Jump to content
datian

ฉลองบอร์ดหน้าตาใหม่ขอเจิมกระทู้เลยละกันครับ

Recommended Posts

เห็นลุงตั้มปักหมุดให้แจ้งปัญหาการใช้งาน ผมดันหาปุ่ม reply ในกระทู้นั้นไม่เจอ 555 เลยขอเจิมแจ้งทางนี้ละกันครับ กดปุ่ม search แล้วช่องข้างๆเวลาแสดงผลมันถูกบังอยู่อ่ะครับ ไม่รู้เป็นเพราะผม set font ให้ใหญ่เองรึป่าว (แบบว่าแก่จนสายตาไม่ค่อยจะดีแล้ว) ส่วนอันอื่นยังไม่เจอครับเพราะพอเห็นบอร์ดใหม่ผมรีบกดลองช่อง search ก่อนเลยเพราะตอนเป็นอันเดิม search ของที่นี่เป็นอะไรที่น่าปวดตับมากๆ 555 :cold_sweat:

Screen Shot 2017-08-11 at 20.46.08.png

• Like 1
  • Thanks 1

โอ้ ขอบคุณมากเลยครับ

หน้าแรกตอนนี้ Refresh กระทู้ช้ามาก

Reply Topic เป็นช่องใต้กระทู้อะครับ

Screen Shot 2017-08-11 at 9.02.08 PM.png

แล้วก็ ปัญหาที่บอก เป็นกะ Safari ครับ Chrome ไม่เป็น เดี๋ยวผมแจ้งไปที่ต้นทางครับ

Screen Shot 2017-08-11 at 9.02.53 PM.png

• Like 1

ช่วยกันลองแล้วรายงานผลกันนะครับ

...

• Like 1

ระบบ Search ยังมีปัญหาครับ

เดี๋ยวผมหาทางเอา Google มาใส่อีกที

พบว่า Database Search หายไปทั้งกระบิ เกิดจากปัญหาเรื่องระบบภาษาครับ

ตอนนี้ระบบต้องทยอยเก็บข้อมูลใหม่

• Like 1

เจอปัญหาเรื่อง Reply ไม่ได้ละครับ

ค่า Permission มันเด้งไป แก้แล้วครับ ลองเข้าไปตอบดูครับ

• Thanks 1

ดูโล่งเตียนดี :)

ระบบ Search ผมเข้าใจว่าเกี่ยวกับ Collation นะ อาจจะต้องทำ Collation เป็นไทย แต่ก็ต้องมา migrate ตัวข้อมูลให้เป็น Collation ไทยก่อน (แต่ถ้าปัจจุบันเป็น UTF8 อยู่แล้วก็ไม่ต้องทำ อาจจะต้องรอมันทำ index ให้เรียบร้อยแทน)

• Like 1

Just now, ezy said:

ดูโล่งเตียนดี :)

ระบบ Search ผมเข้าใจว่าเกี่ยวกับ Collation นะ อาจจะต้องทำ Collation เป็นไทย แต่ก็ต้องมา migrate ตัวข้อมูลให้เป็น Collation ไทยก่อน (แต่ถ้าปัจจุบันเป็น UTF8 อยู่แล้วก็ไม่ต้องทำ อาจจะต้องรอมันทำ index ให้เรียบร้อยแทน)

ใช่ฮะ ตอนนี้ทิ้งให้มัน index ไปก่อน

ว่าว.... โลกิ้นด้วยเฟสบุ๊คได้ด้วย ผมน้องใหม่ขอคำแนะนำด้วยนะครับ :)

• Like 1
  • Haha 2

ตอนแรกรูป avatar ไม่ขึ้น จะกดรีพอร์ตฟ้องแล้ว :)

• Haha 1

12 hours ago, datian said:

ส่วนอันอื่นยังไม่เจอครับเพราะพอเห็นบอร์ดใหม่ผมรีบกดลองช่อง search ก่อนเลยเพราะตอนเป็นอันเดิม search ของที่นี่เป็นอะไรที่น่าปวดตับมากๆ 555 :cold_sweat:

ตอนนี้มัน Index เสร็จแล้ว ระบบ Search ฉลาดขึ้นเยอะเลยครับ

12 hours ago, datian said:

เห็นลุงตั้มปักหมุดให้แจ้งปัญหาการใช้งาน ผมดันหาปุ่ม reply ในกระทู้นั้นไม่เจอ 555 เลยขอเจิมแจ้งทางนี้ละกันครับ กดปุ่ม search แล้วช่องข้างๆเวลาแสดงผลมันถูกบังอยู่อ่ะครับ ไม่รู้เป็นเพราะผม set font ให้ใหญ่เองรึป่าว (แบบว่าแก่จนสายตาไม่ค่อยจะดีแล้ว)

แก้ได้ละครับ เป็นที่ Theme ตอนนี้แสดงผลถูกต้องละครับ

Screen Shot 2017-08-12 at 9.30.07 AM.png

ชอบหน้าตาบอร์ดใหม่นะครับ แต่ไม่ทราบว่าสามารถเลือก theme ได้มั้ยครับ ชอบแบบ theme สีดำแบบบอร์ดเดิมมันดูชัดเจนดีครับ

เป็น Feedback ของผมเองครับ 😊

• Like 1

เสียตังอันนี้ไปแล้วววววว

เดี๋ยวผมลองหาดูว่ามีอะไรมาแทนได้บ้างนะครับ ^_^ 

• Like 1

ขอร่วมเจิมและแสดงความยินดีกับ Freemac ที่อยู่คู่กับสังคมผู้ใช้แมคในไทยมานานจนถึงปัจจุบันครับ.

• Like 2

On 8/13/2017 at 7:59 AM, ayashi said:

ชอบหน้าตาบอร์ดใหม่นะครับ แต่ไม่ทราบว่าสามารถเลือก theme ได้มั้ยครับ ชอบแบบ theme สีดำแบบบอร์ดเดิมมันดูชัดเจนดีครับ

เป็น Feedback ของผมเองครับ 😊

หาสีดำมาเพิ่มให้ละครับ ใครชอบอ่านแนว Dark สามารถเลือกเปลี่ยน Theme ไปเป็น Black Chrome ได้นะครับ

Screen Shot 2017-08-16 at 1.48.54 PM.png

วิธีเปลี่ยน สามารถทำได้โดยลงไปที่หน้าล่างสุดของเว็บ แล้วกดที่ Themes แล้วเลือกที่ชอบครับ

Screen Shot 2017-08-16 at 1.49.08 PM.png

ส่วน Theme ที่เราใช้เป็นหลักอยู่ ชื่อ Snapshot 4.2 ครับ

สามารถเปลี่ยนรูป Background ได้นะครับ

โดยที่แถบชื่อคุณบนหัวเว็บ จะมี icon รูปภาพอยู่ คลิกตรงนั้นครับ จะมีแบบ Background ให้เลือกใช้ได้ครับ

Screen Shot 2017-08-16 at 1.49.24 PM.png

• Like 2
  • Thanks 1

ไม่ได้เข้ามานาน หน้าตาแปลกไปเลย

ยังไม่คุ้นครับ

• Haha 2

เปิดมางงเลย

• Haha 2