Jump to content
an-mon

Macbook 2013 ถ้าอัพจาก Maverick เป็น sierra จะมีปัญหาไหมคะ

Recommended Posts

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ Macbook ที่ใช้อยู่เป็นรุ่น 2013 os บนเครื่องคือ Maverick เพราะว่าตั้งแต่ซื้อมาก็ยังไม่ได้อัพ os เลยค่ะ

ตอนแรกคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่ตอนนี้มีโปรแกรมบางตัวที่ต้องใช้ แต่เวอร์ชั่น os ที่รองรับจะเป็น 10.10 ขึ้น

เลยอยากถามว่า ถ้าอัพข้ามจาก Maverick ไปเป็น Sierra เลยจะมีปัญหากับเครื่องไหมคะ

เพราะมีเพื่อนอัพจาก Maverickเป็นSierra แล้วแมคทำงานช้าลง 

หรือว่ามีวิธีอัพเดท os ถึงแค่ 10.10 หรือเปล่าคะ ไม่ต้องไปถึง 10.12

MacBook Retina 13 Early 2013 ใช้ได้ปกติแทบไม่ต่างไปจากเดิม

อัพเลยครับ  

ผมใช้ Macbook Pro 2011 ก็ยังใช้ได้ปกติ 

MacBook Retina 13 Early 2013 ใช้ได้ปกติแทบไม่ต่างไปจากเดิม

อัพเลยครับ  

ผมใช้ Macbook Pro 2011 ก็ยังใช้ได้ปกติ 

ขอบคุณคุณdangerfuk กับkoson มากค่ะ

ทีนี้เวลาอัพจำเป็นต้อง time machine ไว้ก่อนไหมคะ

ก่อนอัพเดททุกครั้ง ควรทำ Time Machine Backup ก่อนเสมอครับ

...

ผมใช้ macbook pro mid2012 เพิ่งอัพจาก 10.9.5 maverick ไปเป็น 10.12 sierra เมื่อสามวันก่อน เนื่องจากต้องการใช้ office365 และอีกหลายแอพที่ minimum requirement ต้องการ 10.10 ครับ

ผลก็ออกมาโอเคนะครับ ใช้การได้ปกติ แต่ช้าลงอย่างเห็นได้ชัด ตั้งแต่ตอนเปิดเครื่อง จะมีแถบวิ่ง อารมณ์เดียวกับตอนเปิดคอมที่ใช้วินโดว์ แล้วก็ช้าอีกช่วงตอนที่เปิด office365 ผมคิดว่าจะไปเพิ่ม ram จาก 4GB เป็น 16GB ไปเลยครับ

ผมใช้ macbook pro mid2012 เพิ่งอัพจาก 10.9.5 maverick ไปเป็น 10.12 sierra เมื่อสามวันก่อน เนื่องจากต้องการใช้ office365 และอีกหลายแอพที่ minimum requirement ต้องการ 10.10 ครับ

ผลก็ออกมาโอเคนะครับ ใช้การได้ปกติ แต่ช้าลงอย่างเห็นได้ชัด ตั้งแต่ตอนเปิดเครื่อง จะมีแถบวิ่ง อารมณ์เดียวกับตอนเปิดคอมที่ใช้วินโดว์ แล้วก็ช้าอีกช่วงตอนที่เปิด office365 ผมคิดว่าจะไปเพิ่ม ram จาก 4GB เป็น 16GB ไปเลยครับ

โหลดนานต้องแก้ที่ storage ครับไม่ใช่เพิ่มแรม (จริงๆ ต้องเปลี่ยน cpu ให้เร็วขึ้นด้วยแต่มันทำไม่ได้)

โหลดนานต้องแก้ที่ storage ครับไม่ใช่เพิ่มแรม (จริงๆ ต้องเปลี่ยน cpu ให้เร็วขึ้นด้วยแต่มันทำไม่ได้)

@nidku53

ขอบคุณครับ ขออนุญาต จขกท ถามต่อนะครับ เผื่อเปนประเด็นต่อเนื่องที่เป็นประโยชน์

ของผม hdd500gb ผมใช้ไป 30gbเอง กำลังคิดว่าจะไปเปลี่ยนจาก hdd เป็น ssd

หรือทำอย่างไรดีครับ?

@nidku53

ขอบคุณครับ ขออนุญาต จขกท ถามต่อนะครับ เผื่อเปนประเด็นต่อเนื่องที่เป็นประโยชน์

ของผม hdd500gb ผมใช้ไป 30gbเอง กำลังคิดว่าจะไปเปลี่ยนจาก hdd เป็น ssd

หรือทำอย่างไรดีครับ?

เปลี่ยนจาก HDD เป็น SSD ช่วยเรื่องการอ่าน/เขียนให้เร็วขึ้นแน่นอนครับ ส่วนจะเร็วขึ้นเท่าใดอยู่ที่ประสิทธิภาพของ SSD รุ่นนั้นๆ ด้วยครับ

การเพิ่ม RAM จะช่วยในเรื่องการทำงานของระบบโดยรวมให้ราบลื่นขึ้น อย่างเช่นถ้าชอบเปิดเว็บไว้ทีละหลายๆ หน้า สลับไปๆ มาๆ นี่แรมช่วยได้เยอะเลย ไม่ต้องพูดถึงโปรแกรมตกแต่งรูปอันนั้นจะยิ่งเห็นผลชัดเจนครับ แต่ถ้าจะเพิ่ม RAM ควรเปลี่ยนเป็นคู่ ด้วยยี่ห้อและรุ่นเดียวกันนะครับ

สรุปว่า ดีที่สุดคือทำทั้งสองอย่าง แต่ถ้างบจำกัด คิดว่าจัด SSD ก่อน จะเห็นผลเรื่องการเปิด/ปิด ชัดเจนกว่าครับ

ก่อนอัพเดททุกครั้ง ควรทำ Time Machine Backup ก่อนเสมอครับ

...

ขอบคุณมากค่ะ จะลองศึกษาวิธีทำดูค่ะ

แล้วตอนใช้งานช้าลงมากไหมคะ  ปกติจะใช้โปรแกรมฝั่ง adobe เป็นหลักกลัวว่าจะมีปัญหาเหมือนกัน เพราะถ้าช้าลงคงทำงานลำบาก แต่ที่ต้องอัพ เพราะมีบางโปรแกรมรองรับ 10.10 ขึ้น

MacBook Pro 2013 คงทำอะไรกับอุปกรณ์ภายในมันไม่ได้แล้วครับ ก็อัพ ๆ ไปเถอะครับ อย่างแย่ก็อืดขึ้นอีกหน่อย

ตอนนี้อัพเป็น sierra เรียบร้อยแล้วค่ะ ยังไม่มีปัญหาอะไร เครื่องเร็วเหมือนเดิม ไม่ช้าไม่อืด

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ

• Like 1