Jump to content
wisthawat

กำลังจะซื้อ Macbook 12" 2017 สำหรับงานเขียนหนังสือ ขอคำแนะนำด้วยครับ

Recommended Posts

สวัสดีครับ

ผมตั้งใจว่าจะซื้อ mac มาใช้เป็นเครื่องแรกน่ะครับ
เลยอยากรบกวนขอคำแนะนำเพื่อนๆ หน่อยครับ

ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาผมใช้แต่ฝั่ง Windows มาตลอดเลยครับ
แต่ตอนนี้โน้ตบุ้ค Windows ที่ใช้อยู่เริ่มเก่าและมีปัญหาเลย ก็เลยจะซื้อโน้ตบุ้คใหม่
มองๆ เครื่อง mac เอาไว้อยู่ครับ

ผมมอง macbook จอ 12" เอาไว้ครับ เผื่อออกไปทำงานข้างนอกเป็นครั้งคราว
จะสั่งจากเว็บ apple โดยเปลี่ยน cpu เป็นตัว i7 เพิ่ม RAM เป็น 16GB ครับ
เอามาต่อกับจอคอมพ์ Full HD ขนาด 23" เวลาทำงานที่บ้าน

สำหรับงานที่ผมใช้เป็นประจำก็จะเป็นงานเขียนหนังสือครับ ใช้ Word, Excel เป็นส่วนใหญ่ครับ
อาจมีการแต่งรูปด้วย photoshop บ้าง แต่เป็นงานเบาๆ ครับ แต่งนิดๆ หน่อยๆ ไฟล์ภาพไม่เกิน 5-6MB ไม่กี่ layer
ทำงานกับไฟล์ PDF โดยใช้ Acrobat Pro บ้าง

แต่ฝั่งสำนักพิมพ์และบริษัทที่ผมทำงานด้วยเค้าใช้ Windows กันทั้งหมดเลย
ถ้าผมใช้เป็น Office 356 จะมีฟ้อนท์ Angsana ให้ใช้ไหมครับ?
ไฟล์ Word ที่มีการใส่รูปภาพ, ตาราง, จัดเลย์เอาท์ เมื่อส่งไปฝั่งที่ใช้ MS Office ของ Windows จะมีปัญหามั้ยครับ?
ไฟล์ Excel ที่มีการใส่ข้อความและสูตรคำนวณต่างๆ เมื่อส่งไปฝั่งที่ใช้ MS Office ของ Windows จะมีปัญหามั้ยครับ?

สุดท้ายนี้ ถ้าเพื่อนๆ มีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมก็เชิญเลยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

เอาจริง ๆ Core i7 (m) ดูไม่ค่อยมีประโยชน์กับ Workload แบบนั้นนะครับ ส่วนการเพิ่มแรม ถ้าคุณไม่คิดจะเปิดโปรแกรมพร้อมกันหลายตัวขนาดนั้น ก็ไม่จำเป็นต้องเพิ่มครับ

ส่วนเรื่องฟอนต์ภาษาไทย ผมไม่แน่ใจว่ามันติดตั้งให้เลยกับ Office 365 หรือไม่นะครับ (เผอิญว่าตัวเองติดตั้งฟอนต์พวกนี้เองอยู่แล้ว) ถ้าคุณไม่ได้เจองานที่มี Macro, VBA ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากครับ

ซื้อเมื่อไหร่อย่าลืมถ่ายรูปมาอวดกันนะครับ

...

มาตอบเรื่องฟอนต์ให้ครับ

macOS High Sierra 10.13.6

Office365 16.19 (181010)

ไม่ได้ทำการติดตั้งฟอนต์ใดๆ เพิ่มเติม

219176927_ScreenShot2018-10-13at14_19_31.thumb.png.d88dca90db170d1c4283c80a7210f61f.png

ส่วนเรื่อง MacBook แนะนำให้เพิ่มแรมเอาไว้เผื่อมีความจำเป็นต้องใช้ Windows ผ่านทาง VM ครับ

On 10/13/2018 at 2:23 PM, blue_wind said:

มาตอบเรื่องฟอนต์ให้ครับ

macOS High Sierra 10.13.6

Office365 16.19 (181010)

ไม่ได้ทำการติดตั้งฟอนต์ใดๆ เพิ่มเติม

219176927_ScreenShot2018-10-13at14_19_31.thumb.png.d88dca90db170d1c4283c80a7210f61f.png

ส่วนเรื่อง MacBook แนะนำให้เพิ่มแรมเอาไว้เผื่อมีความจำเป็นต้องใช้ Windows ผ่านทาง VM ครับ

ว๊าว มี Angsana เฉย

ขอบคุณทุกๆ คนสำหรับข้อมูลครับ

ตั้งใจว่าจะซื้อเดือน ธ.ค. เลยครับ

พอดีเห็นข่าวว่าวันที่ 30 ต.ค. จะมีงานเปิดตัวผลิตภัณฑ์ใหม่ของ Mac เผื่อมี MacBook เวอร์ชั่นอัพเกรดใหม่

จะได้ซื้อของใหม่ทีเดียวเลย

ขอบคุณครับ

• Like 1

แนะนำซื้อรุ่นจอ 13" ขึ้นไป เพราะจะทำให้สบายตามากกว่าเวลาใช้งาน ส่วนสเปคเครื่อง Core i5 ใช้เพียงพอกับแรม 8 GB แต่ถ้ากังวลมากก็เพิ่มแรม 16 GB เพียงพอแบบเหลือๆ ครับ เอาจริงเรื่องพื้นที่ SSD น่ากังวลมากกว่าถ้าเก็บงานเยอะ

เรื่อง Font กับการใชเงานร่วมกับ Windows แนะนำให้คัดลอกไฟล์ Font มาลงในเครื่องเรา ควรไปเอาของ Windows 10 ที่เป็น Unicode ตัวใหม่ (หรืออาจะดูว่าต้นทางเขาใช้ตัวไหนเป็นหลัก)

ไฟล์เอกสารที่สร้างจาก Office 365 (2016 for Mac) เมื่อเปิดบน Office 2013+ for Windows การจัดวางแทบจะไม่มีปัญหา อาจจะมีเรื่องการจัดย่อหน้าอยู่บ้างซึ่งไม่น่าจะยากสำหรับคนที่รับไฟล์เราไปใช้งาน

มีน่ารำคาญก็ Excel 2016 for Mac ทำเอกสารสร้างเป็นฟอร์มเลือก Dropdown List แล้วลิงค์ชอบเพี้ยนเวลามีอัพเดตไม่รู้เพราะอะไร แอบน่าเบื่อ และถ้าใช้สูตรเยอะๆ นี่อืดค้างแปลกมาก คือแบบทำไมฝั่ง Windows ไม่เป็น