Jump to content
Sign in to follow this  
Tongprad

ลังเลนิดๆระหว่าง "macbook pro 12 inch m3 1.1ghz" vs "macbook pro 13 inch i5 2.7ghz" ที่ค่าตัวเท่ากัน ฿49,900 (สำหรับทำงานนอกบ้าน)

Recommended Posts

สวัสดีครับทุกคน

สำหรับกระทู้นี้เหมือนว่าจริงๆแล้วผมน่าจะมีคำตอบอยู่แล้ว แต่ลังเลนิดๆระหว่าง "macbook pro 12 inch m3 1.1ghz" vs "macbook pro i5 2.7ghz"  retina ทั้งคู่ ค่าตัวเท่ากัน ฿49,900 เลยมาขอความคิดเห็นทุกท่านดูกันครับ

//แก้ไขรูป spec macbook pro

เดิมผมใช้ macbook pro 15" ตัวล่าง late 2011 เครื่องลาโลกไปด้วยปัญหา  chip vga ของรุ่นนี้ ซ่อมนอกศูนย์เลยอยู่นอกกลุ่มการดูแลเยียวยา ส่งยก chip vga ที่ร้านแล้วกลับมาก็เป็นอีกส่งกลับไปร้าน ร้านบอกว่าต้องเปลี่ยน board และบอกว่า board ตัวใหม่ที่แก้ปัญหาการแสดงผล video เขาไม่มี เลยคืนเงินผมมาพร้อมเครื่อง ผมเลยฝากเครื่องไว้กับพี่ที่ กทม. ที่ผมรู้จักให้หา board ใน ebay ที่ราคาไม่โหด หรือหาร้านอื่นซ่อม ถ้าจนปัญญาก็ขายซาก

ผมพลาดเพิ่งซื้อ ipad pro 9.7" มาเพื่อเปิดเมล์เช็คดูงานก่อนส่งลูกค้า ทั้งๆที่ก็มี iphone อยู่แล้วก็พอถูๆไถๆไปก่อน แต่ก็ไม่เสียดายอะไร ต่างอุปกรณ์ ใช้ต่างประเภท แต่ลึกๆในใจคิดว่าถ้ากัดฟันซื้อ macbook pro 15" ตัวล่างตั้งแต่แรกคงจะจบไปแล้ว แต่ตอนนั้นยังคิดว่าจะซ่อมตัวเก่าได้

ลักษณะงานคงเอามาทำงานนอกบ้านเวลาออกไปพบลูกค้าต่างพื้นที่ต่างภาคที่ต้องไปค้างหลายๆวัน คงจะไม่ได้กลับมาทำที่บ้าน นอกจากช่วงนั้นไม่มีงานเดินสายหาลูกค้า ก็รับ freelance ทั่วไปทำงานที่บ้าน ถึงตอนนั้นคงซื้อ imac อีกเครื่อง แต่สำหรับตอนนี้ เน้นเดินสายหาลูกค้าพบคนรู้จักสร้างกลุ่มลูกค้าใหม่เพิ่มเสียก่อน

งานที่ทำประมาณ 30% คิดว่าไม่เจอบ่อย เพราะส่วนใหญ่ลูกค้าจะเป็น agency ทำมาให้
1. ใช้ ae, pr ตัดต่อ spot โฆษณาสั้นๆ 10-30 วินาที สำหรับลงจอ led billboard (ขนาดไฟล์ที่ทำ มาตรฐาน hd 1920x1080)
2. ใช้ ai, ps จัดเตรียม footage สำหรับงานตัดต่อ spot โฆษณา
3. ใช้ ai, ps ทำงาน inkjet สำหรับ cutout, billboard (ใช้ ai เป็นหลัก ps ใช้แค่แต่งแค่รูปเพื่อทำระบบ link)
4. ใช้ autocad เขียนงาน 2d, plan, elevation และเขียนงาน 3d (ไม่ render เอาแค่สั่ง print เป็น pdf ส่งลูกค้า)

งานที่ทำ 70% ใช้เวลาทำแป๊บๆก็เสร็จ
1. ใช้ ae, pr ตัดหัว spot ของ agency ทิ้ง แล้วบีบหรือยืดเวลา spot ตามเวลาโฆษณา เพิ่มโลโก้, ข้อความ, เบอร์โทร แล้ว render ใหม่
2. ใช้ ai, ps เปิดงาน inkjet สำหรับ cutout, billboard แก้ไขไฟล์ของ agency แล้วส่งโรงพิมพ์หรือร้านป้าย
3. ใช้ autocad เปิดแก้ไขงาน 2d, plan, elevation หรือ 3d แล้วส่งกลับลูกค้า

ผมเกริ่นลักษณะงานและความต้องการใช้หลักและรอง เพื่ออย่ากเห็นทัศนคติของแต่ละท่านสำหรับ 2 ตัวนี้ครับ และแน่นอนว่าผมต้องการตัวเลือกที่ดีที่สุดคุ้มค่าที่สุดสำหรับราคาค่าตัวเท่ากัน
Edited by Tongprad

ความเร็วcpu 1.1gz เอามาทำไม ราคามันเท่ากันเพราะลดเสป็คไปบวกแค่ ssd เป็นแค่ลูกเล่นการตลาด

เลือกตัว2 จบ

• Like 1

Macbook ใช้ทำงานไม่ได้ครับ

เปรียบเทียบกับ Macbook Air อาจจะต้องคิดหน่อย 

หรือ Macbook Pro 13 vs 15 ก็อาจจะต้องเลือกคิดหนักหน่อย

แต่โจทย์กระทู้นี้ ยังไง Macbook ก็ไม่ตอบโจทย์ครับ

สำหรับผม Macbook มีไว้เนตกับพิมพ์งาน นอกสถานที่ครับ

• Like 1

ตัว 12 ถึงจะเน้นพกพา แต่ประสิทธิภาพ การทำงานก็ไม่ตอบโจทย์นะครับ

ดูจากงานที่ไม่หนักมาก Macbook ก็พอทำได้ครับ ราคาเท่ากันไป Macbook Pro ดีกว่าครับ
ได้สเปคดีกว่า พอร์ทการทำงานเยอะกว่าไม่ต้องพกอแดปเตอร์ USB C ให้วุ่นวายครับ

ว่าแต่ rMBP 13 ความจุ 128gb จะพอหรอครับ แต่งานที่เห็นส่วนใหญ่ทำเสร็จก็ผ่านไปไม่น่าจะเก็บไฟล์มาก

ใช้ External HDD ต่อแยกทำงานก็น่าจะพอนะครับ

ปล.รูปที่แคปมาในภาพตัว 13 เป็นตัวเก่านะครับไม่ใช่จอ Retina ราคา 41,000

• Like 1

ตัว 12 ถึงจะเน้นพกพา แต่ประสิทธิภาพ การทำงานก็ไม่ตอบโจทย์นะครับ

ดูจากงานที่ไม่หนักมาก Macbook ก็พอทำได้ครับ ราคาเท่ากันไป Macbook Pro ดีกว่าครับ

ได้สเปคดีกว่า พอร์ทการทำงานเยอะกว่าไม่ต้องพกอแดปเตอร์ USB C ให้วุ่นวายครับ

ว่าแต่ rMBP 13 ความจุ 128gb จะพอหรอครับ แต่งานที่เห็นส่วนใหญ่ทำเสร็จก็ผ่านไปไม่น่าจะเก็บไฟล์มาก

ใช้ External HDD ต่อแยกทำงานก็น่าจะพอนะครับ

ปล.รูปที่แคปมาในภาพตัว 13 เป็นตัวเก่านะครับไม่ใช่จอ Retina ราคา 41,000

ขอบคุณครับตอนแรกเอนเอียงไปทาง macbook อาจเพราะผมมองว่าทำงานนอกบ้านไม่เน้นประสิทธิภาพของอุปกรณ์มาก แค่มีเครื่องมาเปิดไฟล์งานและแก้ไขงานเบื้องต้นได้แล้วส่งต่อก็พอ แต่พอเห็นทัศนคติของหลายๆท่าน ก็มาคิดใหม่ว่าต่อให้ทำงานนอกบ้านประสิทธิภาพงานไม่ควรจะตกลง อุปกรณ์เป็นส่วนสำคัญที่จะยกระดับการทำงาน

ส่วนความจุ 128gb ผมก็หวั่นๆ เพราะผมถนัดการเก็บงานไว้ในเครื่องไม่ชอบย้ายบ่อยๆ นานๆถึงจะย้ายไปเก็บที ยิ่งมีประสบการณ์ไม่ดีกับ macbook pro ตัวเก่าที่ทั้ง hdd ภายในที่เคยเสียเพราะยกไปมามันมีกระแทกบ่อยๆ และ ext. hdd ก็เจอปัญหากระแทกเหมือนกัน ก็หวั่นๆอยู่ครับ เพิ่มเงิน 7,000 เพื่อ  256gb มันก็ไม่เพียงพอ เพิ่มอีก 18,000 เพื่อ 515gb ไปเลยดีกว่า แต่ราคานี้มันจะถึง 15" ตัวล่างอยู่แล้ว "ตบกะบานตัวเองกลับมาๆ"

ปล. ขอบคุณที่ช่วย recheck รูปให้ครับ

Computer ที่เป็น SSD ยังไงก็ควรใช้ร่วมกับ Ext HDD อยู่แล้วครับ

ไม่ว่าจะเป็น Time Capsule หรือ 2.5" , 3.5" ก็ได้ ตามงบประมาณที่มี

ยิ่งปัจจุบันนี้ Cloud ใช้งานได้ง่ายขึ้นมาก Wifi สาธารณะแรงมากๆ

ออกไปข้างนอกต่อ AIS Wifi ก็ดึงไฟล์ลงมาจาก Cloud เพื่อทำงานได้เลย

ไม่ต้องกลัวหาย หรือพลาดเซฟทับด้วย เพราะว่ามีระบบ Backup ย้อนวันได้อีกต่างหาก

• Like 1

การทำงานของผมต่างกับของคุณค่อนข้างมาก

วันๆผมอยู่แต่ใน terminal, text editor ซะเยอะ

ผมกลับเจอว่าการย้ายจาก rMBP 15 ตัวท๊อปมา rMB 12 มันทำให้ชีวิตดีขึ้นมากเลยนะครับ

แต่ว่าดูจากงานแล้วผมว่าเล่น retina 13 น่าจะเหมาะกว่า

แต่สำหรับผม rMB 12 เป็นคอมที่เปลี่ยนชีวิตได้ตัวนึงเลย

• Like 1

การทำงานของผมต่างกับของคุณค่อนข้างมาก

วันๆผมอยู่แต่ใน terminal, text editor ซะเยอะ

ผมกลับเจอว่าการย้ายจาก rMBP 15 ตัวท๊อปมา rMB 12 มันทำให้ชีวิตดีขึ้นมากเลยนะครับ

แต่ว่าดูจากงานแล้วผมว่าเล่น retina 13 น่าจะเหมาะกว่า

แต่สำหรับผม rMB 12 เป็นคอมที่เปลี่ยนชีวิตได้ตัวนึงเลย

จริงๆตอนแรกทุ่มใจไป 12" ด้วยเหตุผลเรื่องความบางและน้ำหนักที่คล่องตัว เวลาหยิบออกเปิดเครื่องรับงานต่อหน้าลูกค้าตามสถานที่ไม่อำนวยอย่างโต๊ะเล็กๆที่มีแก้วกาแฟลูกค้าวางอยู่ถือว่าสะดวกมาก ไปลองเครื่องมาเหมาะมากๆ แต่ก็นะผมก็ต้องทำงานนอกบ้านก็ต้องใช้เครื่องเดียวกัน render งานให้ลูกค้า ถ้าลูกค้านั่งรองานตรงนั้นคงไม่ได้งาน ถ้าลูกค้าเร่งงานมาจากที่เคยรับปากตามระยะเวลาที่เคยทำก็ไม่ได้ 13" คงเหมาะกว่าจริงๆครับ

ไปลองเล่นเครื่องเดโมครับ

• Like 1

เป็นผม จะรอ MacBookPro รุ่นใหม่น่าจะอีก 2 เดือนครับ

ไม่เคยชอบ review ไหนเท่าตาคนนี้มาก่อน เอ้า... ควงๆๆ... มีฮาตอนท้ายๆ review แอบคิดว่าจงใจเอาให้ฮาไปไหน...

เรื่อง one port ในอนาคตน่าจะมี solution ที่สะดวกกว่า multi port adapter ของ apple ซึ่งสายมันรุ่มร่ามวางเกะกะกินพื้นที่ ตอนนี้ก็มีของ satechi ทำออกมาเป็น hub เกี่ยวกับ transfer มีทั้ง USB 3.0x3, SDx1, Micro SDx1 และ  USB Cx1, USB 3.0x2, SDx1, Micro SDx1 ถึงจะขาด hdmi ไป แต่นี้ก็ครอบคลุมงาน transfer ไฟล์ได้ครบแล้ว ส่วน display hup เดี่ยวคงจะมีทำแยกออกมาอีกชุดนะคิดว่า

Satechi Type-C USB 3.0 3 in 1 Combo Hub

Satechi Type-C Pass Through USB Hub with USB-C Charging

Someone finally made a USB-C hub with a Mini DisplayPort

สำหรับงานขายโฆษณาซึ่งใช้เปิดงานแก้ไขเบื้องต้น ผมคิดว่าน่าจะพอไหวสำหรับ macbook

แต่สำหรับงานตัดต่อเบื้องต้นก็พอไหว แต่ถ้าต้องทำงาน footage video, motion graphic, effect จะเจอปัญหาตอน render จะใช้เวลามากเกินไป

เครื่อง review นะครับ

ไม่แน่ใจว่า macbook 12" 2016 intel hd graphic 515 + core m7 1.3ghz จะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน
ถ้าผมจะ cto รุ่น core m3 1.1ghz เป็น core m7 1.3ghz ในราคา ฿59,900 แต่ถ้าไม่ช่วยอะไรมากก็ไม่ cto เพราะไหนจะ apple care อีก ฿8,500

และผมวางแผนทำงาน stock ส่งขายก็ต้องเช่า adobe รายเดือนอีก เลยลังเลว่าจะ cto ดีไหม

ปล. ตัดสินใจเลือก macbook 12" เพราะความคล่องตัวและเมื่อเทียบกับ macbook pro 13" มันยังก้ำกึ่งไม่สามารถทำงานได้สุดจริงๆ สำหรับงานที่ต้องใช้ประสิทธิภาพของเครื่องสูงๆ จะใช้เครื่องนี้ทำงานหาเงินไปสักพักหนึ่งก่อน แล้วค่อยซื้อ mac desktop ประจำบ้านอีกเครื่องครับ

ลองดูเว็บนี้ครับ มี benchmark แปลกๆ เพียบ http://barefeats.com

สำหรับผม เลือก Macbook m7 ครับ

แรงเบียด MBP 13 ในหลายๆ ผลทดสอบเลย

ซึ่งน่าจะเพียงพอแล้ว กับเครื่อง portable :D

Edited by prboxr
  • Like 1

ลองดูเว็บนี้ครับ มี benchmark แปลกๆ เพียบ http://barefeats.com

สำหรับผม เลือก Macbook m7 ครับ

แรงเบียด MBP 13 ในหลายๆ ผลทดสอบเลย

ซึ่งน่าจะเพียงพอแล้ว กับเครื่อง portable :D

ขอบคุณมากครับ

ผมใช้ m7 อยู่ครับ

ถามว่าแรงไหม แรงครับ

แต่ว่าไข้ขึ้นค่อนข้างเร็ว

ถ้าระบายความร้อนให้มันได้ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

โต๊ะไม้จะอมความร้อน โต๊ะกระจกจะไม่รับความร้อนเท่าไร

แต่ถ้าต้องระบายความร้อนจริงๆผมวางบน Gel cold pack ครับ

CPU วิ่งเต็มที่ Turboboost ตลอด

• Like 2

macbook pro early 15 ซือได้เคยครับ รอ upgrad   กลัวจะเป็นรุ่น usb-c   ใช้ลำบาก ถ้า เอามาทำงาน macbook pro โอเคสุดแล้ว รุ่นอื่นๆๆ  ทำงานไม่ได้เลยแน่นอนๆๆ   ช้าเกิด ผมใช้อยู่ ขนาด pro ยังช้า แต่รุ่นนี้ๆๆ  เย็นมากไม่ร้อนๆๆ เลยๆๆ  แต่จำไว้ อย่าซื้อ แมคบุ๊กมาเล่นเกม ซื้อมาทำงานครับ  ๆๆ 

• Like 1

ผมใช้ m7 อยู่ครับ

ถามว่าแรงไหม แรงครับ

แต่ว่าไข้ขึ้นค่อนข้างเร็ว

ถ้าระบายความร้อนให้มันได้ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

โต๊ะไม้จะอมความร้อน โต๊ะกระจกจะไม่รับความร้อนเท่าไร

แต่ถ้าต้องระบายความร้อนจริงๆผมวางบน Gel cold pack ครับ

CPU วิ่งเต็มที่ Turboboost ตลอด

รอคำตอบนี้อยู่เลยครับ

ขอบคุณครับ

หลังจากอ่านรีวิวมามาก มาเจอกระทู้นี้อีก เกิดอาการอย่างแรง เลยจัดมาละครับ M7

เทียบกับ MB 2015 ที่เคยใช้นี่ต่างกันคนละเรื่องเลย 

แม้รีวิวจะบอกแรงขึ้น 20% แต่ใช้จริงแรง เร็ว ไม่กระตุกเล็กๆ เหมือนตัว 2015

รู้สึกว่าเร็วกว่า MBA 2012 i7, MBP 13" 2011 i5

และถ้านับเฉพาะ UI ลื่นกว่า rMBP 2012 ด้วยซ้ำ

ปล. นอกจากจะไม่มีเสียงพัดลมกวนใจแล้ว ลำโพงนี่ best ever ของ Macbook ทั้งหมดที่เคยใช้เลย เยี่ยมมาก :D

• Like 1

เจอจัดโปร edu ลด 10% by comseven เลยต้อง unlock budget แล้วมาชั่งน้ำหนักเรื่องความคุ้มค่าและการตอบโจทย์ใหม่

ผมเลือก option 7 ครับ ได้ส่วนลดไปเกือบ 10k

แต่น่าเสียดายที่ต้องรอ 15 วันเพราะของดันมาหมดต้องรอสั่ง T_T

• Like 1