Jump to content
Sign in to follow this  
tyong

เลือกไม่ถูกระหว่าง Macbook Pro 2016 ตัวล่างหรือตัวกลาง

Recommended Posts

ผมกำลังตัดสินใจเปลี่ยน Macbook Pro Ratina 13" late 2012 เป็น Macbook Pro 13' 2016 อยู่ครับ ปกติผมใช้แต่พวกงานเอกสาร MS Word, Excel, Powepoint และบางทีใช้ LR4 เพื่อตกแต่งรูปเป็นงานอดิเรก แต่หลังๆนี่ใช้แอพ Snapseed บน Iphone ซะเป็นส่วนใหญ่ เพราะสะดวกและใช้ง่ายกว่า LR4 

ดุจากการใช้งาน ผมคิดว่าตัวล่างน่าจะเพียงพอ และดูเหมือนจะเกินเพียงพอไปมาก แต่เพิ่มเงินอีกหมื่นกว่าบาทจะได้ touch bar กับ touch id มาเล่นด้วย แถมได้ CPU/RAM ที่มีความไวเพิ่มขึ้นอีกนิด

ตอนนี้ตัวล่างสินค้ามีจำหน่ายแล้วที่ istudio บางสาขา แต่เค้าไม่สามารถวางโชว์ได้ เพื่อคืนเกือบตัดสินใจจะซื้ออยู่แล้ว แต่ลังเลกับตัวกลางครับ เพื่อนๆช่วยผมคิดหน่อยครับว่าจะไปตัวไหนดี ขอบคุณมากครับ  :unworthy:

มันมีคำตอบในตัวครับว่า คุณจะใช้ touchbar รึเปล่า?

แต่ถ้างบคุณมีแค่ MacBook Air 13 และความสามารถที่คุณต้องการก็ไม่เกิน MacBook Air 13 ยังไงก็ตัวล่างก็สเปคแรงกว่าและน่าคบกว่า MacBook Air 13 ครับ (ถ้าไม่ติดเรื่องขาด SD Card กับ MagSafe นะ)

ปล. ถ้าซื้อแล้วรบกวนถ่ายสายชาร์ตตรงที่มี Serial number มาแชร์กันด้วยนะครับ :)

• Like 1

มันมีคำตอบในตัวครับว่า คุณจะใช้ touchbar รึเปล่า?

แต่ถ้างบคุณมีแค่ MacBook Air 13 และความสามารถที่คุณต้องการก็ไม่เกิน MacBook Air 13 ยังไงก็ตัวล่างก็สเปคแรงกว่าและน่าคบกว่า MacBook Air 13 ครับ (ถ้าไม่ติดเรื่องขาด SD Card กับ MagSafe นะ)

ปล. ถ้าซื้อแล้วรบกวนถ่ายสายชาร์ตตรงที่มี Serial number มาแชร์กันด้วยนะครับ :)

ขอบคุณมากครับ  :thumbsup:

เป็นผมจะจัดไปที่ตัว 2015 หรือไม่ก็รออีกสักปีคาดว่าตัวใหม่ที่จะมาแทนตัวนี้อาจถูกลงแต่แลกมากับเวลาที่ไม่รู้จะมาใหม่เมื่อไร 5555

สำหรับตัวนี้ผมว่ามันเจ๋งเลยนะแต่ราคาไปไกลมากขอใช้ 2012 ต่อไปอีกสักปีสองปี

• Like 1

เป็นผมจะจัดไปที่ตัว 2015 หรือไม่ก็รออีกสักปีคาดว่าตัวใหม่ที่จะมาแทนตัวนี้อาจถูกลงแต่แลกมากับเวลาที่ไม่รู้จะมาใหม่เมื่อไร 5555

สำหรับตัวนี้ผมว่ามันเจ๋งเลยนะแต่ราคาไปไกลมากขอใช้ 2012 ต่อไปอีกสักปีสองปี

ราคาเปิดมาหงายหลังกันหมดจริงๆครับ เทียบกับสเปคที่ได้ ผมเพิ่งได้ลองเล่นตัวจริงเมื่อเช้านี้ คีย์บอร์ดดีขึ้นกว่า Macbook 12 เยอะเลย ไม่รู้สึกว่ากดกระดานแล้วครับ สีเทา space grey ก้ดีดีมาก แต่ที่นี่ไม่สามารถสั่งคีย์บอร์ดไทยได้ ต้องกลับไปซื้อที่ไทยช่วงปีใหม่เลยครับ น่าเสียดายที่ไม่ซื้อที่เมืองไทยเมื่อวันก่อน เค้าไม่มีตั้งโชว์ ผมไม่แน่ใจเรื่องคีย์บอร์ดว่าจะเป้นยังไง เลยไม่กล้าซื้อครับ เดินไปร้านหลายรอบเลย 555

เมื่อกลางวันออกไปทานข้าวแวะร้านประจำ ปรากฎว่า Macbook Pro 2016 ที่เปิดตัวมาไม่ถึง 2 อาทิตย์ ร้านใหญ่ในออสเตรเลียเอามาลด 10% ละ คิดเป็นเงินไทยหลังหักส่วนลดและ GST เหลือเป็นเงิน 48,xxx บาท 1f631.png

ถ้าเน้น อะไหล่ถูก ตัวถูกๆ เพราะอะไร โดยรวมไม่แพง มากๆๆ  แต่ถ้าเน้น แทบซ่อมไม่ด้ เน้นตัวแพงๆๆ เพราะบักกรี ทั้งหมดๆๆ  ๆๆๆ 

• Like 1

จัดมาแล้ว ตัวล่างครับ สำหรับการใช้งานผม ไม่คิดว่า touch bar จะช่วยอะไรได้มาก เพราะใช้งานในออฟฟิศธรรมดา

เช็คเมล เล่นเนท ms office ติดอย่างเดียวพอร์ทอยู่ด้านซ้ายอย่างเดียว น่าจะมีข้างละ 1 พอร์ทจะ work กว่า เพราะผมต่อจอนอก

• Like 1

เมื่อกลางวันออกไปทานข้าวแวะร้านประจำ ปรากฎว่า Macbook Pro 2016 ที่เปิดตัวมาไม่ถึง 2 อาทิตย์ ร้านใหญ่ในออสเตรเลียเอามาลด 10% ละ คิดเป็นเงินไทยหลังหักส่วนลดและ GST เหลือเป็นเงิน 48,xxx บาท 1f631.png เสียดายที่ไม่มีคีย์บอร์ดไทย 

เห็นที่ไทยมีร้านรับยิงเลเซอร์ที่คีย์บอร์ดอยู่ครับ