Jump to content
Sign in to follow this  
Vadi Forte

Review: 12" MacBook 2017 ในแง่การใช้งานจริง

Recommended Posts

Posted (edited)

รีวิว MacBook (Retina, 12-inch, 2017)

- 1.2 GHz Intel Core m3

- 8 GB

- SSD 256GB

บอกได้คำเดียวว่าอย่า Underestimate ครับ

หลังจากที่ผมได้แชร์ประสบการณ์ทั้งรุ่นเล็กมาก ๆ อย่าง Macbook Air 11 นิ้ว จนมาถึงพี่ใหญ่สุดอย่าง Macbook Pro 15 นิ้วไปแล้ว 

อีกหนึ่งในความฝันลึก ๆ คืออยากมีโอกาสในการรีวิวตัว 12" Macbook ให้ทุกท่านเพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจ

เนื่องจากตัวล่าสุดที่ผมใช้คือ MacBook Pro 15 นิ้ว แต่อยู่มาวันหนึ่ง เจ้าชิพการ์ดจอก็ได้เกิดเสียหาย

ผมเลยต้องส่งน้องไปเข้าศูนย์ ผ่านไป 1 อาทิตย์ เช็คดูที่ศูนย์อีกรอบ คราวนี้เปลี่ยนบอร์ดให้ แต่ว่า Touch ID ดันไม่ทำงาน ; w ; 

ก็เลยต้องนอนที่ศูนย์อีกหนึ่งอาทิตย์ รวม ๆ แล้วที่ไม่ได้ใช้งานเครื่อง 15 นิ้วน่าจะประมาณ 2 อาทิตย์

ส่วนตัวแล้วผมเป็นคนชอบดูรีวิว Notebook และอุปกรณ์ IT ในยูทูปมาก เวลาผมสนใจอะไรผมจะศึกษาหาข้อมูลอย่างหนัก

ครั้งหนึ่งผมเคยสงสัยว่า 12" MacBook ที่เค้าว่ากันว่าช้า นี่มันจริงหรือเปล่า ผมก็หาข้อมูลต่าง ๆ ก็มีคนว่าไป 108

จากข้อมูลที่ได้ สถานการณ์มันคล้าย ๆ ตอนที่ผมตัดสินใจซื้อ MacBook Air 11 นิ้ว ดังนั้นผมจึงเดาว่า 

คนส่วนมากจะ Underestimate เจ้า 12" MacBook มากไปหน่อย 

เอาจริง ๆ คนที่บอกว่าช้า หรือทำงานไม่ได้ นั่นนี่ ส่วนใหญ่คือคนที่ไม่ได้ใช้งานจริง

เพราะพออ่านคอมเม้นท์ดี ๆ แล้ว สุดท้ายพวกเขาก็จะไปลงเอยที่ Macbook Pro 

สุดท้ายแล้ว ณ วันที่เครื่อง MacBook Pro 15 นิ้วของผมไปหวัน

เนื่องจากผมต้องทำงานกับคอมตลอด ผมเลยได้โอกาสในการซื้อเจ้า 12" Macbook ซะเลย

กะว่าพอเครื่อง MacBook Pro 15 นิ้วกลับมา จะยกเครื่องให้แฟนใช้

เข้าสู่รีวิว

ผมจะเน้นส่วนที่สำคัญ ที่รู้สึกว่าควรจะรู้

ส่วนที่สำคัญที่สุด : หน้าจอ

ปัญหาหลักที่รู้สึกกังวลมากที่สุด ตอนที่ตัดสินใจจะซื้อคือ ขนาดหน้าจอ 

จะเรียกว่าขนาดก็ไม่ถูกซะทีเดียว ต้องเรียกว่า ขนาด Canvas ที่จะสามารถใช้งานได้

เพราะเจ้า 12" MacBook นั้นเมื่อปรับ Resolution สูงสุดแล้วได้แค่ 1440 x 900 เท่านั้น

เทียบเท่า MacBook Air 13" ซึ่งจากคนที่เคยใช้ MacBook Pro 15" มาด้วย 1920 x 1200 นั้น

ถือว่าทำให้พื้นที่การทำงานนั้นหดหายลงไปอย่างมาก 

แต่... ผมก็ได้ทำการหา Solution ไว้แล้ว นั่นก็คือใช้ 3rd Party ในปลดล็อค Resolution ให้สูงขึ้น 

ชื่อ QuickRes ในราคา 14.99 เหรียญ ซึ่งสามารถปรับไปได้สูงสุดถึง 2304 x 1440 (ตาม Resolution ของแต่ละ Model)

ผมได้ทำการทดลองปรับใช้หลาย ๆ Resolution ที่เค้ามีตัวเลือกให้ พบว่าขนาด 1920 x 1200 คือ Resolution ที่ดีที่สุด

คือ ตัวหนังสือไม่เบลอ หรือเล็กจนเกินไป ซึ่งทำให้ผมได้พื้นที่การใช้งานเท่าตัว MacBook Pro 15" เลยทีเดียว

แต่ต้องแลกกับตัวหนังสือที่เล็กลงนิดนึง แต่ไม่ถึงกับเล็กมากจนอ่านไม่ได้

การใช้งาน

ผมทำงานเป็น Web Developer ส่วนมากคือการรัน Command Line ติดตั้ง Node Package, Run Build Script 

มีการใช้งาน Photoshop บ้าง, มีงานของลูกค้าที่ส่งมาเป็น Adobe Illustrator บ้าง, Sketch บ้าง ซึ่งประสบการณ์การใช้งานนั้น

ต้องบอกว่า "สามารถทำงานได้ตามปกติ" แต่... มีบางอย่างอาจจะช้ากว่าเครื่องทั่วไป เช่น การ Export รูปขนาดใหญ่ หรือ

การ Run Build Script ขนาดใหญ่ ครั้งหนึ่งเคยต้อง Run Build React-native ผ่าน Simulator X-Code ซึ่งเป็นการ Build ที่ทดสอบความอดทนมาก ๆ

คือเปิดทิ้งไว้ แล้วไปเดินเล่นได้เลย (จากปกติ 1 นาที เครื่องนี้อาจจะใช้ 3 - 5 นาที) 

ผมเคย Export Final Cut Pro ยาว 1 นาที ใช้เวลา Export ประมาณ 3 - 4 นาที 

ปัญหา

เครื่องค้าง!! มีความค้างบ่อยอยากมีนัยสำคัญ เข้าใจว่าเครื่องช้า ด้วยความที่เราเป็นพวกมือไว คลิกปุ๊ปปับ ใช้คีย์ลัดแทนการคลิก ทำให้บางครั้งรู้สึกว่า

มีอาการโหลด หรือค้าง เป็นบางครั้ง ซึ่งทำให้เรารู้สึกว่า Workflow มันติดขัด <<< ข้อนี้จะไม่มีปัญหา ถ้าเราไม่เคยใช้เครื่องแรง ๆ มาก่อน เช่น MacBook Pro 

Temperature & CPU Using

ผมได้ทำการลงโปรแกรม iStat ไว้เพื่อดูอุณหภูมิและ CPU Using เพื่อคอยดู พฤติกรรมของเครื่อง

สรุปคือ ถ้าทำงานธรรมดา อุณหภูมิจะอยู่ที่ 50 - 60 องศา ผมเคย CPU พุุ่งไป 100% และ 98 องศาครั้งหนึ่ง

ตอน Export ไฟล์ Sketch ไฟล์ใหญ่ แต่ก็แปปเดียว

พอร์ต

พอร์ตเดียว ไม่มีปัญหาใด ๆ สำหรับผม เพราะไม่ได้เสียบอะไรเลย จอนอกก็ไม่ได้ต่อ

แต่คิดอยู่ว่าถ้าต่อจอนอก เครื่องน่าจะร้อนกว่าเดิมแน่ ๆ ตามประสา MacBook

สรุป

เครื่องนี้เหมาะสำหรับการใช้งานทั่วไปครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นงานเอกสาร หรือว่า Web Browsing เหมือนตามรีวิวต่าง ๆ 

คนที่สายเดินทางบ่อย Minimal หรือว่าไม่อยากแบกอะไรหนัก ๆ ถือว่าตอบโจทย์สุด ๆ 

แต่ถ้าเป็นช่างภาพ ที่ใช้พวก Light Room หรือตัดต่อวิดีโอ แนะนำว่า MacBook Pro เท่านั้นครับ 

โหมดปรัชญา (หรือเปล่า)

เวลาเราเลือก Product ใด ๆ เราปฏิเสธไม่ได้ว่าเราจะเลือก เหลือ ดีกว่าขาด

บางทีเราอยากได้อะไรที่มันแค่ Just Work แต่ด้วยการตลาดหรือว่าสังคมของเรามักจะบอกว่า นั่นดีกว่า นี่ดีกว่า

จาก 12" Macbook อาจจะไปจบที่ 15" ตัว Top ก็ได้

อยากให้เราลองพิจารณาจุดประสงค์ที่แท้จริง เพราะเวลาเราจะเลือกซื้ออะไร

ในใจเรามักจะจินตนาการสถานการณ์ไป 108 ว่า ถ้าเรามีสิ่งนี้ เราน่าจะได้ทำสิ่งนั้น สิ่งโน้น

ยกตัวอย่างตอนที่ผมอยากได้ iPhone ใหม่ เราก็จะหาเหตุผลมารองรับเช่น กล้องมันดีขึ้น เดี๋ยวเราจะเอาไว้ถ่ายรูปทำนั่นนี่ 

หรือกล้องมันอัด 4k ได้ เดี๋ยวเราทำรายการออนไลน์ ทำยูทูปดีกว่านั่นนี่ 

สุดท้ายซื้อมา ที่คิดมาไม่ได้ใช้เลย สรุปเล่นแค่ Facebook และ Social Media ต่าง ๆ 

MacBook ก็เช่นกัน ตอนที่ผมตัดสินใจซื้อ 15 นิ้ว

เพราะเห็นว่ามีการ์ดจอแยก คิดว่าเดี๋ยวเราจะลง Windows ไว้เล่นเกมนั่นนี่ มีเผื่อไว้นั่นแหละดี

สุดท้าย มันไม่ได้สะดวกอย่างที่คิด และเราก็ไม่ได้เป็น Hardcore Gamer เล่นแปปเดียวก็เบื่อ 

สุดท้ายคือ ซื้อมา ไม่ได้ใช้เต็มประสิทธิ์ภาพ เหมือนซื้อรถเครื่อง 5000 มาวิ่งรถติดในกรุงเทพ

จบครับ ใครอยากถามอะไรเชิญถามได้ครับ

สุดท้ายนี้ ผมตัดสินใจขาย MacBook Pro 15 นิ้ว และเลือกที่จะอยู่กับ 12" MacBook ครับ

ขอบคุณครับ

Edited by Vadi Forte
  • Like 2
  • Thanks 3

ขอบคุณมากครับที่มาแบ่งปันประสบการณ์กัน

...

ตอนนี้ใช้ macbook pro retina 15 นิ้ว ตัว mid 2012 (ใกล้จะหกปีแล้ว) ก็ยังเหล่ๆ ดูตัว macbook เหมือนกันครับ เพราะไอ้เครื่องที่มีอยู่ ใช้ได้ไม่เต็มความสามารถของมันเลยครับ คิดเผื่อโน่นนี่นั่นไว้เยอะ สุดท้าย ก็ไม่ได้ใช้ในส่วนที่เผื่อไว้ซักอย่าง

สองกิโล ผมก็ว่าเบามากนะ แต่จากการที่หิ้วมันไปไหนมาไหนตลอดเกือบหกปี เริ่มรู้สึกว่ามันหนักครับ ถ้าได้เครื่องที่เบาไม่ถึงโลนี่ คงดีไม่น้อย (ไม่รู้จะเรียกมันว่าความหนักหรือความเบาดี)

ขอบคุณมากๆ ครับ

18 hours ago, pinkun said:

ตอนนี้ใช้ macbook pro retina 15 นิ้ว ตัว mid 2012 (ใกล้จะหกปีแล้ว) ก็ยังเหล่ๆ ดูตัว macbook เหมือนกันครับ เพราะไอ้เครื่องที่มีอยู่ ใช้ได้ไม่เต็มความสามารถของมันเลยครับ คิดเผื่อโน่นนี่นั่นไว้เยอะ สุดท้าย ก็ไม่ได้ใช้ในส่วนที่เผื่อไว้ซักอย่าง

สองกิโล ผมก็ว่าเบามากนะ แต่จากการที่หิ้วมันไปไหนมาไหนตลอดเกือบหกปี เริ่มรู้สึกว่ามันหนักครับ ถ้าได้เครื่องที่เบาไม่ถึงโลนี่ คงดีไม่น้อย (ไม่รู้จะเรียกมันว่าความหนักหรือความเบาดี)

ของผมยังใช้ MB Pro 15" mid 09 อยู่เลยครับ แต่ที่ผ่านมาใช้หาเงินจนเกินค่าตัวไปไกลแล้ว มาเปลี่ยนสายงานเมื่อ 4 ปีที่ผ่านมา แทบไม่ค่อยได้จับคอมเลย แรกๆก็นึกถึงเหมือนกัน พอผ่านไปสนุกกับงานใหม่จนเกือบลืม ทุกวันนี้นานๆเปิดที ตอนนี้ใจก็ลังเลระหว่าง Macbook กับ MacbookAir นี่ละครับ เพราะเรื่องน้ำหนักล้วนๆ

• Like 1

• ขอบคุณreview  มากๆ ครับ  จาก iBook   , macbook white  , Mac air 11  ปี 2011   , จน ตอนนี้ เพิ่งได้  new macbook  early2015  ปัจจัยสำคัญคือเรื่อง น้ำหนักนี้แหละครับ  รู้สึกว่า น้ำหนักๆมากไม่ไหวครับ   ส่วนเรื่องการใช้งานไม่ได้หนักมากจึงเป็นเรื่องรองไปครับ   
  •  ไม่ทราบ เพื่อนๆ และ จขกท ใช้ USB-c adaptor ตัวไหนบ้างครับ เพราะจำเป็นเหมือนกันสำหรับ  new macbook ครับ  ขอบคุณครับ

ผมตัดต่อวีดิโอเป็นหลัก ยังไงก็คงเลือก MacbookPro แหละ