Jump to content
Sign in to follow this  
แก้วตา

MAC BOOK หายค่ะ !!!!

Recommended Posts

รบกวนช่วยด้วยค่ะ พอดีรถถูกทุบกระจกและถูกขโมย ขโมย mac book ไปต้องทำอย่างไรบ้าง icould ไม่ได้ผูกไว้กับเครื่องด้วยค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

อันดับแรกก็ไปแจ้งความแล้วถ้าที่บ้านยังเก็บกล่องไว้ หรือได้ถ่ายรูปตัวเครื่องเก็บไว้บ้าง ก็สามารถนำหมายเลขเครื่องไปแจ้งหายได้ที่ iStudio ครับ

เผื่อคนที่ขโมยเอามาซ่อมทางร้านจะแจ้งให้เราทราบครับผม แล้วก็ลองโพสรูปเครื่องที่หายแชร์ผ่านเฟสบุ๊ค หรือพันทิป

เว็บไซต์มือสองที่ขายของเกี่ยวกับ ผลิตภัณฑ์ Apple ลงไว้หลายๆ ที่ครับ ถ้าหาเจอแล้วอย่าลืมลบด้วยนะครับ

ขอให้ได้คืนไวๆ นะครับ

**ลืมบอกครับ ถ้าเครื่อง Mac ได้ล็อกอินใช้งาน Gmail ใน Google ก็สามารถตรวจสอบสถานะการใช้งานล่าสุดของอุปกรณ์ที่ล็อกอินได้นะครับ มันจะบอกเวลาและสถานที่ใกล้เคียงคร่าวๆ ก็ช่วยให้ตามหาได้ในระดับนึงครับผม (ในกรณีที่เครื่องหายแล้วถูกเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต) สามารถเช็คประวัติการค้นหาและการเข้าใช้งานได้นะครับเผื่อคนที่เอาไปยังไม่ล้างเครื่องซะก่อน ก็อาจมีข้อมูลอะไรที่พอจะตามหาได้บ้างครับผม อย่างเช่น คนที่ขโมยไป ใช้งาน Google เข้าเว็บไซต์อะไรบ้าง หรือค้นหาคำว่าอะไรบ้าง สามารถดูได้ที่ myactivity ในบัญชีของ Google ครับ

เริ่มแรกล็อกอินบัญชี Google (Gmail) จากนั้นเข้าไปที่บัญชีครับ
จะมีตัวเลือก เข้าไปดูได้ที่ 

• กิจกรรมบนอุปกรณ์และการแจ้งเตือน

หรือ

• กิจกรรมของฉัน

อันนี้คือรูปเครื่องที่เข้าใช้งานล่าสุดในบัญชี Google ครับ กดเข้าไปดูรายละเอียดเครื่องที่เราใช้ได้ครับ

Edited by nearikii
  • Like 2

ขอบคุณค่ะ ลองทำดูแล้วไม่เจอเลยค่ะ เข้าล่าสุดเดือนสิงหาคม แล้วพอมีวิธีอื่นอีกไหมค่ะ ตอนนี้มืดแปดด้านเลยค่ะ T T

ปกติใช้งานเครื่องครั้งแรกก็ต้อง Activate เครื่องโดยการใส่ Apple ID อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ แม่แต่ตอนโหลดแอปก็ต้องใส่
ก็น่าจะใช้ Find My Mac ได้อยู่นะ

ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องพึ่งตำรวจอย่างเดียว
https://support.apple.com/th-th/HT204756

ลองแจ้งเครื่องหายไว้ตามเว็บซื้อขายเพื่อมีใครเจอ
http://www.mac2hand.com/14/%E0%B9%81%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87Mac%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A2/

Edited by Kawin
  • Like 1

คงต้องแจ้งความแล้วเข้าไปไล่โพสตามเว็บซื้อขายตามเม้นบนที่บอกไว้ครับผม
ทำหลายๆ ที่อย่าลืมจดไว้ด้วยนะครับ จะได้มีคนช่วยดูให้อาจจะมีโอกาสเจอบ้างอยู่ครับผม

เดี๋ยวนี้ คงโดนแยกชิ้นส่วน แถวๆรามแล้วอ่ะมั้งครับ ไม่ขายเป็นเครื่องแล้ว ที่นั้นเปลี่ยนชิพ กันได้เลย เปลี่ยนเลขได้ด้วยมั้ง เห็นแล้วเฮ้อ ผมก็ไม่รู้ว่าจะมีจรรยาบรรณตรวจสอบเครื่องหายก่อนรับซื้อหรือเปล่านะ อย่างว่า สำนึกในความถูกต้องมันสำคัญน้อยกว่าอยู่แล้ว ปากท้องสำคัญสุด

• Like 2

ขอบคุณทุกท่านมากเลยค่ะ กำลังพยายามโพสในแต่ละเว็ปเลยค่ะ

ก็พยายามทำให้เต็มที่ค่ะเนื่องจากเป็นโน๊ตบุคของออฟิศ ด้วย ขอบคุณทุกคนอีกครั้งนึงค่ะ