Jump to content
Sign in to follow this  
kittitum

พี่ๆ ใช้ Mouse ตัวไหนกันบ้างครับ ที่ไม่ใช่ Magic mouse

Recommended Posts

พี่ๆ ใช้ Mouse ตัวไหนกันบ้างครับ ที่ไม่ใช่ Magic mouse

ผมซื้อ Magic mouse มาใช้ ยังงัยก็ไม่ถนัดสักที ปวดตรงข้อมือมาก   เอาเม้าต่างๆของ PC มาลอง  ใช้งานได้ดี แต่ scroll  ขึ้นลง ไม่ดีเลย ไปบ้าง ไม่ไปบ้าง  เปลี่ยนมา 3-4 ตัวแล้ว เป็นเหมือนกันหมด  เหมือน  mouse PC  ไม่เหมาะกับ MAC  

เลยมาถามพี่ๆ ว่า ใช้ mouse ตัวอื่น ที่ไม่ใช่ Magic mouse แต่ใช้งาน ได้ปกติ  บ้างไหมครับ

ชอบ ไมตี้เมาส์ แบบมีสายมากที่สุดแล้วครับ เบาดี คอนโทรลง่าย(สำหรับผมนะ)

อาจจะไม่ได้มีเวลาไปลอง เมาส์เจ๋งๆ ตัวอื่น แต่ส่วนตัวรู้สึกตัวนี้มันจบดีครับ

• Like 1

เมาส์ปากกาครับ . . . //เผ่นนน

เมาส์ของฝั่ง Windows ใช้กับ Mac ไม่ค่อยเวิร์คจริงครับ

แต่ก็ใช้ Track Pad จนชิน มีบางช่วงถึงจะใช้เมาส์แยกบ้างครับ

• Like 1

ก็เคยใช้หลายตัวครับ ทั้ง Logitech V470 และ Orochi 2013 ของ Razer แต่ตอนนี้ผมใช้ Logitech MX Anywhere 2 ที่เชื่อมต่อทั้งทาง Bluetooth และ Unifying ของ Logitech เอง ผมว่ามันโอเคนะครับ ลูกกลิ้งปรับตั้งได้พอสมควร ขนาดไม่ใหญ่เกินด้วย แถมชาร์จแบตทีอยู่ได้ 2 เดือน ซึ่งถือว่านานมาก (เมื่อเทียบกับ Orochi 2013 ของ Razer ซึ่งใช้ถ่าน AA แต่หมดเร็วมาก)

• Like 1

Microsoft Mouse 4000 ครับ

ใช้ฝั่ง windows นิ้งงงมากกก

แต่พอมาฝั่ง Mac ไม่ค่อยเวริคเท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าตั้งใจปรับดีๆ ก็คงพอใช้ได้ครับ

Apple ไม่ใจเลยยย ให้ประกัน Magic Mouse ปีเดียว

เม้าส์เจ้าอื่น เขาให้ 3 ปีหมด 

• Like 1

Logitech MX master ครับ

• Like 2

ตอนนี้ใช้ Logitech M545 ครับ สามารถโหลด app ของ logitech มาปรับแต่งปุ่มให้เหมาะกับการทำงานของเราได้ครับ ^^

• Like 1

Logitech MX Master ครับ ใช้แล้วดีมากๆเลย

ส่วนเวลาเดินทางใช้ Logtech Anywhere MX รุ่นแรกครับ

• Like 1

เดี๊ยวต้องลอง ไปดูๆ Logitech ที่พี่ๆใช้กันบ้างแล้ว   ลองดูในเน็ต แต่ละตัวราคา ราคาโหดเอาเรื่องอยู่นะครับ  

ไปลองเดินหาซื้อ มาแล้วครับ   ได้ M545 มาลองก่อนครับ ยังไม่กล้าลอง Logitech MX Anywhere 2 

M545  ใช้ได้ดีขึ้นพอสมควรเลย  แต่ตรง scroll เลื่อนขึ้นลง มันจะมี กึกๆบ้าง ไม่ไหล ลื่นสักเท่าไหร  

แต่ได้ไปลองจับตัวเทส Logitech MX Anywhere 2   scroll  มันลื่นมาก  ไม่รู้ว่า  พี่ๆที่ใช้ Logitech MX Anywhere 2  อยู่  scroll  ลื่นเหมือน magic mouse ไหมครับ  

ไม่ได้ใช้ Mouse มาตั้งแต่ เป็น Mac OS X 10.6 (Snow Leopard) 

Magic Mouse ของผมชอบสัญญาณหลุดบ่อยมาก เซ็งตรงนี้แหล่ะ

ไปลองเดินหาซื้อ มาแล้วครับ   ได้ M545 มาลองก่อนครับ ยังไม่กล้าลอง Logitech MX Anywhere 2

M545  ใช้ได้ดีขึ้นพอสมควรเลย  แต่ตรง scroll เลื่อนขึ้นลง มันจะมี กึกๆบ้าง ไม่ไหล ลื่นสักเท่าไหร  

แต่ได้ไปลองจับตัวเทส Logitech MX Anywhere 2   scroll  มันลื่นมาก  ไม่รู้ว่า  พี่ๆที่ใช้ Logitech MX Anywhere 2  อยู่  scroll  ลื่นเหมือน magic mouse ไหมครับ  

ลื่นแบบที่ต้องจับให้หยุดเลยครับ ฮ่า ฮ่า ไม่เคยเจอ Mouse ลื่นหัวแตกแบบนี้มาก่อน

• Like 1

ตอนนี้ใช้ Mouse Microsoft รุ่นมีสายปกติ ผมว่ามันก็โอเคนะครับ แต่สังเกตุตรง mouse scroll ชอบมีปัญหาทุกที ใช้มา2รุ่น Mouse scroll เลื่อนลงได้อย่างเดียว หรือไม่ก็เลื่อนลงเบาๆ ดันไหลพรวดลงข้างล่าง

อีกอันที่ลองคือ Intuos Photo ที่สามารถ touch screen ได้ อันนี้จริงๆก็ชอบครับ เพราะการทำงาน multi touch คล้ายๆ track pad บน MBP

แต่ไม่รู้ทำไม ตอนทำงานบน Pages จะ select ข้อความด้วย3นิ้ว พอปล่อยนิ้วปั๊บ ที่เรา select ข้อความไวหลุดหายตลอด -.- แต่ track pad ไม่เป็นนะ

• Like 1

Logitech รุ่นแพงตามที่ข้างบนแนะนำ เห็นในยูทูปคู่กับแม็คบ่อยมาก สงสัยจะเจ๋งจริง แต่ไม่ค่อยชอบทรงเลยครับ

ใจอยากลอง Mighty Mouse มันคลาสสิคดี แต่ไม่รู้จะรักษาไหวไหม น่าจะป่วยบ่อย ลูกกลิ้งแบบนี้

• Like 1

ลื่นแบบที่ต้องจับให้หยุดเลยครับ ฮ่า ฮ่า ไม่เคยเจอ Mouse ลื่นหัวแตกแบบนี้มาก่อน

พี่พูดสะ อยากลองเลย