Jump to content
Sign in to follow this  
freemac.net

เปิดตัวโปรโมชั่น “CANON EOS M10 x Rilakkuma Limited Edition”

Recommended Posts

วันนี้ผมโอ แอดมินคนใหม่ที่มาช่วยพี่ตั้มดูแล Freemac ได้ฤกษ์ออกงานด้วยกันกับพี่ตั้มเป็นครั้งแรก(จะใช้คำว่าควงคู่ก็จะเขินเกินไป) กับงานเปิดตัว “CANON EOS M10 x Rilakkuma Limited Edition” ที่ทางแคนนอนจัดขึ้นในวันนี้ครับ

มันคืองานเปิดตัวอะไร? ทำไมมีชื่อเจ้าหมีคุมะด้วย ? ตอนแรกผมก็สงสัยเหมือนกัน แต่พอเดินมาเจอป้ายหน้างานก็ถึงกับ ‘อ้อ’ กันยาวๆ เพราะงานนี้ก็คือการเปิดตัวโปรโมชั่นใหม่ของกล้อง EOS M10 ครับ ซึ่งมาพร้อมตุ๊กตา Rilakkuma น่ารักๆที่ Limited Edition ตรงที่เจ้าหมีนี่มันกำลังห้อยกล้อง EOS คล้องคออยู่ด้วย ซึ่งโปรฯตัวนี้ถูกออกแบบมาเพื่อเอาใจคนชอบถ่ายภาพสไตล์ Toy Travel นั่นเองครับ (เวลาได้ยินคนพูดถึงคำนี้ทีไร ผมชอบคิดถึงคำว่า Time Travel ทู๊กที ไม่รู้ใครเป็นเหมือนกันมั้ง)

งานเริ่มลงทะเบียนประมาณบ่ายโมงครึ่ง ซึ่งวันนี้มีเพื่อนๆในวงการบล็อกเกอร์ เพจ IT และสื่อมวลชนมากันเยอะ ชนิดที่ร้าน Shugaa (Room for dessert) สถานที่จัดงานวันนี้แทบแตกครับ แม้ร้านจะมี 2 ชั้น แต่ต้องบอกเลยว่าคนให้ความสนใจกันเยอะทีเดียว ช่วงแรกของงานจะเป็นการกล่าวเปิดงานที่มีรองประธานของ บ.แคนอน มาเล่าให้ฟังว่ากระแส Toy Travel ในบ้านเราเป็นยังไงบ้างและกระแสวัยรุ่นที่ชอบถ่ายภาพแบบ ‘คุมโทน’ เป็นยังไงบ้าง ซึ่งฟังๆดูแล้วก็รู้สึกเลยว่าการถ่ายภาพแนวนี้มันมาแรงจริงๆในระยะหลังครับ

ถัดมาก็ถึงคิวของน้อง 'ส้ม-มารี เออเจนีเลอเลย์' ที่หลายคนอาจจะติดตามผลงานของเธออยู่ เพราะถือว่าเป็นไอดอลที่ถ่ายภาพมีเอกลักษณ์คนหนึ่งเลยที่วันนี้มาช่วยเล่าถึงเทคนิคการถ่ายภาพสไตล์ Bright Tone ครับ แนวสว่างๆ ใสๆ วัยรุ่นๆ พอนั่งฟังๆไปก็ก็ได้ข้อคิดเกี่ยวกับการถ่ายภาพไปลองใช้บ้างหลายอย่างอยู่ครับ ทั้งเทคนิคถ่ายภาพเซลฟี่ให้หน้าไม่กลม หน้าไม่บาน ต้องยกกล้องมาระยะกี่องศา หน้าควรเอียงทางไหน ไรงี้

แถมวันนี้ต้องบอกเลยว่าโลกกลมมากๆ เพราะว่าเราได้เจอคุณหนึ่งจาก http://gadget4thai.com/ เว็บเพื่อนบ้านของเราในงานอีกด้วย ซึ่งผมเองก็ตามเว็บพี่หนึ่งมานานแล้วเหมือนกันและเพิ่งมาได้เจอพี่เค้าตัวเป็นๆครั้งแรกก็วันนี้นี่แหละครับ เห็นพี่ๆทั้งคู่นานๆเจอกันทีก็ต้องเก็บภาพที่ระทึกมาฝากชาว Freemac กันสักหน่อย

หลังจากจบช่วงสนทนาไปแล้วก็มาถึงคิวของพระเอกของงานกับการแจกกล้อง CANON EOS M10 ให้ทุกคนได้ลองใช้งาน ลองถ่าย ลองแชะภาพกันให้เต็มที่ (หมายถึงแจกให้ลองใช้นะครับ ไม่ได้แจกให้เอากลับบ้าน!) ส่วนแบบที่จะใช้ถ่ายก็คือเจ้าตุ๊กตาคุมะ Limited Edition ที่จะแถมมากับกล้องนี่แหละครับ พร้อมเค้กผลไม้สีหวานๆ ทรงกลมๆ ท่าทางนุ่มนิ่มให้คนละชิ้นเพื่อเป็นพร็อพในการทดลองถ่ายภาพครับ

เมื่อได้กล้องมาอยู่ในมือ พี่ตั้มก็ไม่รอช้าในการตั้งค่านู่นนี่นั่นทดลองถ่ายภาพกันสนุกมือเพื่อดูว่าเจ้ากล้องตัวนี้มันเจ๋งแบบที่ร่ำลือกันไหม ตั้งแต่ถ่ายภาพมาแต่งในโหมด Creative Assist เพื่อลองตั้งค่าโทนสีของตัวเอง ใครชอบแนวสีแปลกๆ ก็น่าจะเหมาะมากครับ หรือ  ใครชอบเซลฟี่ตัวกล้องก็มีโหมด Self Portrait มาช่วยให้ถ่ายหน้าเนียน ใสๆ สไตล์วัยรุ่นกันด้วย รวมถึงการแชร์ผ่าน Wi-Fi ร่วมกับ iPhone และทดลองใช้จอ LCD  ส่วนผมก็คอยเป็นกำลังใจอยู่ข้างๆและเก็บภาพบรรยากาศไปพลางๆครับ

ใครที่รออ่านรีวิวกล้องรุ่นนี้แบบเต็มๆ เดี๋ยวพี่ตั้มจะเขียนมาให้ได้อ่านกันนะครับ ตอนนี้อดใจรอกันหน่อย ขอเวลาให้ทางแคนนอนส่งกล้องมาให้เร็วๆนี้เพื่อได้ลองใช้งานแบบจริงจังกันไปเลย (หรือถ้าแคนนอนใจดีจะให้เลยก็ขอขอบคุณมานะที่นี่เลยครับ ^^ #ขอกันดื้อๆ)

ถ่ายภาพกันได้มุมโปรดจุใจแล้ว ทีมงานแคนนอนก็มีกิจกรรมมาให้ร่วมสนุกกันกับการแชร์ภาพจากกล้องไปบน Facebook พร้อมติด #EOSM10 เพื่อลุ้นรางวัลกันด้วยครับ (เราก็อัพไปนะ แต่ก็พลาดรางวัลร้องไห้แปป > <)

ช่วงสุดท้ายของงานก็คือการรับประทานอาหารร่วมกันครับ ซึ่งเป็นเมนูสปาเก็ตตี้อะไรสักอย่าง เรียกชื่อไม่ถูกเหมือนกัน แต่รสชาติจัดว่าอร่อยเลยครับ (ใครดูภาพแล้วรู้ชื่อเมนูมาคอมเม้นต์บอกกันได้นะ)

สำหรับกล้อง “CANON EOS M10 x Rilakkuma Limited Edition” รุ่นนี้ราคาอยู่ที่ 16,990 บาท แต่ยังไม่มีวางจำหน่ายในตอนนี้นะครับ โดยจะวางจำหน่ายที่ร้านค้าตัวแทนของแคนนอนทั่วประเทศ ตั้งแต่วันที่ 15 กันยายน จนถึง 31 ธันวาคมนี้ แต่ใครรอไม่ไหวทางแคนนอนกระซิบมาบอกว่าไปจับจองสินค้าล๊อตแรกในประเทศไทยได้ที่งาน BIG CAMERA BIG PRO DAYS เซ็นทรัลเวิลด์ ระหว่างวันที่ 30 สิงหาคม – 4 กันยายนนี้และที่ร้าน World Camera สาขาลาดพร้าว ระหว่างวันที่ 26 สิงหาคม - 4 กันยายน 2559 ครับ

โอกาสหน้าถ้าไปออกงานที่ไหนอีกจะมาเล่าให้ฟังกันใหม่นะครับ วันนี้กลับออกจากงานมาก็เจอพายุฝนกระหน่ำไป ตอนนี้หมดสภาพไปแล้ว ขอตัวไปนอนฟักไข่ม่อน เอ้ย! นอนพักผ่อนก่อนนะครับชาว Freemac ทุกท่าน สวัสดีครับ :lol:

ติดตามความเคลื่อนไหวสนุกๆเกี่ยวกับ #EOSM10xRilakkuma และ #ToyTravel ได้ที่

http://goo.gl/jSjIPE

ชมวิดีโอ Canon EOS M10 x Rilakkuma™ – The Perfect Travelling Companion

Edited by freemac.net
  • Like 3

ตุ๊กตาน่ารักมาก แต่...

ซื้อไปก่อนหน้านี้แล้ว เป็นชุดสองเลนส์  มีเลนส์ 15-45 กะ 22 ด้วย

แต่..  ก็ดีแล้วครับที่ซื้อทันกิจกรรม MyToneMyM10 ทำให้ส่งรูปประกวด จนได้เลนส์ 11-22 มาอีกตัว (กำลังรอของรางวัล)

คุ้มแล้วครับ อิอิ

• Like 1