Jump to content
chuichi

ขอคำแนะนำเครื่องสำรองไฟค่ะ

Recommended Posts

ขอคำแนะนำเครื่องสำรองไฟค่ะ

ไม่ทราบว่าใช้UPSของอะไรกันบ้างคะ 

ที่เราใช้เป็น

iMac : Retina 5K, 27-inch, 2017
https://support.apple.com/th-th/HT201918

UPS : LEONICS รุ่น BLUE-1200 (1200 VA / 600 W)

รายละเอียดเครื่อง http://www.leonics.com/product/power_quality/ups/dl/BLUE-224.pdf

เราซื้อเครื่องสำรองไฟตัวนี้มาใช้แล้วพบปัญหานี้หลายครั้งเลยค่ะ

อยู่ๆUPSมีเสียงดังติ๊ด 1 ครั้ง ทำให้macดับไปเลย

แต่หน้าจอUPSขึ้นสถานะปกติ เปิดmacกลับมาไม่ได้

ต้องปิดUPSและดึงปลั๊กUPSออกก่อนแล้วเสียบสายmacใหม่

โทรถามช่าง LEONICS เขาคาดว่าปลั๊กimacน่าจะไม่เข้ากับเครื่องUPSเท่าไหร่เลยเกิดปัญหา....

และแนะนำให้ลองต่อปลั๊กพ่วงกับUPS และเสียบmacกับปลั๊กพ่วงอีกที

เราก็ลองทำตามแล้วสังเกตอาการดู แต่ก็เจอปัญหาเดิมค่ะ

วูบบ่อยกว่าตอนไม่มีUPSอีก TT TT

มีรูปตรงเต้ารับหลัง UPS ให้ดูไหมครับ?

2 hours ago, ezy said:

มีรูปตรงเต้ารับหลัง UPS ให้ดูไหมครับ?

มีค่ะ imac เสียบตรงhigh power 
อีกสายเป็นพัดลม ( เคยลองเสียบเฉพาะimac แต่ก็อาการเหมือนเดิมค่ะ )

Edited by chuichi

ที่บ้านไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้นะครับ ต่อตรงเข้า UPS เลยนะ มันก็ออกจะหลวมหน่อย (ไม่ถึงขั้นว่าแค่สะกิดก็หลุดนะ แต่ถ้าเผลอเอาไม้กวาดไปเกี่ยวสายก็สามารถกระชากปลั้กออกมาได้) แต่มันก็ช่วยตอนไฟดับได้นะ

ได้ทดลองการ Backup ของตัว UPS กับอุปกรณ์อื่นหรือยังครับ?

1 hour ago, ezy said:

ที่บ้านไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้นะครับ ต่อตรงเข้า UPS เลยนะ มันก็ออกจะหลวมหน่อย (ไม่ถึงขั้นว่าแค่สะกิดก็หลุดนะ แต่ถ้าเผลอเอาไม้กวาดไปเกี่ยวสายก็สามารถกระชากปลั้กออกมาได้) แต่มันก็ช่วยตอนไฟดับได้นะ

ได้ทดลองการ Backup ของตัว UPS กับอุปกรณ์อื่นหรือยังครับ?

ลองดูแล้วค่ะ ลองดึงปลั๊กUPSออกตอนเปิดเครื่อง เครื่องไม่ดับค่ะ อุปกรณ์อื่นก็เหมือนกัน UPSจ่ายไฟมาเลี้ยงปกติ
แต่เวลาไฟบ้านตกนี่ดับซะงั้น

ตอนนี้กำลังถามช่างอีกยี่ห้อ เขาคาดว่า
Output ไฟ เป็นแบบ Square wave ต้องเปลี่ยนไปใช้ แบบ Pure sine wave ค่ะ
ตรงนี้จะเกี่ยวไหมน้อ 

จริงแล้วสเป็คของ UPS รุ่นนี้ก็ไม่ธรรมดานะครับ เป็น Line Interractive ด้วย

คิดว่าปัญหาที่ตัว UPS ทำงานไม่ได้ตามที่ออกแบบหรือเปล่า เครื่องนี้มีปัญหาจากการผลิตหรือเปล่าหนะครับ

หากยังอยู่ในประกัน ไม่รู้ว่าเขาจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ได้ไหมครับ

...

1 hour ago, mike said:

จริงแล้วสเป็คของ UPS รุ่นนี้ก็ไม่ธรรมดานะครับ เป็น Line Interractive ด้วย

คิดว่าปัญหาที่ตัว UPS ทำงานไม่ได้ตามที่ออกแบบหรือเปล่า เครื่องนี้มีปัญหาจากการผลิตหรือเปล่าหนะครับ

หากยังอยู่ในประกัน ไม่รู้ว่าเขาจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ได้ไหมครับ

...

ลองเปลี่ยนเครื่องใหม่ไปแล้วตัวนึงค่ะ นี่ตัวที่สอง ฮือออออ 😂

• Sad 1

เรื่อง Square, Sine wave นี่ ไม่แน่ใจว่าเอกสารประกอบมันระบุข้อมูลนี้ไว้หรือไม่นะครับ? แต่ดูที่คุณให้ข้อมูลมา เหมือนจะมีปัญหาแค่ตอนเดียวคือ "ไฟตก" ผมไม่มีความรู้ทางไฟฟ้ากำลังนะ แต่ถ้าอุปกรณ์มันไม่สามารถปรับแต่งการตั้งค่าอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้ ผมก็คงตีว่านี่เป็นปัญหากับตัวอุปกรณ์ครับ

UPS กับ Mac นี่ เอาใจยากจริงๆ 
ที่บ้านผมนี่ ของยี่ห้อ cleanline จะรอดหรือไม่รอด มักจะขึ้นกับสภาพ รูปแบบไฟฟ้าที่ดับเป็นสำคัญ

ที่ไม่รอด มักจะเป็นไฟดับหรือตก แบบกระพริบ เสี้ยววินาที
ถ้าดับไปเลย จะรอดเป็นส่วนมาก

เห็นช่องเสียบสาย USB ไหมครับ มันเหมือนจะให้สายมาในกล่องนะ เสียบเข้า USB ของ Imac แล้วลงโปรแกรม 

ครับ ถ้าเกิดเหตุการณ์ขึ้นอีกให้เอา log มาตรวจดูจะรู้สาเหตุ ครับ 

http://www.leonics.com/download/download_pqp_en.php

• Like 1