Jump to content
sling_th

คิดว่า iPhone 7 ครั้งนี้จะเป็น 2 ซิมมั้ยครับ ?

Recommended Posts

คิดว่าไม่ครับ

...

• Like 1

คิดว่า ไม่ แต่ ของจริง ว่าอีกทีครับ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

• Like 1

คิดว่าไม่ฮ่ะ คิดข้ามช็อตไป อาจจะไป 3 ซิมเลยก็ได้  แต่อาจจะไม่ต้องใส่ซิมเข้าในเครื่อง คือมีแค่ซิมหลักซิมเดียว และซิมที่เหลือจะมีอุปกรณ์ที่แปลงและเชื่อมต่อกับ iPhone อีกที (มั้ง... เดาฮ่ะ 555+) 

คิดว่าไม่ฮ่ะ คิดข้ามช็อตไป อาจจะไป 3 ซิมเลยก็ได้  แต่อาจจะไม่ต้องใส่ซิมเข้าในเครื่อง คือมีแค่ซิมหลักซิมเดียว และซิมที่เหลือจะมีอุปกรณ์ที่แปลงและเชื่อมต่อกับ iPhone อีกที (มั้ง... เดาฮ่ะ 555+) 

เคยได้ข่าว Apple พยายามผลักดันระบบ Simless ในอเมริกา แต่ดูเหมือน Operater ทางนู้นไม่เอาด้วย

ถ้าได้ 2 ซิมผมว่าก็น่าซื้อขึ้นเยอะ...หลายเจ้าก็ 2 ซิมกันมาแล้ว

ขอบคุณครับ :)

Edited by sling_th

ขออนุญาตถามได้ไหมครับว่า use case ของการมีสองซิมคืออะไร

• Like 1

เอาจริงๆ ใน iPad Pro Cellular ก็มี 2 SIM นะครับ

1. built-in Apple SIM

2. user replaceable SIM

แต่ที่ดูภายใน iPhone แต่ละรุ่น จะเหลือที่ตรงไหนให้ใส่เพิ่มเองถึง 2 SIM เรื่องนี้ก็สงสัยอยู่ครับ

...

• Like 1

ขออนุญาตถามได้ไหมครับว่า use case ของการมีสองซิมคืออะไร

ขออนุญาติตอบนะครับ

ผมมองว่าคลื่นความถี่เป็นสิ่งที่แบ่งปันกันใช้

...บริษัท(ผมเข้าใจว่ามี 3 บริษัท) ที่ได้สัมปทาน

สามารถเอาไปประกอบธุรกิจเพื่อหาผลกําไร

ได้ตามชอบควร...การมี 2 ซิมคนใช้จะมีอิสระ

ว่าจะใช้ค่ายไหนตามกําลังทรัพย์โดยที่ไม่ต้อง

ย้ายค่ายย้ายเบอร์

เอาจริงๆ ใน iPad Pro Cellular ก็มี 2 SIM นะครับ

1. built-in Apple SIM

2. user replaceable SIM

แต่ที่ดูภายใน iPhone แต่ละรุ่น จะเหลือที่ตรงไหนให้ใส่เพิ่มเองถึง 2 SIM เรื่องนี้ก็สงสัยอยู่ครับ

...

ผมฉุกคิดได้ว่าเวลา iPhone ออกมาใหม่ๆ

จะมีบางเว็บออกมาประเมิณราคาต้นทุนผลิต* 

ผมว่าไม่เหลือวิสัยของ Apple ครับที่จะทําเป็น 2 ซิม

*ไม่แน่ใจนะว่าข้อมูลตัวเลขนี้จริงเท็จแค่ไหนต้องตรวจสอบอีกที

• Like 1

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

...

ผมมองว่าคลื่นความถี่เป็นสิ่งที่แบ่งปันกันใช้

...บริษัท(ผมเข้าใจว่ามี 3 บริษัท) ที่ได้สัมปทาน

สามารถเอาไปประกอบธุรกิจเพื่อหาผลกําไร

ได้ตามชอบควร...การมี 2 ซิมคนใช้จะมีอิสระ

ว่าจะใช้ค่ายไหนตามกําลังทรัพย์โดยที่ไม่ต้อง

ย้ายค่ายย้ายเบอร์

ด้วยความเคารพครับ

ไม่เข้าใจครับว่าการมีซิมเดียวจะทำให้ไม่มีอิสระในการใช้ค่ายไหนตามกำลังทรัพย์ยังไง

ในเมื่อ iPhone ก็ถอดเปลื่ยนซิมได้

• Like 2

ไม่เข้าใจครับว่าการมีซิมเดียวจะทำให้ไม่มีอิสระในการใช้ค่ายไหนตามกำลังทรัพย์ยังไง

ในเมื่อ iPhone ก็ถอดเปลื่ยนซิมได้

ขออนุญาติเสริมฮ่ะ  ถ้าคนที่กำลังเริ่มมีธรุกิจส่วนตัว ถ้ามีสองซิม ก็น่าจะแยกเบอร์ส่วนตัวและเบอร์ธุรกิจออกได้ และมันจะช่วยเรื่องความเป็นส่วนตัว(ซึ่งบางคนอาจจะแคร์ บางคนอาจจะไม่แคร์) ซึ่งส่วนตัวค่อนข้างจะแคร์เรื่องนี้มาก ถ้ามีสองซิมได้ ในเวลาส่วนตัวก็ปิดบริการอีกเบอร์ ไม่ต้องพกโทรศัพท์หลายเครื่องครับผม :thumbsup:

ซิมเดียวยังมีอิสระอยู่ครับเพราะเราเปลี่ยนซิมได้อย่างที่คุณกระยาจกบอก

...คือผมมองแบบนี้ครับ

1.ถ้า iPhone เป็น 2 ซิม เราก็เลือกว่าจะใช้แค่ซิมเดียวค่ายเดียว

หรือ 2 ซิม 2 ค่ายโดยที่ไม่ต้องถอดเปลี่ยนซิมไปมา

2.ผมมองว่า Apple มีศักยภาพที่จะทํา iPhone 2 ซิม
  • Like 1

คิดว่าไม่มีครับ แต่ส่วนตัวอยากให้มี เพื่อความคล่องตัวในการใช้งานครับ ไม่ต้องถอดเปลี่ยนซิมไปมา และสามารถสแตนบายได้ทั้ง 2 เบอร์

แยกสองเบอร์สำหรับคุยกับหญิงสองคนครับ พกสองเครื่องเดี๋ยวเป็นที่สงสัยและจับตามองครับ ท่าน อิอิ อันนี้ลองจินตณาการดูครับ เรื่องจริงไม่เคยทำนะครับ

Edited by Pondper
  • Like 2

แยกสองเบอร์สำหรับคุยกับหญิงสองคนครับ พกสองเครื่องเดี๋ยวเป็นที่สงสัยและจับตามองครับ ท่าน อิอิ อันนี้ลองจินตณาการดูครับ เรื่องจริงไม่เคยทำนะครับ

มีสองเครื่องแต่ให้เห็นคนล่ะเครื่องไงครับ อิอิ