริ่มต้นเกิดจากผมต่อจอนอกจาก MacBook pro ด้วย HDMI การใช้งานเป็นไปอย่างปกติ

หลังจากเลิกใช้งาน ได้ดึงสาย HDMI ออกตามปกติ...อาการ Trackpad เสียก็เริ่มเกิดขึ้นอย่างเห็นได้ชัด(จากที่ลื่นๆ)

1. มีอาการกระตุกๆ(ดูเหมือนฝืดแต่ไม่ฝืด) ลากนิ้วสองสามรอบถึงจะขยับ Cursor ได้หรือบางทีไม่ไปไม่ตอบสนองเลย

2. คลิกได้ทุกจุด สามารถใช้ฟังค์ชั่น Gestures ได้ปกติ

3. เสียบเมาส์ USB ใช้งานได้ปกติ(ลื่นมาก)

ผมแก้ปัญหาเบื้องต้นด้วย

1. Log out แล้ว Restart เครื่อง...ไม่หาย

2. ปิด-เปิด เครื่อง...ไม่หาย

3. รีเซ็ต NVRAM...ไม่หาย

4. รีเซ็ต SMC...ไม่หาย

นำเครื่องไป Apple Authorized Service Provider

เขาบอกว่าต้องทิ้งเครื่องไว้ประมาณ 3 วัน หากมีการเครมหรือซ่อม ก็รวมๆเป็น 7 วัน

โดยส่วนตัวไม่สะดวกมากเพราะไม่มีเครื่องสำรองเลย(ตรงกับงานด่วนสำคัญในอาทิตย์หน้า)...

เพราะฉะนั้นจึงพยายามทำทุกอย่างเองในเวลาที่มีอยู่(ตั้งใจไว้หากไม่ได้แล้วก็จะส่งเครมในวันจันทร์ที่จะถึงนี้)

ตอนนี้จึงปรึกษาไปเจอคนที่เคยเจอปัญหาแบบผม...เขาบอกว่าลง OS X ใหม่แล้วหาย(ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่มาก)

แต่คิดว่าจะต้องทำก่อนเป็นข้อสุดท้ายก่อนส่งเครื่องเข้าศูนย์อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

หรือพี่ๆน้องๆท่านใดมีคำแนะนำที่แก้ปัญหาด้วยตัวเองก่อนดีกว่านี้ ขอความกรุณาด้วยครับ

คำปรึกษาจึงเป็นเรื่องการลง OS X ใหม่(เพื่อให้ผิดพลาดน้อยที่สุดเพราะไม่อยากเสียเวลามากขึ้นกว่าเดิม)

สิ่งที่ผมกำลังเริ่มทำและเข้าใจนั้นถูกใช่ไหมครับ ก่อนที่จะลงมือ ดังนี้

1.เริ่มต้น Backup ด้วย Time Capsule โดย HDD ไว้ก่อน

2. เริ่มกระบวนการล้างเครื่องเพื่อลง OS X ใหม่ โดยใช้วิธี https://support.apple.com/th-th/HT201314

3. แล้วกู้คืนข้อมูลด้วยวิธี https://support.apple.com/th-th/HT204904 เพื่อให้ค่าต่างๆที่ Backup หรือ Program ต่างๆที่เราลงไว้ทั้งหมดกลับคืนมาสู่สภาพเดิมที่เคยใช้งานก่อนหน้านี้

ถูกต้องไหมครับ...หรือผิดพลาดตรงไหนขอคำแนะนำด้วยครับ.

Edited by Manophat

ไม่เคยเจอปัญหากับ Trackpad แบบนี้เหมือนกัน รอฟังเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ นะครับ

ส่วนขั้นตอนการลง OS X ใหม่ เข้าใจถูกต้องแล้วหละครับ

...

• Like 1

ตอนนี้สามารถแก้ปัญหาได้แล้วครับ...โดยผมลง OS X ทับลงไปอีกครั้งโดยวิธี https://support.apple.com/en-us/HT201314

ผ่านทางอินเตอร์เน็ท...แต่ไม่ได้หายทันทีนะครับ

ผมใช้งานอย่างอื่นเช่น เล่นเกม, พิมพ์งาน โดยผ่านทางเมาส์แบบเสียบสายไป กลับใช้งานได้อย่างปกติครับ

เอาเข้าจริงๆก็งงมากครับ...แต่ก็ต้องยกให้กับการแก้ปัญหาโดยการลง OS X ใหม่นะครับ(เน้นนะครับ...ไม่ได้ลงแบบคลีน).

ลองอย่างนี้นะครับ โหลด OS X Combo Update ล่าสุดมาเตรียมไว้ ถ้าเจอปัญหาอีกก็ลองลงตัวนี้ดู

...

• Like 1

ถ้าให้แนะนำคือหา external harddisk มาติดตั้ง OS X เพื่อทดสอบครับ จะได้ไม่วุ่นวายเรื่องการ backup ในตอนนี้ อย่างน้อยดิสก์ที่ซื้อมาก็เอามาทำ backup ในภายหลังได้

• Like 1

ขอบคุณทุกท่านมากครับ...แต่อย่าหาว่าผมกวนประสาทเลยนะครับ

แต่ตอนนี้อาการเดิมกลับมาเป็นใหม่อีกแล้ว!!!

อยู่ก็เป็นครับ...เดี๋ยวคิดจะลื่นก็ลื่น

ตอนนี้เริ่มจนปัญญาแล้วครับ...ฮ่าๆ

อย่างไรจะทำตามคำแนะนำข้างต้นครับ.

ลองอย่างนี้นะครับ โหลด OS X Combo Update ล่าสุดมาเตรียมไว้ ถ้าเจอปัญหาอีกก็ลองลงตัวนี้ดู

...

เมื่อสักครู่ได้วิธีนี้ดูแล้วครับ...โหลดเสร็จแล้วโยนเข้า Ex. HDD เสร็จแล้วลงใหม่ครับ(ทับ)

ผลที่ได้อาการดีขึ้นครับ...แต่ไม่หายขาดครับ กระตุกๆมีค้างเป็นบางทีครับ

ทดสอบจากหน้าล็อกอิน และ หน้า Finder ธรรมดาไม่เปิดโปรแกรมอะไรครับ.

Edited by Manophat
  • Like 1

ลองเอาเท้าวางบนพรมได้ไหมครับ?

• Like 1

ลองเอาเท้าวางบนพรมได้ไหมครับ?

ลองเมื่อสักครู่ครับ เหมือนจะดีขึ้นนะครับ(ขอดูอาการอีกสักพัก)

*ปกติบ้านผมพื้นเป็นปาร์เก้ กับ หินแกรนิตครับ.

ถ้าให้แนะนำคือหา external harddisk มาติดตั้ง OS X เพื่อทดสอบครับ จะได้ไม่วุ่นวายเรื่องการ backup ในตอนนี้ อย่างน้อยดิสก์ที่ซื้อมาก็เอามาทำ backup ในภายหลังได้

ล่าสุดผมได้ทำการล้างเครื่องแล้วลง OS X ใหม่

ผลปรากฏว่าไม่หายครับ...พรุ่งนี้คงต้องทำใจส่งเครื่องไปเคลมเสียแล้ว.

• Like 1