Jump to content
Sign in to follow this  
datian

(กระทู้บ่น) หงุดหงิดกับเพลงใน itunes store มากครับ

Recommended Posts

ขอใช้พื้นที่ freemac บ่นหน่อยนะครับ หงุดหงิดจริงๆ

ท้าวความนิด ปกติผมเป็นคนชอบฟังเพลงมาก เมื่อก่อนชอบซื้อ CD แล้วก็เอามาแปลงเก็บไว้ใน itunes library แล้ว sync ลง iphone/ipod ไว้ฟังเรื่อยเปื่อย ชอบสร้าง smart playlist ไว้ตามอารมณ์ที่อยากฟัง เพราะฉะนั้นผมเลยค่อนข้างให้ความสำคัญกับการใส่ info ของเพลง ซึ่งก็ง่ายดีเพราะซื้อเอง แปลงเอง ใส่รายละเอียดเอง

พอหลังๆเริ่มมี itunes store ของไทย พฤติกรรมก็เริ่มเปลี่ยนจากซื้อ CD มาซื้อจาก itunes store ยิ่งล่าสุดราคาถูกนี่ยิ่งกดแบบแทบไม่ต้องคิด แต่ที่หงุดหงิดน่ารำคาญมากคือ info เพลงที่ใส่มาให้นี่แหละครับ โดยเฉพาะชื่อนักร้อง ยกตัวอย่างเช่น พี่เบิร์ด คือพี่จะใช้ bird หรือ bird thongchai หรือ เบิร์ด หรือ ธงไชย แมคอินไตย ผมก็ไม่ว่า แต่ช่วยเลือกเอาสักชื่อให้มันเป็นมาตรฐานเหมือนๆกันได้มั้ยครับ นักร้องคนนึงออก single มาพิมพ์ชื่ออย่างนึง พอผ่านไปไม่ถึง 3 เดือนออกมาอีก single ดันพิมพ์ชื่ออีกแบบทั้งๆที่เป็นนักร้องคนเดียวกัน คือไม่ใช่อะไรตอนนี้ library ผมนี่มั่วมากๆครับ หาเพลงแทบไม่เจอ จะหาทีต้องนึกก่อนว่านักร้องคนนี้ควรจะใช้ชื่ออะไรได้บ้าง  :thumbdown: 

อีกที่นึงคือตรง genre นี่แหละครับ พี่จะใช้ pop หรือ thai pop หรือ ป๊อป หรือ ป๊อบ ก็ช่วยนัดๆกันให้มันเป็นมาตรฐานนิดนึงจะดีมากครับ

ขอบ่นๆทิ้งไว้เผื่อจะมีคนในค่ายเพลงผ่านมาเห็นครับ ขอบคุณมากครับ

ของผมเจอปัญหา Apple Music มีเพลงเบิ้ลทีละ 2 เพลง

น่าจะเป็นเพราะมือถือใช้ภาษาไทย ส่วน iTunes ใช้ภาษาอังกฤษ

ผลเลยออกมาว่าเพลงเดียวกัน แต่มี 2 track คือแยกเวอร์ชั่นไทยกับปะกิต

• Like 1

บางที เพลงเดียวกันคนละ album ราคาต่างกันกันด้วย ครับ

สำหรับคนซื้อ ต้องดูดีๆ

• Like 2

จะมองว่ามาจากเจ้าของ Content ไหมครับที่ไม่ใส่ใจ Meta Data พวกนี้ :police:  :police:  :police:  :police:

• Like 2

ที่คุณ tomzt ว่ามาก็น่าจะจริงครับ เน้นเร็วจนลืมใส่ใจ ผู้บริโภคก็มึนงงกันไป แป่ววว

• Like 2

ผมใช้วิธีนี้ครับ คือ "ไม่ซื้อเพลงจาก itune store เลย"

ชื้อแต่ CD อย่างเดียว แล้วแปลงไฟล์ลง itunes

จากนั้นหาปกตามเน็ทหรือนั่งสแกนปกเอง

แล้วค่อยใส่ info เป็นอันเสร็จพิธี

วิธีนี้ทำให้ library ค่อนข้าง เป็นระเบียบครับ

ปล. ขอถามเพื่อนๆหน่อยว่า เพลงที่เราซื้อจาก store เนี่ย เราแก้ info ไม่ได้เหรอครับ

Edited by tuman77

ผมใช้วิธีนี้ครับ คือ "ไม่ซื้อเพลงจาก itune store เลย"

ชื้อแต่ CD อย่างเดียว แล้วแปลงไฟล์ลง itunes

จากนั้นหาปกตามเน็ทหรือนั่งสแกนปกเอง

แล้วค่อยใส่ info เป็นอันเสร็จพิธี

วิธีนี้ทำให้ library ค่อนข้าง เป็นระเบียบครับ

ปล. ขอถามเพื่อนๆหน่อยว่า เพลงที่เราซื้อจาก store เนี่ย เราแก้ info ไม่ได้เหรอครับ

นับถือจริงๆ ผมเลิกซื้อแผ่นนานแล้วครับ ส่วนที่ซื้อมาจาก Store ก็แก้ได้ครับลุง

จริงๆ เรื่องนี้ค่อนข้างจะเห็นด้วย ว่าจะต้องมีการจัดตั้งมาตรฐานให้เหมือนๆ กัน เช่น ศิลปินไทย ก็ต้องเป็นชื่อภาษาไทย หรือภาษาอังกฤษ หรือ ทั้งสองภาษา คือถ้าสมมมุตโชว์แค่ภาษาไทย แต่ถ้าเราค้นหาจากภาษาอังกฤษก็ควรจะเจอด้วย

นอกจากเรื่องนี้แล้ว อีกเรื่องที่นับได้ "กาก" กันเลยทีเดียวเชียวคือ ระบบค้นหาที่แสนจะ "ไม่ฉลาดเอาเสียเลย"  คือระบบแนะนำ เวลาเราพิมพ์ชื่อเพลง หรือศิลปิน หรืออัลบั๊ม คือพิมพ์ตัวแรกๆ ก็ขึ้นมา แต่มันไม่ใช่สิ่งที่เราต้องการ เราก็พิมพ์ต่อไปอีก จริงๆ แล้วแทนที่จะคัดชื่อที่ใกล้ที่เราพิมพ์มากที่สุดขึ้นมาให้ แต่กลับไม่ขึ้นมาเลย ต้องพิมพ์ที่ถูกและครบเท่านั้นถึงจะขึ้นมา และอีกอย่าง ถ้าพิมพ์ผิดแม้แต่ตัวเดียว แทนที่จะมีระบบตรวจสอบว่า ใกล้เคียงกับคำไหนมากที่สุด ก็ขึ้นแนะนำมา แตะกลับไม่ขึ้นอะไรมาให้เลย   :thumbdown:

พักหลังหันไปฟังค่ายที่ฟังเพลงฟรี ดีตรงที่เขามีรายการเพลงที่เขาตั้งมาให้เลือกหลากหลาย และระบบค้นหาเขานี่ iTunes นี่เทียบกันไม่ได้เลย คือ พิมพ์แค่ตัวเดียวระบบก็จะดึงรายละเอียดที่เราน่าจะค้นหาขึ้นมา เช่น ชื่อเพลง ชื่อศิลปิน ปก และเราพิมพ์ไปเรื่อยๆ ก็จะค่อยๆ ตัดตัวเลือกออก ทำให้การค้นหานี่ ง่ายสุดๆ  คิดแล้วมันช้ำใจยิ่งนัก  ของฟรี กับ เสียตังค์

• Like 1

เดี๋ยวนี้นี่ซื้อจาก itunes สะดวกกว่าเยอะเลยครับ ไม่ต้องถ่อไปที่ร้าน ไม่ต้องตามว่า album นี้ออกรึยัง แถมทะยอยซื้อเป็น single ได้ด้วย ผมชอบตรงนี้แหละครับ แต่ไม่ไหวกับระบบ info อย่างที่บ่นไปครับ ตัว info เราแก้เองได้ครับ แต่กดซื้อเยอะๆบางทีมันก็ลืมแก้ หรือบางทีจะแก้ต้องกลับไปดูของเก่าว่าเดิมๆตั้งไว้ว่ายังไง  :lol: 

จริงๆ เรื่องนี้ค่อนข้างจะเห็นด้วย ว่าจะต้องมีการจัดตั้งมาตรฐานให้เหมือนๆ กัน เช่น ศิลปินไทย ก็ต้องเป็นชื่อภาษาไทย หรือภาษาอังกฤษ หรือ ทั้งสองภาษา คือถ้าสมมมุตโชว์แค่ภาษาไทย แต่ถ้าเราค้นหาจากภาษาอังกฤษก็ควรจะเจอด้วย

นอกจากเรื่องนี้แล้ว อีกเรื่องที่นับได้ "กาก" กันเลยทีเดียวเชียวคือ ระบบค้นหาที่แสนจะ "ไม่ฉลาดเอาเสียเลย"  คือระบบแนะนำ เวลาเราพิมพ์ชื่อเพลง หรือศิลปิน หรืออัลบั๊ม คือพิมพ์ตัวแรกๆ ก็ขึ้นมา แต่มันไม่ใช่สิ่งที่เราต้องการ เราก็พิมพ์ต่อไปอีก จริงๆ แล้วแทนที่จะคัดชื่อที่ใกล้ที่เราพิมพ์มากที่สุดขึ้นมาให้ แต่กลับไม่ขึ้นมาเลย ต้องพิมพ์ที่ถูกและครบเท่านั้นถึงจะขึ้นมา และอีกอย่าง ถ้าพิมพ์ผิดแม้แต่ตัวเดียว แทนที่จะมีระบบตรวจสอบว่า ใกล้เคียงกับคำไหนมากที่สุด ก็ขึ้นแนะนำมา แตะกลับไม่ขึ้นอะไรมาให้เลย   :thumbdown:

พักหลังหันไปฟังค่ายที่ฟังเพลงฟรี ดีตรงที่เขามีรายการเพลงที่เขาตั้งมาให้เลือกหลากหลาย และระบบค้นหาเขานี่ iTunes นี่เทียบกันไม่ได้เลย คือ พิมพ์แค่ตัวเดียวระบบก็จะดึงรายละเอียดที่เราน่าจะค้นหาขึ้นมา เช่น ชื่อเพลง ชื่อศิลปิน ปก และเราพิมพ์ไปเรื่อยๆ ก็จะค่อยๆ ตัดตัวเลือกออก ทำให้การค้นหานี่ ง่ายสุดๆ  คิดแล้วมันช้ำใจยิ่งนัก  ของฟรี กับ เสียตังค์

โดนใจมากครับ เซ็งเรื่องระบบค้นหาเหมือนกันครับ