Jump to content
regenerate

มีใครคิดจะซื้อ Macbook Pro ตัวเก่า เพราะติดเรื่อง Port ของ NMBP 2016 มั้ยครับ

Recommended Posts

จากที่ดูงานเปิดตัวเมื่อคืน ผมเห็นว่ามันตัด Port ซะเกลี้ยงเลย ทำให้เวลาใช้งานต้องพกอุปกรณ์ต่อพ่วงไปด้วย คงไม่สะดวกในแง่การใช้งานแน่นอน

ส่วนสเปค ก็ยังให้แค่ i7 Gen6 มาอีก ทำให้ตัดสินใจไปตัวเก่าได้ง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

แต่เสียดายอย่างเดียว ผมอยากได้ i7 Gen7 เพราะจากที่อ่านข่าวมา มันทำงานได้ดีขึ้นกว่า Gen6 เยอะมาก แถมยังเรื่อง ตัวถอดรหัสวิดีโอ h.265 อีก

เรียกได้ว่า NMBP ตัวนี้ ออกมากั๊กมาก แล้วก็วุ่นวายกว่าเดิมด้วยครับ

ผมมองว่า ขึ้นอยู่กับว่าทาง Apple จะดัน USB-C จนทำให้อุปกรณ์อย่างอื่นหันมาร่วมใช้ด้วยมากแค่ไหน

โดยส่วนตัวผมมองว่า น่าจะไปรอดกับ USB-C เพราะนอกจากความเร็วแล้ว ขนาดช่องก็เอื้อกับการทำเครื่องให้บางลงได้ด้วย

เมื่อมองอนาคตว่า อุปกรณ์อื่นๆ กำลังเปลี่ยนมาใช้ USB-C กันหมด ความกังวลข้างต้นก็คงหมดไป

:coffee:  แต่อย่า  แป็ก...! เหมือนพอร์ตเดิมละกัน  สาวกเซ็งกับการเปลี่ยนบ่อย

ถ้าซื้อใช้ก็คงต้องเผชิญความลำบากในการใช้ในปี หรือ 2ปี แรกไปก่อนแหละครับ

USB-C คงมาแน่แต่ไม่ยังไม่ใช่ปีนี้และปีหน้า แต่คงทยอยๆออกมา

คนเปลียนก่อนก็ลำบากไปก่อน พออุปกรณ์ออกมาเยอะก็เข้าสู่ยุคใหม่

USB-C เป็นไรที่เวริคถ้ามีอุปกรณ์รองรับ เช่น จอนอกคุณเสียบแค่ USB-C มาแล้ว

ตัวจอนอกจ่ายไฟให้ MB พร้อมส่งภาพออก แถมส่งเสียงไปที่ลำโพงจอได้ด้วย

USB-C ดันง่ายกว่า Mini DisplayPort แน่นอน เพราะเป็นมาตรฐานสากล ลองค้นอุปกรณ์ที่ขายใน eBay สิครับ มีราคาจับต้องได้ใช้ต่อพ่วงอุปกรณ์ได้หลากหลายเชียว

แน่นอนว่าถ้าจะเอาแบบเดินไปไหนก็เจอ คงสัก 2 ปีอย่างที่ท่านข้างบนกล่าวไว้ แต่ผมว่าน่าห่วงน้อยกว่า Mini DisplayPort

i7 Gen 7 ถ้าจะเป็นตัวเดียวกับที่อยู่ใน Macbook Pro  จะยังไม่วางจำหน่ายนะครับยังไม่มีกำหนดที่แน่นอนด้วย

• Like 1

เป็นไฟล์ทบังครับที่ต้องออกครับ ออกในภาวะที่มันไม่มีอะไรสุดซักอย่างเพราะคิดว่ารอแล้วมันจะสุดเสียที (ซึ่งผิดคาด)

เรื่อง USB-C มีคนนำร่องมาแล้วครับ Apple แค่รักษาความสม่ำเสมอในการออกแบบโดยให้มาแค่รูแบบเดียวนั่นเอง

มองเกมส์แล้วคาดว่าคนซื้อรุ่นนี้ก็อยู่ในภาวะไม่ต่างจากคนซื้อ MacBook Retina รุ่นแรกก็คือ มันมีอนาคตที่ดีกว่ารออยู่ซึ่งไม่ใช่ตอนนี้

เท่าที่อ่านความเห็นจากเพื่อนๆแล้ว ผมตัดสินใจซื้อรุ่นใหม่น่าจะดีกว่าในระยะยาว

แต่ก็ขอรอจนกว่า cpu จะเปลี่ยนเป็น gen ล่าสุดก่อนหล่ะครับ ระหว่างนี้ ก็ขอติดตามรีวิวการใช้งานจริงไปก่อน เพื่อเจอปัญหาไม่คาดคิดอีก

รุ่นใหม่ 68000 ความเร็วไม่ต่าง เครื่องผม ตอน 48000  ปี 2015 ซื้อตอนออกวันแรก ค่าเงิน 30 บาทๆๆ ตอนนี้ ไปไกล เหลือเกิน กะแล้วเป็นแบบนี้ เลยรีบซื้อมาใช้ๆๆ port รุ่นเก่า ดีกว่าเยอะ  ใส่ sd card 128 gbเพิ่มความจุได้อีกเยอะ เลย อีกหน่อยมีแบบ 256gb ใช้ยาวๆๆ สบายๆๆ

เรื่องความเร็วเหมือนจะมีรีวิวเบื้องต้นมาแล้วว่าตัวฐานเทียบกันแล้วความเร็วรุ่นปัจจุบันไวกว่าครับ คงเพราะอานิสงค์จาก SSD ล้วนๆ ครับ (คล้าย ๆ กับที่เอา MacBook Air เทียบกับ MacBook Pro จานหมุนนั่นเลย)

นั่งเก็บเงินใจเย็นๆ รอเจน2 รุ่นแรกส่วนไม่สมบูรณ์ ซื้อก่อนเจ็บก่อนทุกที

ปล.อันที่จริงเก็บเงินรอตั้งแต่เรติน่ารุ่นแรกละ ป่านนี้ก็ยังเก็บเงินไม่ถึงสักที ราคาก็มันพุ่งเอาๆ

ปีหน้า มีโอกาสที่ Apple จะออก minor change (early 2017) สำหรับ NMBP ไหมครับ 

เช่นเปลี่ยน CPU เป็น Kaby Lake 

เพราะตอนนี้ใช้ MBP early 2011 อยู่ ซึ่งช้ามากกก แต่กลัวโดนหักหลัง ถ้า Apple ออก NMBP minor change ปีหน้า

จะได้ไป เพิ่ม ram + ssd ไปพรางๆก่อน 

อ้อ แต่น่าจะลุ้นเห็น New iMac ราวเดือน ก.พ. - มี.ค. ที่เคยลือกันว่ามี iPad Pro จอ 7.9" มาแทน iPad mini

ซึ่งไม่แน่ใจว่าช่วงนั้นจะปรับ Kaby Lake ใส่ MacBook Pro ด้วยหรือไม่ อีกทีก็งาน WWDC เลย

ปีหน้า มีโอกาสที่ Apple จะออก minor change (early 2017) สำหรับ NMBP ไหมครับ 

เช่นเปลี่ยน CPU เป็น Kaby Lake 

เพราะตอนนี้ใช้ MBP early 2011 อยู่ ซึ่งช้ามากกก แต่กลัวโดนหักหลัง ถ้า Apple ออก NMBP minor change ปีหน้า

จะได้ไป เพิ่ม ram + ssd ไปพรางๆก่อน 

• Like 1

ขอบคุณครับ คุณ Stp2000 สำหรับความเห็น

อยากทราบว่า ตอนนี้ เพิ่ม ram เป็น 16 (8gbx2) ใส่ MBP early 2011 จะสามารถใช้กับตัว NMBP 2016 ได้ไหมครับ

ถ้าไม่ได้จะ เพิ่มเป็น 10gb (8gb+2gb อันเก่า) + เพิ่ม ssd แทน ช่อง dvd

ปล.ใครมีร้านแนะนำบ้างครับ

อ้อ แต่น่าจะลุ้นเห็น New iMac ราวเดือน ก.พ. - มี.ค. ที่เคยลือกันว่ามี iPad Pro จอ 7.9" มาแทน iPad mini

ซึ่งไม่แน่ใจว่าช่วงนั้นจะปรับ Kaby Lake ใส่ MacBook Pro ด้วยหรือไม่ อีกทีก็งาน WWDC เลย

เรื่องเพิ่มแรม ผมแนะนำร้าน memorytoday ที่อยู่ฟอร์จูนครับ ผมไปเปลี่ยนแรมที่นั่นมา 2 รอบหล่ะ ใช้ได้ดีไม่เคยมีปัญหาครับ

ขอบคุณครับ คุณ Stp2000 สำหรับความเห็น

อยากทราบว่า ตอนนี้ เพิ่ม ram เป็น 16 (8gbx2) ใส่ MBP early 2011 จะสามารถใช้กับตัว NMBP 2016 ได้ไหมครับ

ถ้าไม่ได้จะ เพิ่มเป็น 10gb (8gb+2gb อันเก่า) + เพิ่ม ssd แทน ช่อง dvd

NMBP เพิ่ม Ram ไม่ได้ครับ

ถ้าจะลงทุนกับตัวเก่าผมแนะนำเปลี่ยนเป็น SSD ครับ

เหมือนได้เครื่องใหม่ครับ แต่ถ้า Ram ไม่พอก็เพิ่มแค่ให้พอใช้พอครับ

ใช้ไปปีนึง SSD ขายได้ไม่ยาก แต่ Ram น่าจะขายยากครับ

และ RAM เพิ่มไปก็ไม่ได้รู้สึกต่างเท่าไหร่ครับ

ตามนี้เลยครับ MBP Retina ทุกตัวเพิ่มแรมเองไม่ได้แล้ว ระหว่างเพิ่มแรมกับเปลี่ยนใส่ SSD อันหลังนี่ประสิทธิภาพดีขึ้นแบบเปิดเครื่องครั้งแรกก็รู้สึกได้เลย

NMBP เพิ่ม Ram ไม่ได้ครับ

ถ้าจะลงทุนกับตัวเก่าผมแนะนำเปลี่ยนเป็น SSD ครับ

เหมือนได้เครื่องใหม่ครับ แต่ถ้า Ram ไม่พอก็เพิ่มแค่ให้พอใช้พอครับ

ใช้ไปปีนึง SSD ขายได้ไม่ยาก แต่ Ram น่าจะขายยากครับ

และ RAM เพิ่มไปก็ไม่ได้รู้สึกต่างเท่าไหร่ครับ

แรมสองแผงขนาดไม่เท่ากัน spec ต่างกันมันจะไม่ได้ dual channel สิครับ 

เครื่องผมรุ่นเดียวกันแกะแรมเก่าออก เปลี่ยนใหม่เป็นคู่เลย ส่วนช่อง DVD นั่นถอดออกแล้วย้าย HDD ไปวางแทนที่ ตำแหน่งของ HDD เดิมใส่ SSD จากนั้น built มันเป็น Fusion drive ประสิทธิภาพสูงกว่า HDD เดิมๆ มาก แต่คงไม่เท่า SSD เพียวๆ ครับแลกมาด้วยความจุรวมที่มากกว่า ในราคาถูกกว่า

ถ้าจะซื้อผมก็มองว่าตัวใหม่ดีกว่านะครับ ส่วนเรื่องตัวเชื่อมต้อนั้นอีกสักระยะก็คงจะเป็นพอร์ทแบบนั้นกันหมดละครับ :) 

เรื่องความเร็วเหมือนจะมีรีวิวเบื้องต้นมาแล้วว่าตัวฐานเทียบกันแล้วความเร็วรุ่นปัจจุบันไวกว่าครับ คงเพราะอานิสงค์จาก SSD ล้วนๆ ครับ (คล้าย ๆ กับที่เอา MacBook Air เทียบกับ MacBook Pro จานหมุนนั่นเลย)

ใช่แต่เล่นเกม 3d หรือทำงาน กราฟฟิก ssdไม่ได้ช่วยไรเลยๆ ถ้า cpu ห่วย

ใช่แต่เล่นเกม 3d หรือทำงาน กราฟฟิก ssdไม่ได้ช่วยไรเลยๆ ถ้า cpu ห่วย

ขอถามเรื่อง CPU หน่อยครับ คือเห็นราคาในเว็บของรุ่น 15 นิ้วแล้ว จาก Corei7 2.6 เพิ่มเป็น 2.9 Ghz ต้องเพิ่มเงินอีก 300 เหรียญ (หมื่นบาทนิดๆ)

ความเร็ว และ การประมวลผลที่เพิ่มขึ้น คุ้มค่าที่จะจ่ายเพิ่มหรือเปล่าครับ

Edited by regenerate

ขอถามเรื่อง CPU หน่อยครับ คือเห็นราคาในเว็บของรุ่น 15 นิ้วแล้ว จาก Corei7 2.6 เพิ่มเป็น 2.9 Ghz ต้องเพิ่มเงินอีก 300 เหรียญ (หมื่นบาทนิดๆ)

ความเร็ว และ การประมวลผมเพิ่มขึ้นที่ได้รับ คุ้มค่าที่จะจ่ายเพิ่มหรือเปล่าครับ

quad core คุ้มครับ ถ้าจะเพิ่ม แต่ dual core เพิ่มไป แทบไม่ได้ช่วยอะไรเลย

quad core คุ้มครับ ถ้าจะเพิ่ม แต่ dual core เพิ่มไป แทบไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ขอบคุณครับ แบบนี้ค่อยน่าสนใจหน่อย

ไอ้ช่วยช่วยเฉพาะตอนโหลดข้อมูลเข้า Main memory ครับ หลังจากนั้นขึ้นอยู่กับความเร็วของ CPU กับ RAM แล้วครับ