Jump to content
tum

ถ้าไม่สามารถเปลี่ยนภาษาด้วย Caps Lock ได้อีก ... จะดีมั้ย

Recommended Posts

พอดีมีประเด็นในกลุ่มเพื่อนๆ พี่ๆ ที่คุยกันว่า ตอนนี้ค่า Default ในการเปลี่ยนภาษาของ macOS คือ Control + Spacebar 

ไม่ใช่ Command ด้วยนะครับ เอาแบบสากลเลย ทุกๆ ประเทศที่ใช้ภาษาของตัวเองคู่กับภาษาอังกฤษ จะสลับแป้น Keyboard โดยใช้ Control + Spacebar

เหมือนว่าตอนนี้ จะมีแค่บ้านเราที่เดียว ที่ใช้ปุ่ม Caps lock ได้ด้วย ในการเปลี่ยนภาษา

ถ้าในอนาคต macOS จะไม่สามารถกด Caps lock เพื่อเปลี่ยนภาษาแบบตอนนี้ได้แล้วล่ะ มันจะเป็นยังไง

คิดว่ายังไงกันบ้างครับ

==============

โดยส่วนตัว ไม่ได้ใช้ Keyboard พิมพ์ภาษาอังกฤษเยอะนัก เลยชอบที่จะใช้ปุ่ม Caps Lock

โดยเฉพาะเวลาพิมพ์ตัวเลข เพราะ Keyboard เป็นแบบไม่มี Numeric ด้านข้าง เวลาพิมพ์ตัวเลข จะใช้นิ้วก้อยกด Caps lock ก่อนพิมพ์ ก็จะสะดวกดี

ถ้าไม่มีเสียแล้ว เวลาพิมพ์ตัวเลขอารบิค 1234567890 ขณะที่พิมพ์ไทย ก็จะต้องปรับพฤติกรรมอีก

ผมไม่ติดปัญหาเรื่องปรับพฤติกรรมเท่าไหร่ เพราะอย่างตอนที่ Apple ออก Scroll Drirection แบบ Natural มา แรกๆ ก็งงๆ แต่ก็ปรับได้ในวันสองวัน จนทุกวันนี้ใช้ PC Windows ไม่ถนัดไปเลย

แชร์ความคิดเห็นกันครับ เผื่อมีใครมาเห็นว่าเป็นประโยชน์ จะได้ให้เขาเอาไปใช้พัฒนาได้บ้าง จากฐานเสียงเล็กๆ ของพวกเราครับ

• Like 3

ผมว่ากดคีย์เดียวแบบนี้ก็ดีแล้วอะครับ

สองคีย์ไม่ถนัด เวลาคนอื่นมาใช้เครื่อง ก็ไม่ถนัด

ขอกดคีย์เดียวกับ windows ได้ยิ่งดี ฮา

• Like 2

รู้สึกว่า Seirra มันจะมี trick ให้กลับมาเปลี่ยนภาษาด้วย Cap Lock ปุ่มเดียวได้เหมือนเก่า ผมลองแล้ว เอ๋อๆ ใช้ได้ 1-2 วัน แล้วเดี๋ยวก็กดไม่ได้อีกละ เป็นๆ หายๆ สรุปตอนนี้ถอยกลับมา El Capitan ละครับ ยังไงส่วนที่ Seirra เพิ่มขึ้นมาก็ไม่ได้ประโยชน์อะไรสำหรับ Mac เก่าๆ ของผมอยู่แล้ว แต่เปลี่ยนภาษาลำบากนี่ทนไม่ได้จริงๆ

• Like 2

ผมว่ากดคีย์เดียวแบบนี้ก็ดีแล้วอะครับ

สองคีย์ไม่ถนัด เวลาคนอื่นมาใช้เครื่อง ก็ไม่ถนัด

ขอกดคีย์เดียวกับ windows ได้ยิ่งดี ฮา

เข้าใจว่า Windows 10 ก็ใช้ปุ่ม Windows+Space Bar สำหรับเปลี่ยนภาษาใช่ไหมครับผม

...

• Like 1

สมัยเคยใช้ Windows กดเปลี่ยนภาษาใช้ ~ อะ

เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นแบบไหนแล้ว

• Like 1

เข้าใจว่า Windows 10 ก็ใช้ปุ่ม Windows+Space Bar สำหรับเปลี่ยนภาษาใช่ไหมครับผม

...

Default แบบนั้นครับ ส่วนมากจะตั้งต่าแบบดั้งเดิม ตามลุงตั้มบอกเลย
  • Like 2

ผมกด Control + Spacebar ครับ

• Like 3

วินโดว์10 ก็ใช้2ปุ่ม

แต่ส่วนใหญ่คงกดเปลี่ยนไปใช้ปุ่ม ~ เหมือนเดิม มันเซ็ตได้

• Like 2

คิดว่าไม่น่าเปลี่ยนนะตรับเพราะแป้นพิมพ์แบบใหม่ก็อุตส่าห์ระบุวิธีใช้ Cap Lock ไว้อย่างชัดเจนว่า ก/A

Edited by ezy
  • Like 2

ไม่เคยใช้ Caps Lock เปลี่ยนภาษาเลย รู้สึกรำคาญด้วยที่เป็นแบบนี้ ดีกว่าถ้ายกเลิก

• Like 2

default ของ macOS จะใช้ Command-Space Bar สำหรับ Spotlight Search และถ้ากด Command-Space Bar ค้างไว้จะปลุก Siri ขึ้นมาสั่งงาน ผมคิดว่าเป็น UI / UX ที่ตรงไปตรงมามากกว่า

การใช้ Caps Lock สลับภาษาไทย-อังกฤษ ทำให้เวลาจะพิมพ์อักษรอังกฤษตัวใหญ่ทำลำบากเพราะต้องกด Shift ค้างไว้ตลอดเวลาแทน

แถมตั้งแต่ macOS Sierra มานี่มันทำงานได้บ้างไม่ได้บ้างยิ่งทำให้การพิมพ์สองภาษายุ่งยากวุ่นวายหนักเข้าไปอีก

ตอนนี้กำลังลองปรับตัวไปใช้ Control-Space Bar สำหรับการเปลี่ยนภาษาอยู่ ยังไม่ชินเลยครับ เพราะใช้ Caps Lock มานานกว่า 20 ปีแล้ว แต่หากการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ทำให้การพัฒนาภาษาไทยในระบบโดยรวมก้าวหน้าอย่างรวดเร็วและเป็นประโยชน์กับผู้ใช้มากขึ้น ก็น่าสนใจครับ

...

• Like 1

ผมติด Command+Spacebar  ในการเปลี่ยนภาษาไปแล้วอ่ะเพราะมันใกล้กัน หลังๆถูกเปลี่ยนไปเป็น Control + Spacebar  ผมก็เปลี่ยนกลับมาใช้ Command-Spacebar เหมือนเดิม

Control + Spacebar มันไกลกันเกินไป

Edited by bigkung
  • Like 3

ผมใช้ cmd+spacebar เปลี่ยนภาษาเพราะชินแล้วขี้เกียจปรับพฤติกรรม ฮ่าๆ, option+spacebar เป็น spotlight search

(นอกเรื่อง)

ขนาดบางเวลาใช้ Windows 10 ผมก็ไปหาวิธีปรับเม้าส์ให้เป็นแบบ natural

• Like 3

ติดใช้ caplock ไปแล้วครับ ตอนนี้ใช้ sierra แล้วมันเอ๋อๆ เวลาพิมพ์ที่อยู่ที่ต้องใช้ตัวเลขผสมภาษาไทยนี่หงุดหงิดมาก เครื่องที่ผมใช้ ผมกับภรรยาใช้ด้วยกันจะปรับเปลี่ยนอะไรทีขอสารภาพเลยว่าโคตรลำบากเพราะต้องไปสอนเค้าอีก เมียหงุดหงิดขึ้นมาอ่าวตรูต้องเปลี่ยนกลับเป็นแบบเดิมอีก 5555 ทุกวันนี้ scroll เม้าส์ยังใช้แบบเดิมอยู่เลยไม่กล้าเปลี่ยนเป็น natural 

• Like 2

เพิ่งเห็น Magic Keyboard ของ New iMac ตัวใหม่ที่ปุ่ม caps lock พิมพ์เป็น ก/A แล้วรู้สึกหงุดหงิด ไม่แฮปปี้เลยครับ ทำไมต้องพิมพ์ชัดขนาดนั้นดู Low Cost ไปเลย ทั้งที่ macOS ก็สามารถปรับอิสระได้ ไม่ใช่ล็อคหน้าที่ปุ่มไว้สักหน่อย

• Like 2

คิดว่าไม่น่าเปลี่ยนนะตรับเพราะแป้นพิมพ์แบบใหม่ก็อุตส่าห์ระบุวิธีใช้ Cap Lock ไว้อย่างชัดเจนว่า ก/A

เพิ่งเห็น Magic Keyboard ของ New iMac ตัวใหม่ที่ปุ่ม caps lock พิมพ์เป็น ก/A แล้วรู้สึกหงุดหงิด ไม่แฮปปี้เลยครับ ทำไมต้องพิมพ์ชัดขนาดนั้นดู Low Cost ไปเลย ทั้งที่ macOS ก็สามารถปรับอิสระได้ ไม่ใช่ล็อคหน้าที่ปุ่มไว้สักหน่อย

อยากบอกว่า ประเด็นนี้ที่ถูกยกขึ้นมา เพราะไอ้ ก/A บน Keyboard ใหม่นี่แหละครับ

ถ้ามันถึงขั้นเพี้ยนมานานจนฝังรากลงไปใน Hardware แล้ว มันควรยอมรับหรือควรแก้ไข

เพราะรู้สึกเหมือนเป็นปุ่ม ~ ใน Windows ไปแล้ว

อีกอย่างก็คือบน Sierra นี่ พิมพ์สลับภาษาด้วย Caps Lock นี่เรียกว่าห่วยสนิทเหมือนที่คุณ datian บอกเลย

แถมการทำงานบนหลายๆ โปรแกรมอย่าง Final Cut Pro X งี้ บรรดา Hot Key ทั้งหลายแหล่ ทำงานเฉพาะในภาษาอังกฤษ

เวลากด Caps lock แล้วไฟขึ้น แต่มันแอบไม่สลับภาษาจริงๆ ให้ ส่งผลให้คีย์ลัดไม่ทำงาน ต้องสลับไปสลับมาจนงงเอง

สุดท้ายผมก็ต้องพยายามปรับพฤติกรรม ค่อยไล่สลับภาษาด้วย Command+Spacebar แทนตลอด

เลยคิดว่า ถ้ามันจะไม่ดีขนาดนี้ ถ้ากล้าๆ ตัดทิ้งไปเลย ก็น่าจะดีนะ

แต่ขณะเดียวกัน ไอ้การปรับพฤติกรรมนี่ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายด้วยนะ

• Like 2

ปุ่ม ~ ไม่ค่อยมีผลเพราะมันไม่ยุ่งเกี่ยวกับโปรแกรม ไม่ใช่ปุ่มที่เป็นสากลกับโปรแกรมในภาษาอังกฤษ

แต่กับ caps lock นี่สากลเขากำหนดมาแล้วว่าใช้ทำอะไร แต่การที่ Apple ไปกำหนดเป็นปุ่มเปลี่ยนภาษาผมว่าไม่ make sense เลย มันพาลป่วนแอพพลิเคชันอื่นๆ ที่ออกแบบตามหลักสากลในภาษาอังกฤษ แล้วก็โยนให้ความป่วนนี้ผู้ใช้งานรับกรรมกันไป ไม่เข้าท่าจริงๆ

อยากบอกว่า ประเด็นนี้ที่ถูกยกขึ้นมา เพราะไอ้ ก/A บน Keyboard ใหม่นี่แหละครับ

ถ้ามันถึงขั้นเพี้ยนมานานจนฝังรากลงไปใน Hardware แล้ว มันควรยอมรับหรือควรแก้ไข

เพราะรู้สึกเหมือนเป็นปุ่ม ~ ใน Windows ไปแล้ว

อีกอย่างก็คือบน Sierra นี่ พิมพ์สลับภาษาด้วย Caps Lock นี่เรียกว่าห่วยสนิทเหมือนที่คุณ datian บอกเลย

แถมการทำงานบนหลายๆ โปรแกรมอย่าง Final Cut Pro X งี้ บรรดา Hot Key ทั้งหลายแหล่ ทำงานเฉพาะในภาษาอังกฤษ

เวลากด Caps lock แล้วไฟขึ้น แต่มันแอบไม่สลับภาษาจริงๆ ให้ ส่งผลให้คีย์ลัดไม่ทำงาน ต้องสลับไปสลับมาจนงงเอง

สุดท้ายผมก็ต้องพยายามปรับพฤติกรรม ค่อยไล่สลับภาษาด้วย Command+Spacebar แทนตลอด

เลยคิดว่า ถ้ามันจะไม่ดีขนาดนี้ ถ้ากล้าๆ ตัดทิ้งไปเลย ก็น่าจะดีนะ

แต่ขณะเดียวกัน ไอ้การปรับพฤติกรรมนี่ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายด้วยนะ

• Like 3