Jump to content
Sign in to follow this  
tum

รีวิว กล้อง Mirrorless น้องเล็กจาก Canon EOS M10 ครับ

Recommended Posts

ผมมีโอกาสได้ไปร่วมงาน เปิดตัวโปรโมชั่น “CANON EOS M10 x Rilakkuma Limited Edition” มากับเค้าด้วย เลยได้ลองจับ ลองเล่นในงานมาเล็กน้อย
แล้วทาง Canon ใจดี ส่งกล้องมาให้ลองเล่นจริงจังช่วง Weekend ที่ผ่านมานี้ด้วย เลยได้เจาะๆ มาให้ดูกันนิดหน่อยครับ

M10 ตัวนี้ เน้นกลุ่มวัยรุ่นจ๋ามาเลยครับ เพราะมีโหมดการใช้งานต่างๆ ตอบสนองการใช้งานได้ดีมาก เช่น Sefie , แต่งภาพคุมโทนสี, Upload ขึ้น Social Network ได้จากตัวกล้องเลย อยากบอกว่า พอลองใช้แล้ว เฮ้ย มันน่าเป็นกล้องที่ใช้พกติดตัวไปไหนมาไหนได้เลยนะครับ เพราะกะทัดรัด รวดเร็ว เปลี่ยนเลนส์ได้ ฟังก์ชั่นการใช้งานตอบโจทย์หมดเลย

ลองมาดูกันครับ ว่ามันมีดีอย่างไรบ้าง ผมจะไม่ลงลึกเรื่องสเป็ค หรือเปรียบเทียบกับแบรนด์อื่นๆ นะครับ เอาว่ามันตอบโจทย์เรามั้ยไว้ก่อน

IMG_1727.jpg IMG_1728.jpg

EOS M10 เปิดตัวมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้วครับ (2015) หลายคนเลยเริ่มมีให้ใช้งานกันแล้ว
ตัวกล้องขนาดเล็กกะทัดรัด แต่จับถนัดมือ ไม่หนักมาก แต่ไม่ได้เบาหวิวให้รู้สึกก๋องแก๋ง ออกแบบมาค่อนข้างดีนะครับถือมือเดียวไม่สั่น
จอด้านหลังพับได้ เหมาะกับการถ่าย Selfie มากครับ แต่จอได้แค่หงายขึ้นนะครับ บิดหมุนซ้ายขวาไม่ได้ครับ
มี Flash มาให้ในตัวด้วย ไม่ต้องหาซื้อแฟลชนอกมาต่อให้วุ่นวาย

IMG_1732.jpg IMG_1735.jpg

ด้วยความที่เป็น Mirrorless ทำให้สามารถเปลี่ยนเลนส์เล่นได้ด้วยหลายรุ่นเลยครับ
ตัวกล้องจะให้ 15-45 mm ติดมา ซึ่งก็เพียงพอต่อการใช้งานทั่วไปแล้วนะ แต่ใครที่ชอบเลนส์หลายๆ ช่วง ก็ยังมีให้เล่นอีกครับ สำหรับเลนส์ตระกูล EF-m ซึ่งแตกต่างจากเลนส์กล้อง DSLR นะ แต่ก็สามารถนำเลนส์กล้องใหญ่มาใช้ด้วยได้ ผ่าน Adapter ครับ

หรือใครชอบเล่นเลนส์เก่าๆ เลนส์มือหมุน ก็ได้นะ

IMG_1751.jpg IMG_1753.jpg

มาดูที่ตัวกล้องกัน จะได้รู้จักก่อนจะไปใช้งานจริงจัง M10 ปุ่มน้อยมากครับ ไม่มีปุ่มเยอะแยะชวนงงเหมือนกล้องรุ่นใหญ่ๆ แต่ก็ใช้ไม่ยาก ได้ภาพทุกสถานการณ์นะฮะ

สวิทช์ด้านบน สามารถเลือกโหมดถ่ายวิดีโอ ภาพนิ่ง แล้วก็ Full Auto ได้เลย ปุ่ม On/Off อยู่ตรงสวิทช์นี่แหละ

ด้านข้างมีปุ่ม Wi-Fi นะครับ กดปุ๊บ เปิดใช้งาน Wi-Fi ได้เลย ใช้ NFC ได้ด้วย

Flash ในตัว เงยได้ แต่ต้องช่วยดันหน่อย

IMG_1761.jpg IMG_1762.jpg 

ช่องด้านข้าง ต่อ USB กับ HDMI ได้ เอาไว้ต่อกับคอมแล้วก็จอทีวีครับ

ถัดมาเป็นช่องเสียบ SD-Card

IMG_1763.jpg IMG_1764.jpg

ด้านล่างใส่แบต มีรูสำหรับขาตั้งกล้องมาพร้อม

IMG_1769.jpg IMG_1771.jpg

จอด้านหลังค่อนข้างสู้แสงได้ดีนะครับ มองเห็นชัดเจน แม้อยู่กลางแจ้ง เป็นจอ Touch Screen สั่งงานกล้องได้จากจอนี่แหละ

IMG_1440.jpg IMG_1765.jpg

ไปดูการใช้งานกันครับ

จุดเด่นๆ ของตัวนี้คือ Creative Assist ครับ เหมาะกับสาวๆ มาก ขอบอก เพราะมันจะปรับโทนสีได้เลยตั้งแต่ก่อนถ่าย แล้ว Save เก็บไว้ในกล้องได้เลย เรียกใช้ได้ง่ายๆ ครับ ทำให้ภาพถ่ายของเรา เป็นโทนที่เราชอบได้เลยทันทีที่กดชัตเตอร์

ลองไปดูคลิปกันครับ เรามีน้องนางแบบหน้าใหม่มาด้วย 55555

วิธีตั้งค่าถ่ายภาพแบบคุมโทนด้วย EOS M10

อีกอันที่ชอบครับ คือโหมด Self-Portrait สำหรับคนชอบ Selfie ครับ ในโหมดนี่ จะสามารถทำให้ถ่ายภาพแบบหน้าชัด หลังเบลอได้ โดยไม่ต้องอาศัยเลนส์รุ่นใหญ่ครับ นอกจากนี้ยังช่วยตั้งค่าให้หน้าขาว แล้วก็เนียนใสได้อีกด้วย

มีอีกคลิป อันนี้นางแบบน่าร้ากกกก

วิธีตั้งค่าถ่ายภาพ Self Portrait ด้วย EOS M10

นอกจากสองโหมดนี้ ยังมีอีกเพียบครับ เช่นถ่ายภาพอาหาร ที่ช่วยให้คุณแก้ปัญหาค่าแสงไฟที่ติดสีเหลืองมาในภาพได้ด้วยเลย

IMG_1736.jpg IMG_1738.jpg

IMG_1740.jpg IMG_1741.jpg

มี HDR ให้ด้วย เอาไว้ถ่ายย้อนแสงได้ง่ายๆ หน้าไม่มืด หรือจะเป็นสไตล์อื่นๆ เช่น Fish-Eye หรือ Miniature Effect หรือ Toy Camera ก็มีให้ปรับเล่นได้ตั้งแต่ตัวกล้องครับ โดยไม่ต้องไปหาซื้อหลายๆ กล้องให้วุ่นวาย

ที่สำคัญ M10 นี่ สนับสนุนการใช้งาน Social Network กันเต็มที่เลย เพราะคุณจะสามารถแชร์ภาพจากกล้อง ไปที่ Facebook, Twitter, Youtube ได้โดยตรงเลย แน่นอน เพราะมันปรับสีแล้ว คุมโทนมาตั้งแต่ถ่ายครับ ก็ไม่ต้องผ่านแอพอะไรอีกก็ได้

หรือจะ Copy ใส่โทรศัพท์ , Tablet โดยผ่านไวไฟเลยก็ได้ ครับ

ทั้งหมดนี้ต้องบอกว่าทำได้ไม่ยากครับ โดยเฉพาะถ้าตั้งค่าไว้เสร็จแล้ว ครั้งต่อไปแค่กดปุ่ม แล้วแตะจอก็จบเลย

ไอ้ตอนตั้งค่านี่จะวุ่นๆ หน่อย เลยทำเป็นคลิปมาฝากนะครับ
ลองดูวิธีตั้งค่า Wi-Fi แบบ VDO ได้ที่นี่

วิธีการตั้งค่าแชร์ภาพจากกล้อง EOS M10 ด้วย Wi-Fi

ผมชอบที่กล้องสามารถทำตัวเป็น Hotspot จ่ายสัญญาณไวไฟเองได้ด้วย ทำให้เราอยู่ที่ไหนก็เอารูปจากกล้องได้ครับ ไม่ต้องมี Wireless Network

วิธีตั้งค่าแชร์ภาพจากกล้อง EOS M10 ด้วย Wi-Fi Hotspot

วิธีการตั้งค่าแชร์ภาพจากกล้อง EOS M10 ไปที่ Facebook

สำหรับคนที่สนใจนะครับ ตอนนี้ โปรโมชั่นกล้อง EOS M10 Rilakkuma box set จะเริ่มวางจำหน่ายที่ร้านตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการทั่วประเทศ 15 กันยายน จนถึงวันที่ 31 ธันวาคม หรือจนกว่าของจะหมดครับ
ซื้อ M10 ได้หมี Rilakkuma ด้วย

ตอนนี้มีกิจกรรม ToyTravel ด้วยนะครับ ลองอ่านรายละเอียดดูที่นี่ http://goo.gl/jSjIPE

ส่วนตัว VDO Promo ลองดูที่นี่ครับ

#EOSM10XRilakkuma #ToyTravel #FindMyTone

ภาพที่ได้จากกล้อง EOS M10 ถ่ายสนุกๆ ครับ

IMG_0733.jpg IMG_0731.jpg

IMG_0736.jpg IMG_0741.jpg

IMG_0743.jpg IMG_0755.jpg

IMG_0761.jpg IMG_0808.jpg

IMG_0816.jpg IMG_0818.jpg

ขอขอบคุณ Canon Thailand ที่เอื้อเฟื้ออุปกรณ์ในครั้งนี้ครับ

https://www.facebook.com/canon.thailand/ Edited by tum
  • Like 6

ขอบคุณครับ ลุง

• Like 2