Jump to content
Sign in to follow this  
Koala's March

ทำไม hard disk มันช้า ??

Recommended Posts

ผมมีปัญหากับหลายเครื่อง ลักษณะจะคล้ายๆกัน จากรูปที่แนบมา จะเห็นได้ว่า Hard disk ค่อนข้างปกติ speed ก็ดูโอเค 

แต่พอเวลาใช้งาน format ใหม่แล้ว ก๊อปไฟล์ บูท ทุกๆอย่าง มันช้าไปหมด 

*** iMac 2012 เครื่องบาง 

ทำไม hard disk มันช้า โดยที่พอตรวจเช็คมันแล้ว ดูเหมือนจะปกติครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ

อาจจะ os 

อาจจะ temp 

อาจจะอายุของตัว hdd เอง

ก็ได้ครับ 

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

อาจจะ os 

อาจจะ temp 

อาจจะอายุของตัว hdd เอง

ก็ได้ครับ 

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

อาจจะ os ,อาจจะ temp >>> 2 อันนี้ ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนะ format แล้วก็ยังไม่หาย format NTSF กับ Windows ด้วย ก็ยังไม่หายครับ

Edited by Koala's March

มีแบด 1 จุดก็ตามรูปครับ อาจจะเริ่มหมดอายุขึ้นอยู่กับการใช้งานว่า on time กี่ hour ?? 

ลองดึงข้อมูล S.M.A.R.T. info ออกมาดูอีกหน่อยครับ อาจจะเจออะไรก็เป็นได้

...

• Like 1

มันคงมีปัญหาเพราะมัน Damage ตามรูปแรกครับ

https://www.apple.com/th/support/imac-harddrive-3tb/

โอเคครับ แต่ผมเคยมีลูกอื่น ที่มี bad เลยนะครับ แต่ช้าลงมาก...

ลองดึงข้อมูล S.M.A.R.T. info ออกมาดูอีกหน่อยครับ อาจจะเจออะไรก็เป็นได้

...

ผมเปิด S.M.A.R.T. แล้ว แต่มันไม่เห้นอ่ะครับ เห็นแต่ Harddisk ปกติในเครื่อง ส่วนลูกที่พัง ผมต่อ external อยู่

เพราะมันเป็น external รึเปล่า มันถึงไม่ not support ??

HD Tune มันช่วยอ่านข้อมูล S.M.A.R.T. info ออกมาด้วยได้ไหมครับ

ถ้าไม่ได้คงต้องหาโปรแกรมอื่นมาช่วยอีกแรง แต่ผมไม่มีข้อมูลแนะนำเรื่องนี้ ขออภัยครับ

...

S.M.A.R.T. ส่วนใหญ่จะแจ้งข้อมูลเพื่อจะพังแล้วครับ เป็นการตรวจสอบที่แทบไม่มีประโยชน์เลย คือการสังเกตของผู้ใช้เองแม่นยำกว่า ผมว่ากรณีนี้ถ้ายังอยู่ในประกันก็เคลมเลยครับ อาการอ่าน/เขียนข้อมูลช้าผิดปกติเป็นตัวบอกปัญหาได้ชัดเจนอยู่แล้วครับ สำรองข้อมูลเดี๋ยวนี้ได้เลย

HD Tune มันช่วยอ่านข้อมูล S.M.A.R.T. info ออกมาด้วยได้ไหมครับ

ถ้าไม่ได้คงต้องหาโปรแกรมอื่นมาช่วยอีกแรง แต่ผมไม่มีข้อมูลแนะนำเรื่องนี้ ขออภัยครับ

...

S.M.A.R.T. ส่วนใหญ่จะแจ้งข้อมูลเพื่อจะพังแล้วครับ เป็นการตรวจสอบที่แทบไม่มีประโยชน์เลย คือการสังเกตของผู้ใช้เองแม่นยำกว่า ผมว่ากรณีนี้ถ้ายังอยู่ในประกันก็เคลมเลยครับ อาการอ่าน/เขียนข้อมูลช้าผิดปกติเป็นตัวบอกปัญหาได้ชัดเจนอยู่แล้วครับ สำรองข้อมูลเดี๋ยวนี้ได้เลย

ไม่เป็นไรครับผม ขอบคุณทุกคนมากครับ ผมว่าน่าจะตามอายุมันแหล่ะครับ 

ผมแค่สงสัยเฉยๆ ว่าเราจะตรวจสอบได้อย่างไร ให้มันแน่นอนแต่แบบพอผมใช้แอป "BlackMagic disk test speed" ความเร็วมันตกมากเลยครับ เข็มแทบไม่กระดิกเลย 

แต่ตอนนี้ hrad disk ลูกนั้น น่าจะหมดประกันแล้วครับ ผมสั่ง SSD ลูกใหม่ มาใส่แทนละครับ 

ปล.ตอนแกะ iMac เผลอทำเอาจอร้าวไปด้วย 2 แผล รุ่นนี้บางมากครับ ใครจะแกะ คิดดีๆครับ :P

ขอบคุณอีกครั้งครับ,

Nick :)

• Like 1

ขอถามอีกคำถามนึง ปกติ Mac ประกันปีนึง แต่ hard disk ปกติแล้วมันควรจะนานกว่า
ถ้าผมจะเช็ค ว่า harddisk หมดประกันหรือยัง ต้องทำยังไง มันของ Sumsung ผมลองดูในเว็ปแล้ว มันไม่มีข้อมูลเลย

***iMac 2012 - 21"  

ถ้ามากับเครื่องก็หมดพร้อมเครื่องน่ะแหละครับ

• Like 1

เพิ่มเติมให้นิดนึงนะครับ

ข้อมูล S.M.A.R.T. info ในตัว HD เอง มีมากกว่าที่มันแสดงใน Disk Util ว่า Verified หรือ Failing ครับ

...

ขอถามอีกคำถามนึง ปกติ Mac ประกันปีนึง แต่ hard disk ปกติแล้วมันควรจะนานกว่า

ถ้าผมจะเช็ค ว่า harddisk หมดประกันหรือยัง ต้องทำยังไง มันของ Sumsung ผมลองดูในเว็ปแล้ว มันไม่มีข้อมูลเลย

***iMac 2012 - 21"  

กรณีที่ built มากับเครื่อง ก็ประกันตามเครื่องครับ

...

ทางทฤษฎีมันก็ควรจะประกันต่างกันครับ แต่ในเมื่อทางปฏิบัติ Apple ขายเครื่องเป็นชุดครับ HDD ที่อยู่ในเครื่องก็เหมาซื้อมาเป็นชุดและคนที่จะเคลมได้ก็คือ Apple การที่คุณซื้อเครื่องประกอบของ Apple มาก็เลยทำให้ประกันทุกอย่างมันถูกนิยามโดย Apple นั่นคือประกันเป็นหนึ่งเดียวกันทั้งเครื่องคือเท่ากับระยะเวลาการรับประกันเครื่อง

• Like 1

เพิ่มเติมให้นิดนึงนะครับ

ข้อมูล S.M.A.R.T. info ในตัว HD เอง มีมากกว่าที่มันแสดงใน Disk Util ว่า Verified หรือ Failing ครับ

...

ทางทฤษฎีมันก็ควรจะประกันต่างกันครับ แต่ในเมื่อทางปฏิบัติ Apple ขายเครื่องเป็นชุดครับ HDD ที่อยู่ในเครื่องก็เหมาซื้อมาเป็นชุดและคนที่จะเคลมได้ก็คือ Apple การที่คุณซื้อเครื่องประกอบของ Apple มาก็เลยทำให้ประกันทุกอย่างมันถูกนิยามโดย Apple นั่นคือประกันเป็นหนึ่งเดียวกันทั้งเครื่องคือเท่ากับระยะเวลาการรับประกันเครื่อง

ขอบคุณมากครับผม :)

• Like 1