Jump to content
Sign in to follow this  
sling_th

ทําไมแอปเปิ้ลถึงเปลี่ยนไปใช้แอพ 64bit...

Recommended Posts

ในฐานะคนใช้เราได้ประโยชน์อะไรครับ?

ขอบคุณครับ

คงเหตุผลเดี๋ยวกับฝั่ง PC แหละมั้งครับ เพื่อรองรับการทำงานได้มากขึ้น 32Bit คงไม่พอใช้ละ

• Like 1

หลัก ๆ คือ "แรม" ครับ การอ้างถึงตำแหน่งหน่วยความจำแบบ 32-bit ด้วย 1 ชุดคำสั่งมันอ้างได้แค่ค่าไม่เกิน 4 GB ซึ่งหากจะไปไกลกว่านั้นแต่เดิมมันต้องใช้มากกว่า 1 ชุดคำสั่ง (ซึ่งเปลืองเวลาในการกระมวลผล) การใช้ชุดคำสั่งแบบ 64-bit ก็จะช่วยตัดปัญหานี้ได้ แต่ก็จะไปเสียเรื่องอื่นแทน เพราะการลงทุนเบื้องต้นมันจะสูงกว่า 32-bit (แอพจะกินแรมมากขึ้นทันที) ก็เลยทำให้ต้องหาทางอื่นรีดพลังจากการที่ต้องเสียเรื่องนี้ไปเพื่อชดเชยกัน

ปล. Windows Server รุ่นเก่า ๆ edition สูง (Enterprise) แม้จะเป็น 32-bit ก็ใช้แรมในเครื่องมากกว่า 4GB ได้นะ

• Like 1

ผมจำได้เมื่อครั้งเปิดตัว PowerMac G4 ที่เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ CPU PowerPC แบบ 64Bit เจ้าหน้าที่จาก Apple บอกเองว่าการเปลี่ยนทั้ง CPU และซอฟ์แวร์(ในอนาคต ณ ตอนนั้น) มาเป็นแบบ 64Bit จะทำให้สามารถอ้างอิงตำแหน่งของหน่วยความได้มากถึง 64 เพตาไบต์ (พันเทราไบต์) ซึ่งเป็นการขยายความสามารถในการประมวลผลอย่างมหาศาล เหมือนเลาๆ ว่าวันนี้เจอลุงโต้งอยู่ด้วยป่าวน๊า แต่จำไม่ได้จริงๆ เพราะมันก็น่าจะเกิน 16 ปีมาแล้วมั้ง

• Like 1

10 hours ago, Pondper said:

ผมจำได้เมื่อครั้งเปิดตัว PowerMac G4 ที่เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ CPU PowerPC แบบ 64Bit เจ้าหน้าที่จาก Apple บอกเองว่าการเปลี่ยนทั้ง CPU และซอฟ์แวร์(ในอนาคต ณ ตอนนั้น) มาเป็นแบบ 64Bit จะทำให้สามารถอ้างอิงตำแหน่งของหน่วยความได้มากถึง 64 เพตาไบต์ (พันเทราไบต์) ซึ่งเป็นการขยายความสามารถในการประมวลผลอย่างมหาศาล เหมือนเลาๆ ว่าวันนี้เจอลุงโต้งอยู่ด้วยป่าวน๊า แต่จำไม่ได้จริงๆ เพราะมันก็น่าจะเกิน 16 ปีมาแล้วมั้ง

PowerPC 970 (หรือ G5) จาก IBM โปรเซสเซอร์ 64 บิท เริ่มใช้ใน PowerMac G5 หนะครับลุงปอนด์ ^_^

...

14 hours ago, mike said:

PowerPC 970 (หรือ G5) จาก IBM โปรเซสเซอร์ 64 บิท เริ่มใช้ใน PowerMac G5 หนะครับลุงปอนด์ ^_^

...

ฮี่ๆๆๆ ขอบคุณคร๊าบ พี่ไมค์ มันก็น๊าน นานมาแล้ว ผมก็จำตัวเลขผิดไป ขออภัยอย่างรุนแรง ครับ

• Like 1

ไม่มีปัญหาครับผม

...

ถ้ามีการคำนวนค่าตัวเลขจะมีผลมากครับ คำนวนรอบเดียวแทนที่จะต้องคำนวนสองรอบ(สำหรับตัวเลขหลักเยอะๆ ผลคือได้ความเร็ว) RAX

ส่วนอีกอันก็ตามที่รู้ๆกัน อ้างอิงตำแหน่งบน Memory ได้เยอะขึ้น โดยไม่ต้องใช้อัลกอลิทึมซับซ้อนด้วย(ผลคือความเร็ว) การอ่านข้อมูล String ก็ ใช้ RSI กับ RDI ใน Memory ตรงๆเลยลดขั้นตอนการทำงาน

อันนี้ของ X86 นะ

เหตุผลที่ผมยกตัวอย่างเป็นภาษาระดับต่ำเพราะ มันมองเห็นภาพมากที่สุด พวกภาษาระดับกลางกับระดับสูงมันจัดการตรงนี้ให้เบื่องหลังเพราะงั้นก็ไม่ค่อยรู้ความสำคัญหรอกจะเห็นแค่คำสั่งเกี่ยวกับ memory เป็น 64 bit เท่านั้น ถ้าใครเคยเขียนภาษานี้จะรู้แม้แต่การคำนวนการนับ ก็ยังต้องทำอะไรหลายอย่างมากกว่าจะได้เลขหลังคำนวนและมีปัญหาหลักเลขล้นจนต้องเอาไปพักค่าไว้ที่ memory แล้วแยกส่วนคำนวน แล้วเอามาต่อกัน

เพราะฉะนั้น 64bits มีผมในด้านความเร็วทั้ง CPU และ การใช้พื้นที่ใน Memory แบบอ้างอิงตรงๆได้มากขึ้นครับ

Edited by bigkung
  • Like 1