Jump to content

Recommended Posts

Posted (edited)

เริ่มแรก เนื่องจาก Router ที่บ้านมีอันต้อง ลาจากกัน (เดี่ยววันหลังมาเล่าเรื่องมหากาพย์การเครมให้ฟัง) แล้วช่วงนั้นก็พบปัญหาเรื่องจุดอับสัญญาณ และปัญหาของ SSID ที่หากเรานำ access point มาต่อ ซึ่งจะพบปัญหาการไม่ยอมย้าย SSID มาตัวใหม่ หรือตัวเก่าพยายามยิงสัญญาณมาให้แรงขึ้น ทำให้ก็มามองหา Router ที่ ราคาไม่แพง และไม่ต้องมี WiFI ในตัว เพราะจัดการยาก และย้ายมันออกไปหาจุดติดตั้งยาก เพราะ Router ต้องต่อกับ Router ของ ISP โดยตรง และผมก็พบ Mikrotik ซึ่งราคาไม่แพงครับ ราคาโดยประมาณตั้งแต่ 900 - 30,000 แล้วแต่รุ่น 

โดยราคาที่ขายก็อ้างอิงได้จาก หน้า Web  https://mikrotik.com/product/RB750Gr3#fndtn-specifications เลยครับ 

ก่อนอื่นต้องอธิบายก่อนว่า Mikrotik คืออะไร 

Mikrotik มาจากภาษา Latvia ประเทศ Latvia เป็นประเทศเล็กๆ อยู่ทางยุโรปตะวันออก ซึ่ง Mikrotik เกิดจากการผสมคำสองคำ ระหว่าง Mikro(Micro)+Tik(Network) หรือถ้าแปลเป็นภาษาอังกฤษแปลว่าเครือข่ายขนาดเล็ก

โดย Mikrotik ประกอบไปด้วย 2 ส่วนคือ Hardware โดยเรียกว่า RouterBoard เป็น network hardware หรือ อุปกรณ์ network หรือเรียกง่ายๆ มันก็คือ router นั้นแหละครับ โดย RouterBoard ทุกตัวจะถูกติดตั้ง Software ซึ่งเรียกว่า RouterOS มาจากโรงงานไว้แล้ว ทำให้สามารถเอา RouterBoard ไปใช้งานได้เลย ซึ่งมันทำได้ทุกอย่างที่อุปกรณ์เราว์เตอร์ชั้นนำมี แต่ถ้าเปรียบเทียบด้านราคากับคุณภาพที่ได้ ผมคิดว่าก็เป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งที่น่าสนใจ ความสามารถที่สามารถทำได้ 

(อ้างอิงจาก : https://blog.mikrotikthai.com/mikrotik-คืออะไร-611ecf1b0ede )

ซึ่งจากที่ผมศึกษา เอาตามที่ผมใช้นะครับ คือ 

1. สามารถทำการรวม internet หลายๆ ISP ไว้ที่ตัวเองได้ เช่น เราสามารถเอา True : AIS มาต่อเข้า Port 1 และ 2 ของ Mikrotik ได้ ซึ่งจะทำให้ความเร็วที่ได้คือการรวมกันของทั้ง 2 ISP 

2. Port Gigabite แต่ล่ะ Port แยกกันโดยอิสระ เราสามารถกำหนดให้ แต่ล่ะ Port ปล่อย IP ภายใน อะไรออกมาก็ได้ เช่น 192.168.0.0 หรือ 10.1.0.0 หรือ 172.XXX.XXX.XXX เป็นต้น 

3. กำหนดได้ว่า แต่ล่ะ Port นั้นจะให้ออก Internet หรือไม่ เช่น Port นึงเสียบกล้องวงจรปิดไว้ ซึ่งมันไม่จำเป็นต้องออก Internet ตลอดเวลา ทำให้เรากำหนดได้ว่าถ้ามีการเรียกมาจากภายนอกใน post ที่เรากำหนดให้ Mikrotik พาไปหา IP ของกล้องวงจรปิด  

4. กำหนดแยกวง Lan กับ WiFI ออกจากกัน แต่ยังคงมองเห็นกันได้ 

5. สามารถทำ QOS ได้ 

6. เขียนข้อกำหนดเองได้หมด (Programming) 

ถ้าเอาทางหลักการเรียกก็ตาม link ข้างบนครับ 

โดยรุ่นที่ผมได้มานั้นมี Spec ดังนี้ 

426679978_ScreenShot2561-08-17at22_07_41.thumb.png.0ffc35db380de1df37170e54d48e1258.png

และขนาดของมันก็เล็กมาก ใหญ่กว่า Apple TV ไม่มาก แต่บางกว่ามาก 

ส่วนผลทดสอบที่ทำได้นั้นก็ตามหน้า Web https://mikrotik.com/product/RB750Gr3#fndtn-specifications เลยครับ 

53738097_ScreenShot2561-08-17at21_57_12.thumb.png.2dc750dc7d205cc640d9dd3a31ad5af6.png

ส่วนการวัดสัญญาณก็ได้ประมาณนี้ จาก access point ห่วยๆ ที่บ้านตัวนึง 

1829485490_ScreenShot2561-08-17at22_39_25.thumb.png.db56376151e027212ca9d89ad7ea3004.png

ซึ่งจริง ตอนนี้ยังไม่ครบระบบตามที่ผมว่างไว้ เพราะที่ต้องการคือ ตัว access point จะเป็น ubiquiti unifi ซึ่งตอนนี้ยังไม่ได้มาครับ ถ้าได้มาแล้วจะเอามา Review ให้อีกครั้งนะครับ 

ปล. แต่ช้าก่อน ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนั้นเมื่อมีข้อดีก็มีข้อเสียครับ 

เนื่องจากมันเป็น Router ที่ทำการโปรแกรมได้ ดังนั้นจึงสามารถถูกเจาะ และโดนแฮกได้ 

https://www.blognone.com/node/104324 

credit รูปจาก https://mikrotik.com เนื่องจากไม่อยากปีนไปถ่าย ฮ่าๆ 

Edited by path2544
  • Like 4

ขอบคุณครับ 👍

ถ้าครบระบบเมื่อไหร่ อย่าลืมมา update นะครับ รออ่านอยู่

ขอบคุณครับ แจ่มมากเลย

...

ลืมเรื่องการ Config ไป ขอต่อให้ตรงนี้แล้วกัน 

การ Config นั้นทำได้ 2 ทางคือ

1. ผ่าน WebUI ซึ่งจะดูง่อยๆ หน่อย 

2, ทำผ่านโปรแกรมชื่อ Winbox ซึ่งการทำการ Config ทางที่ดีคือต้องต่อกับสาย Lan ทำให้ Macbook มีปัญหาเนื่องจากไม่มี Port Lan แล้ว 

โดยทั้ง 2 ทางสามารถทำการ Config เข้าไปโดยผ่าน Terminal ได้ 

ที่มารูปจาก Internet ครับ 

• Like 2

ขอบคุณครับลุง

ใช้รุ่นเดียวกันเลยครับ hEX RB750Gr3 ตัวนี้CPUแรงในราคาไม่แพงมาก ใช้กับ 3BB download speed 300Mbps ได้สบายๆ

คำแนะนำนะครับ สำหรับท่านที่จะใช้ Mikrotik คือ มันเป็น RounterOS ที่ยืดหยุ่น สามารถโปรแกรมการทำงานของตัวเราน์เตอร์ได้ทั้งหมด 

เมื่อโปรแกรมมันได้ ก็จะโดน hack ได้ ถ้าไม่มีความรู้เกี่ยวกับ Mikrotik มากพอ ไม่รอดแน่นอนครับ

เพราะมี Bot ที่คอยยิง Mikrotik โดยเฉพาะเยอะมาก หากท่าน ไม่เซ็ตให้อุปกรณ์มีความปลอดภัยมากพอ เมื่อเสียบ WAN ออกเน็ตเมื่อไหร่ จะโดนเจาะทันที

ถ้า Mikrotik โดน hack ความเสียหายก็ค่อนข้างมากครับ มันจะเปลี่ยน DNS อินเตอร์เน็ตของเรา ฝัง script ต่างๆ 

ร้ายแรงสุดคือ โดนล๊อกเครื่อง รีเซ็ตไม่หาย จะกลายเป็นที่ทับกระดาษไปเลยครับ 

MikroTik Router มากกว่า 200,000 เครื่องทั่วโลกถูกแฮ็คฝัง Cryptocurrency Mining Script

Edited by pinyata
  • Like 3
  • Thanks 1

ของผมนี่ทาง ISP ให้มาใช้งานเป็นเราเตอร์คู่กับ ONU. + AP ตอนนี้ก็หวั่น ๆ โดน Sys เล่นงานเหมือนกันครับ

ผมได้ลองทำการดัก IP ที่พยายามจะแฮกเข้ามาในระบบได้วันนึงตกประมาณ 700 - 1000 IP และที่สำคัญ IP ที่ได้มานั้นส่วนใหญ่เป็นของ 3BB เยอะกว่าค่ายอื่น ๆ เลย

• Confused 1

ยิงได้ยิงไปครับ...ต้องขอบคุณ post ก่อนหน้าผมที่นำ Link ของ อ.ศุภเดช มาให้ได้รับชมป้องกันเรียบร้อยครับ จาก IP จะเห็นว่าส่วนใหญ่มาจาก 3BB เกือบทั้งนั้นเลยจริง ๆ

50125664_ScreenShot2561-08-25at20_38_02.thumb.jpg.d60c472a98a1d6b75c3d9180d458bf1b.jpg

Edited by charin_nuanjan

ตัวข้างบนนี้ ตัวของผมนี่มัน Baby ไปเลย ฮ่าๆๆ 

12 hours ago, path2544 said:

ตัวข้างบนนี้ ตัวของผมนี่มัน Baby ไปเลย ฮ่าๆๆ 

ทาง ISP จัดหามาให้ใช้ครับโชคดีไป...ผมเกือบซื้อมาใช้งานเองละแต่รอดไป 555 ดูราคาค่าตัวรุ่นดังกล่าวก็ราว ๆ 5-6000 บาทเลยทีเดียวแต่จ่ายให้ทาง ISP ไป 3,000 ถ้วนก็คุ้มอยู่นะ :smiley:

On 8/26/2018 at 11:23 AM, charin_nuanjan said:

ทาง ISP จัดหามาให้ใช้ครับโชคดีไป...ผมเกือบซื้อมาใช้งานเองละแต่รอดไป 555 ดูราคาค่าตัวรุ่นดังกล่าวก็ราว ๆ 5-6000 บาทเลยทีเดียวแต่จ่ายให้ทาง ISP ไป 3,000 ถ้วนก็คุ้มอยู่นะ :smiley:

คุ้มโครตเลยครับ 

ผมมา Update Solution ใหม่ให้ครับ จากเดิมที่จะใช้ ubiquiti unifi แต่ติดปัญหาคือ มันต้องเปิด PC หรือ ติดตั้ง Contraller ไว้ด้วย ซึ่งเพิ่มเงินอีกเยอะ และผมมานั่งนึกว่า ผมจะเอา Feature เทพๆ มาทำไม ในเมื่อผมไม่ได้ใช้ 

เลยหาไปหามา มาจบที่ตัวนี้ครับ 

ZYXEL ACCESS POINT (แอคเซสพอยต์) WRE6606 RANGE EXTENDER AC1300 MU MIMO 

20180710115202-11963954.thumb.jpg.fa2d3c4083010a14361139a00a113fa3.jpg

ราคาก็ 1,590 บาท ประหยัด 

แต่สัญญาณ แรงมากครับ ผมลองวัดที่คลื่น 5G ได้ พอๆ กับสาย Lan เลยครับ 

ความแรงสัญญาณก็ 

Transmit: 400 Mbps* for 2.4 GHz and 867 Mbps* for 5 GHz, Receive: 400 Mbps* for 2.4 GHz and 867 Mbps* for 5GHz

เป็น MU-MIMO 

• Like 1

6 hours ago, path2544 said:

ผมมา Update Solution ใหม่ให้ครับ จากเดิมที่จะใช้ ubiquiti unifi แต่ติดปัญหาคือ มันต้องเปิด PC หรือ ติดตั้ง Contraller ไว้ด้วย ซึ่งเพิ่มเงินอีกเยอะ และผมมานั่งนึกว่า ผมจะเอา Feature เทพๆ มาทำไม ในเมื่อผมไม่ได้ใช้ 

เลยหาไปหามา มาจบที่ตัวนี้ครับ 

ZYXEL ACCESS POINT (แอคเซสพอยต์) WRE6606 RANGE EXTENDER AC1300 MU MIMO 

20180710115202-11963954.thumb.jpg.fa2d3c4083010a14361139a00a113fa3.jpg

ราคาก็ 1,590 บาท ประหยัด 

แต่สัญญาณ แรงมากครับ ผมลองวัดที่คลื่น 5G ได้ พอๆ กับสาย Lan เลยครับ 

ความแรงสัญญาณก็ 

Transmit: 400 Mbps* for 2.4 GHz and 867 Mbps* for 5 GHz, Receive: 400 Mbps* for 2.4 GHz and 867 Mbps* for 5GHz

เป็น MU-MIMO 

Ubiq. เดิมใช้งานกี่ตัวครับ ถ้าไม่เกิน 3 ตัวสามารถใช้งานผ่าน App ได้นะครับสั่งการมันได้เลย...

ตั้งใจจะใช้ 2 ตัวครับ แต่ ปัญหาคือ เท่าที่ผมลองอ่านๆ ดูผมพบว่า หากจะให้มันสามารถจัดการ เรื่อง SSID ชื่อเดียวกันทั้งบ้าน และจัดการเปลี่ยนตัวรับให้เองนั้นจะต้องเปิด Controlller ทิ้งไว้ หรือไม่ก็ใช้ Cloud Key ซึ่งต้องจ่ายเงินเพิ่ม เลยคิดว่าไม่เอาดีกว่า 

รองรับ IPv6 มั้ยอ่ะ

5 hours ago, bigkung said:

รองรับ IPv6 มั้ยอ่ะ

รองรับครับ 

10 hours ago, path2544 said:

ตั้งใจจะใช้ 2 ตัวครับ แต่ ปัญหาคือ เท่าที่ผมลองอ่านๆ ดูผมพบว่า หากจะให้มันสามารถจัดการ เรื่อง SSID ชื่อเดียวกันทั้งบ้าน และจัดการเปลี่ยนตัวรับให้เองนั้นจะต้องเปิด Controlller ทิ้งไว้ หรือไม่ก็ใช้ Cloud Key ซึ่งต้องจ่ายเงินเพิ่ม เลยคิดว่าไม่เอาดีกว่า 

ในความเข้าใจของผมคือเหมือนจะไม่ต้องเปิดโปรแกรม Contriller ตลอดด้วยมั้งครับคือเซตเสร็จก็ปิดไป คืออยาก config เพิ่มเมื่อไหร่เราค่อยรันตัว Controller ขึ้นมาใหม่

แต่จริง ๆ มีหลายวิธีเลยครับ ถ้าไม่อยากเปิด Server/PC เพื่อรัน Controller เองตลอดเวลา ก็จะมี

- NAS (ที่สามารถลง Docker ได้ เช่น Synology รุ่น Plus ขึ้นไป)

- รันตัว Controller บน VM Cloud เช่น Amazon Web Services (Ec2), Google Cloud Platform ใช้งานฟรี 1 instance ครับเปิดยาว ๆ ได้เลย //ผมเองก็ใช้รันระบบตรวจการเขียนโปรแกรมไว้อยู่

Edited by charin_nuanjan

แผนการในระยะยาวครับ ที่จะทำ ตอนนี้มี NAS อยู่เหมือนกันครับ แต่รุ่นที่มีไม่รองรับ Docker ครับ 

คือจริงๆ เป็นคนไม่ชอบเอาอะไรไปฝากไว้กับคนอื่นเท่าไร เจ็บมาเยอะ ตอนมันเรียกเก็บเงินหรือปิดบริการ 

2 hours ago, path2544 said:

แผนการในระยะยาวครับ ที่จะทำ ตอนนี้มี NAS อยู่เหมือนกันครับ แต่รุ่นที่มีไม่รองรับ Docker ครับ 

คือจริงๆ เป็นคนไม่ชอบเอาอะไรไปฝากไว้กับคนอื่นเท่าไร เจ็บมาเยอะ ตอนมันเรียกเก็บเงินหรือปิดบริการ 

รุ่นที่ไม่รองรับ แต่ CPU เป็น 64bit ยังพอหาทางลง Docker ได้ครับ...สำหรับ Synology นะ ส่วนยี่ห้ออื่นอันนี้ต้องไปหาเพิ่มครับผมว่าทำได้ไหม :smiley:

ของผมเป็น QNAP ครับ แต่ตัวนี้ไม่กล้า เกิดอะไรขึ้น คออาจขาดได้ครับ 

10 hours ago, path2544 said:

ของผมเป็น QNAP ครับ แต่ตัวนี้ไม่กล้า เกิดอะไรขึ้น คออาจขาดได้ครับ 

งั้นเอาแบบประหยุดสุด ๆ เลยนะครับ...ตัวเล็ก ๆ เท่าฝ่ามือหาบอร์ด Raspberry Pi 3 มาเล่นดูครับเพราะมันใช้รัน Docker ได้ ประหยัดไฟดีหรือเสียบไฟใช้กับ PowerBank กะได้ครับ (เผื่อกรณีฉุกเฉิน) :thumbsup:

• Like 1

อยู่ระหว่างศึกษาเลยครับ ตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็ วิ่งได้ดีครับ

ตัวเดียวกันเลย

ตัวเล็กสเปคแรงเลยตัวนี้ แต่ผมเอาไปทำ Hotspot เล่นชิลๆ

3 hours ago, 9MZa said:

ตัวเดียวกันเลย

ตัวเล็กสเปคแรงเลยตัวนี้ แต่ผมเอาไปทำ Hotspot เล่นชิลๆ

อยากเห็นตัวที่ใช้ แบบจริงจัง ฮ่าๆๆ