Jump to content
Sign in to follow this  
n4pu

อยากทราบข้อเสียของการใช้สาย lightning ไม่มีคุณภาพ

Recommended Posts

สายที่ไม่ได้ MFi หรือสายราคาถูกจะส่งผลเสียต่อตัวเครื่องยังไงบ้างครับ แล้วมีใครเคยใช้สายราคาถูกแล้วเครื่องมีอาการแปลกๆบ้างมั้ยครับ

กำลังตัดสินใจจะซื้อสายดีๆที่ได้ MFi หรือสายธรรมดาที่มี Brand แต่ไม่ได้ MFi ดี

ตอนนี้ดูไว้ 2 ยี้ห้อครับ mitz ได้ MFi กับ Remax ที่ไม่ได้ MFi

จะมีใครกล้าเสี่ยงหล่ะครับถ้าบอร์ดพัง ราคามันไม่ใช่ถูกๆอ่ะ

สายที่ไม่ใช่ MFi มัน ชาร์จช้าครับ กระแสมันผ่านน้อยกว่า ลองเอา meter วัดแล้วเทียบดูได้ครับ

อุปกรณ์ Lightning ที่เราใช้ราคาไม่ใช่ถูก ๆ นะครับ

จะเลือกใช้ power adapter หรือสาย Lightning เลือกของแท้ไปเลยดีกว่าครับ ราคาไม่เท่าไหร่เองเมื่อเทียบกับราคาเครื่อง

...

ผมใช้สาย Remax ต่อกับ Macbook Air แล้วมันขึ้นชาร์จติดๆดับๆเป็นเพราะไฟเลี้ยงไม่พอหรือเปล่าครับ แต่ไม่ได้เป็นทุกรอบ คิดว่าจะเลิกใช้สายที่ไม่มี MFi แล้วเหมือนกันครับ

iPad mini 1

Main board พังครับ หลังใช้สายชาร์จยี่ห้อ Golf จาก iTruemart เส้นละ 9 บาท

ชาร์จทิ้งไว้ 6 ชม. ...ตื่นมาเครื่องเปิดไม่ติด

ส่วนตัวผมเข็ดแล้วครับ สายราคาถูก ไร้มาตราฐาน

• Like 1

แฟนผมใช้สายเส้นละ 150 ปัญหาคือ บางทีชาร์จไม่เข้า โดยเฉพาะเวลาเสียบช่อง USB ในรถ แต่กับอแดปเตอร์ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ใช้กับ iphone5 ตั้งแต่ออกมาใหม่ๆ ใช้สายแท้มาสามเดือน เสีย เอาไปเคลมแต่ใช้เวลานาน เลยไปซื้อสายปลอมมาก่อน ใช้ไปใช้มาขี้เกียจไปเอาสายที่ศูนย์ เลยใช้ต่อมาเรื่อยๆ ตอนนี้เครื่องยังใช้ได้ปรกติ มีแบทเสื่อมไปรอบนึง ซึ่งก็น่าจะสมควรแก่เวลานะครับเพราะมันก็ 3 ปีกว่าจะ 4 ปีแล้ว

ส่วนตัว ผมไม่มีปัญหากับสายปลอมนะ แต่อแดปเตอร์นี่ผมว่าน่าห่วงมากกว่าเยอะ

แฟนผมใช้สายเส้นละ 150 ปัญหาคือ บางทีชาร์จไม่เข้า โดยเฉพาะเวลาเสียบช่อง USB ในรถ แต่กับอแดปเตอร์ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ใช้กับ iphone5 ตั้งแต่ออกมาใหม่ๆ ใช้สายแท้มาสามเดือน เสีย เอาไปเคลมแต่ใช้เวลานาน เลยไปซื้อสายปลอมมาก่อน ใช้ไปใช้มาขี้เกียจไปเอาสายที่ศูนย์ เลยใช้ต่อมาเรื่อยๆ ตอนนี้เครื่องยังใช้ได้ปรกติ มีแบทเสื่อมไปรอบนึง ซึ่งก็น่าจะสมควรแก่เวลานะครับเพราะมันก็ 3 ปีกว่าจะ 4 ปีแล้ว

ส่วนตัว ผมไม่มีปัญหากับสายปลอมนะ แต่อแดปเตอร์นี่ผมว่าน่าห่วงมากกว่าเยอะ

แต่ก่อนผมก็คิดว่าควรดูอแดปเตอร์เป็นหลัก แต่พอได้หาข้อมูลแล้วเจอข่าวว่าสมัย iPhone 5 ถ้าใช้สาย lightning ไม่ดีทำให้ usb u2 ic พังได้เลยดูเรื่องสายด้วย Edited by n4pu

ระวังสายปลอมด้วยครับ พี่จีนล่อปั๊มตรา mfi สวยงามเลยเชียว

ค่า resistance เพี้ยนจากที่ควรเป็น 

• Like 1

MFi ราคากลางๆ ที่ไม่แพงมากก็มีครับ แต่ดูไม่ออกเหมือนกันว่าปลอมไหม - -"

ส่วนหนึ่งที่น่ากังวลคือเรื่องฉนวน, ระบบตัดไฟมากกว่า เพราะสายปลอมต้องลดต้นทุนให้ต่ำเข้าไว้

แต่เรื่องการจ่ายกำลังไฟ คงมีทั้งที่จ่ายตรง และที่จ่ายต่ำกว่ามาตรฐานครับ

http://www.siampod.com/2015/08/17/lightning-cables-performance-test/

ลองดูยี่ห้อ Avantree, Aukey ก็ได้ครับ MFI แบบไม่แพง Aukey ใน aliexpress ถูกมาก ลองเอา model ไปค้นดูแล้ว เป็น model ที่มี MFI ครับ