Jump to content
insomnia820

Slot Ram เสีย - สามารถซ่อมได้ไหมครับ

Recommended Posts

พอดีว่า Slot Ram เสียไป 1 ช่อง อยากจะสอบถามพี่ ๆ ว่าสามารถซ่อมได้หรือไหม หรือสามารถเปลี่ยน Slot Ram ได้ต่างหาก อยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับร้านที่งานเนียน ๆ ราคาไม่แพงครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบและคนชี้แนะล่วงหน้าครับผม ^^

Edited by insomnia820

อาการที่ว่ามันเสียเป็นยังไงครับ?

• Like 1

ร้านที่งานเนียนๆ.....ยังไม่เจอๆแต่ร้านที่บอกมั่นใจได้เลยว่าซ่อมแล้วจบแน่ๆ

สุดท้ายเล่นซ่ะบอร์ดพัง...เครื่องกลายเป็นซาก...จบ 

เพิ่งเข้าใจว่าทำไมเวลาไปซ่อมที่0แล้วมันมักจะเปลี่ยนยกชุดเมนบอร์ด บางทีเสียนิดเดียว

แต่ซ่อมแล้วไม่จบ

อาการที่ว่ามันเสียเป็นยังไงครับ?

สลับ แรม ใส่ทีละช่อง แต่มีช่องหนึ่งที่ใส่แล้วเปิดเครื่องไม่ติดครับ เช็คโดยทาง iStudio ครับผม

ร้านที่งานเนียนๆ.....ยังไม่เจอๆแต่ร้านที่บอกมั่นใจได้เลยว่าซ่อมแล้วจบแน่ๆ

สุดท้ายเล่นซ่ะบอร์ดพัง...เครื่องกลายเป็นซาก...จบ 

เพิ่งเข้าใจว่าทำไมเวลาไปซ่อมที่0แล้วมันมักจะเปลี่ยนยกชุดเมนบอร์ด บางทีเสียนิดเดียว

แต่ซ่อมแล้วไม่จบ

ยังงั้นแสดงว่า ควรส่งเข้าศูนย์ใช่ไหมครับ แต่คงโดนเป็นหมื่นแน่ ๆ เลยครับ พอดีมันแก่แล้ว 5 ปี ไม่อยากเสียเยอะไป โดนใช่เหตุครับ

ถ้ายังเหลือใช้ได้1สล๊อต แล้วยังใช้งานได้  กับคอม5ปี แนะนำว่าเอาไว้ใช้งานเบาๆ ไว้เป็นเครื่องสำรอง 

อะไรที่เกี่ยวกับเมนบอร์ด อย่าส่งซ่อมร้านนอก0 ไม่ว่าจะรับปากดียังไง เวลาซ่อมแล้วไม่จบ เสียหนักกว่าเดิม ไม่มีการรับผิดชอบอะไรมากกว่าคืนซากเครื่องให้  

กัดฟันซื้อใหม่เสียตังทีเดียว อยากลองซ่อมก็ลองดูครับร้านรับซ่อมแมคมีเยอะ

ใส่ช่องทึ่เหลือด้วยแรมความจุสูงขึ้นผมว่าคุ้มกว่านะครับเอาแบบ max เท่าที่มันรับได้เลย น่าจะพอๆ หรือถูกกว่าเสียเงินซ่อมบอร์ด อย่างน้อยพอบอร์ดพังยังเหลือแรมเอาไปใส่เครื่องใหม่ (ถ้าบัสมันใช้ด้วยกันได้นะ)

ใส่ช่องทึ่เหลือด้วยแรมความจุสูงขึ้นผมว่าคุ้มกว่านะครับเอาแบบ max เท่าที่มันรับได้เลย น่าจะพอๆ หรือถูกกว่าเสียเงินซ่อมบอร์ด อย่างน้อยพอบอร์ดพังยังเหลือแรมเอาไปใส่เครื่องใหม่ (ถ้าบัสมันใช้ด้วยกันได้นะ)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ ผมทำตามที่พี่บอกเลยครับ ใส่เต็มไป 8GB อันเดียว หวังว่าจะไม่ส่งผมเสียกับ Mac ตัวน้อย ๆ ของผมครับ

ถ้ายังเหลือใช้ได้1สล๊อต แล้วยังใช้งานได้  กับคอม5ปี แนะนำว่าเอาไว้ใช้งานเบาๆ ไว้เป็นเครื่องสำรอง 

อะไรที่เกี่ยวกับเมนบอร์ด อย่าส่งซ่อมร้านนอก0 ไม่ว่าจะรับปากดียังไง เวลาซ่อมแล้วไม่จบ เสียหนักกว่าเดิม ไม่มีการรับผิดชอบอะไรมากกว่าคืนซากเครื่องให้  

กัดฟันซื้อใหม่เสียตังทีเดียว อยากลองซ่อมก็ลองดูครับร้านรับซ่อมแมคมีเยอะ

ครับผม ผมใช้แค่ ฟังเพลง ดูหนัง โหลด Bit ละก็ดู Youtube เท่านั้นเองครับ เพราะตอนนี้จับคอมของบริษัทมากกว่าด้วยซ้ำ T-T

อาการนี้ร้านซ่อมบอร์ดทั่วๆ ไปก็ซ่อมได้ แต่ราคาหนักอยู่แล้วของมียี่ห้อ คอมแก่แล้วซ่อมไปก็คงไม่คุ้มเพราะไม่รู้ว่า อุปกรณ์อื่นๆ จะเสียเมื่อไร วันนี้ซ่อม Slot ไป อีกสักเดือนสองเดือนอาจจะการ์ดจอพัง
เก็บตังค่าซ่อมไว้สมทบทุนเครื่องใหม่คุ้มกว่า

สลับ แรม ใส่ทีละช่อง แต่มีช่องหนึ่งที่ใส่แล้วเปิดเครื่องไม่ติดครับ เช็คโดยทาง iStudio ครับผม

เปิดไม่ติดเลยหรือว่ามีเสียง ตี๊ดๆ 3 ครั้งและเปิดไม่ติด

ลองทดสอบดูเองก็ได้ครับ ไม่ต้องยกไปที่ iStudio อีกรอบ