Jump to content
Sign in to follow this  
Phitcha Semmard

โหลด Windows ไม่ได้เพราะบิต ต้องทำยังไงคะ

Recommended Posts

38881727_2561-11-1718_20_31.thumb.png.58bfda8adb9a8753b6e8e6f265faee37.png

พอดีจะโหลด Windows ลง Mac ค่ะ จะโหลดขนาด 64-bit ค่ะ แต่มันขึ้นอย่างนี้มา

ใช้ MacBook Pro (13-inch, 2017, Two Thunderbolt 3 ports) อ่านในเน็ตมาบอกว่ารุ่นนี้ใช้ผ่าน Boost Camp ได้แต่ผลได้ดังภาพมา ตอนนี้มีแฟรชไดส์เปล่า 64 GB ต้องใช้ไหมคะ

369068_2561-11-1718_28_17.thumb.png.bcb2ed10262ad47e92c691b93541e364.png

สงสัยอีกอย่างคือ ซื้อมาขนาด 128 GB แต่ทำไมขึ้นในหน่วยความจำว่า 8 GB ล่ะคะ มันเลยมีผลทำให้โหลด Windows ไม่ได้รึปล่าว

อยากโหลด Windows มากเลยค่ะ อยากลองโหลดเองก่อนซื้อ Pararelle ค่ะ ขอบคุณค่ะ

Edited by Phitcha Semmard

8GB เป็นหน่วยความจำหลักของเครื่อง ส่วน 128GB เป็นหน่วยความจำสำรองแบบ SSD ในตัวเครื่องครับ

แนะนำสักนิดครับ

b = bit

B = Byte

Gb = Gigabit

GB = Gigabyte

...

ต้องแยกความหมายกันก่อนครับ

Windows 64 บิต หมายถึง ระบบปฏิบัติการที่มีโครงสร้างการทำงานแบบ 64 บิต

ความจุแฟลชไดรว์ หมายถึง การนับพื้นที่ความจุการเก็บข้อมูล หน่วยเล็กที่สุดคือ บิต ซึ่ง 8 บิต = 1 ไบต์

ทีนี้ Boot Camp บังคับติดตั้ง Windows 10 แบบ 64 บิตต้องไปดาวน์โหลดตัวติดตั้งจากเว็บไซต์ Microsoft (https://www.microsoft.com/th-th/software-download/windows10) แนะนำให้ดาวน์โหลดภาษาอังกฤษนะครับ แล้วถึงเอามาใช้ Boot Camp Assistant สร้างแฟลชไดรว์สำหรับติดตั้ง

ส่วนที่คุณบอกว่าซื้อแฟลชไดรว์ 128 GB (ไม่ใช่ Gb, b = บิต) ต้องถามก่อนว่าซื้อมาเท่าไร ถ้าไม่ถึง 500 บาทมีโอกาสจะได้ของปลอมซึ่งขายในเว็บออนไลน์กันเยอะมาก เอามาฟอร์แมตใช้งานจริงหดเหลือแค่ 8 GB เท่านั้นแหละครับ เพราะ 128 GB มันปลอมความจุ

เข้าใจว่า BootCamp Assistant ยังไม่รองรับ 1809 ครับ

Image File Windows โหลดตรงมาจาก Microsoft หรือเปล่าครับ

On 11/18/2018 at 9:01 AM, Stp2000 said:

ต้องแยกความหมายกันก่อนครับ

Windows 64 บิต หมายถึง ระบบปฏิบัติการที่มีโครงสร้างการทำงานแบบ 64 บิต

ความจุแฟลชไดรว์ หมายถึง การนับพื้นที่ความจุการเก็บข้อมูล หน่วยเล็กที่สุดคือ บิต ซึ่ง 8 บิต = 1 ไบต์

ทีนี้ Boot Camp บังคับติดตั้ง Windows 10 แบบ 64 บิตต้องไปดาวน์โหลดตัวติดตั้งจากเว็บไซต์ Microsoft (https://www.microsoft.com/th-th/software-download/windows10) แนะนำให้ดาวน์โหลดภาษาอังกฤษนะครับ แล้วถึงเอามาใช้ Boot Camp Assistant สร้างแฟลชไดรว์สำหรับติดตั้ง

ส่วนที่คุณบอกว่าซื้อแฟลชไดรว์ 128 GB (ไม่ใช่ Gb, b = บิต) ต้องถามก่อนว่าซื้อมาเท่าไร ถ้าไม่ถึง 500 บาทมีโอกาสจะได้ของปลอมซึ่งขายในเว็บออนไลน์กันเยอะมาก เอามาฟอร์แมตใช้งานจริงหดเหลือแค่ 8 GB เท่านั้นแหละครับ เพราะ 128 GB มันปลอมความจุ

คือ ตัวเครื่องหนูซื้อมาอยู่ที่ 128 GB อะค่ะ แต่หนูซื้อแฟรชไดรว์มาสำรองด้วยจุ 64 GB ค่ะ (ซื้อราคาเต็มประมาณ 700 บาทแต่ร้านสนิทลดเหลือ 520 ค่ะ ไม่ได้ซื้อออนไลน์ค่ะ พวกเทคโนโลยีกลัวโดนหลอก)แล้วก็โหลดMicrosoft ตามที่บอกแล้วค่ะ 64 บิต แต่ประเด็น คือ หนูโหลดแล้วเสียบแฟรชไดรว์ ตัว Boost Camp Assistant บอกให้เอาออกค่ะ

ขออนุญาตถามต่อนะคะ ถ้าขึ้นมาแบบนี้ต้องทำไงต่อหรอคะ 

695816502_2561-11-2117_20_55.thumb.png.97b69cd1c0a821503049a0df962862b6.png

ปล.พอมีลิงค์สอนโหลดแบบละเอียดไหมคะ หนูดูของฝรั่ง ทำตามทุกขั้นแล้วก็ยังทำไม่ได้อะค่ะ ขอบคุณที่มาช่วยหนูตอบนะคะ :)

Edited by Phitcha Semmard

On 11/17/2018 at 8:12 PM, mike said:

8GB เป็นหน่วยความจำหลักของเครื่อง ส่วน 128GB เป็นหน่วยความจำสำรองแบบ SSD ในตัวเครื่องครับ

แนะนำสักนิดครับ

b = bit

B = Byte

Gb = Gigabit

GB = Gigabyte

...

ขอบคุณค่ะ 

• Like 1

จริง ๆ ใช้แค่ FlashDrive ขนาด 8GB ก็พอครับ แต่ที่ใช้ 64GB ก็ไม่เป็นไรนะ ว่าแต่จะเอา FlashDrive นี้มา Backup หรือมาทำตัวติดตั้ง Windows ครับ?

1 hour ago, ezy said:

จริง ๆ ใช้แค่ FlashDrive ขนาด 8GB ก็พอครับ แต่ที่ใช้ 64GB ก็ไม่เป็นไรนะ ว่าแต่จะเอา FlashDrive นี้มา Backup หรือมาทำตัวติดตั้ง Windows ครับ?

จะนำมาติดตั้ง Windows ค่ะ ทำตามที่เว็บ https://www.windowssiam.com/install-windows10-mac-bootcamp/ แต่ไม่เหมือนกันตรงที่ว่าเขาโหลดได้ทั้งแฟรชไดร์แต่ของหนูขึ้นรูปด้านล่างนี้มาค่ะ1768947703_2561-11-2122_01_24.thumb.png.1be09861fcc72d50da734eb806bc427e.png

พอได้ตามรูปนี้เลยต้องถอดออก คือ ควรทำยังไงต่อดีคะ 

คุณต้อง erase disk ตัว USB drive ด้วย Disk Utility ก่อนครับ และเปลี่ยนให้เป็น FAT32 ผมเข้าใจว่าปัจจุบันมันเป็น NTFS ที่ macOS ทำอะไรกับมันไม่ได้

• Like 1

14 hours ago, Phitcha Semmard said:

คือ ตัวเครื่องหนูซื้อมาอยู่ที่ 128 GB อะค่ะ แต่หนูซื้อแฟรชไดรว์มาสำรองด้วยจุ 64 GB ค่ะ (ซื้อราคาเต็มประมาณ 700 บาทแต่ร้านสนิทลดเหลือ 520 ค่ะ ไม่ได้ซื้อออนไลน์ค่ะ พวกเทคโนโลยีกลัวโดนหลอก)แล้วก็โหลดMicrosoft ตามที่บอกแล้วค่ะ 64 บิต แต่ประเด็น คือ หนูโหลดแล้วเสียบแฟรชไดรว์ ตัว Boost Camp Assistant บอกให้เอาออกค่ะ

ขออนุญาตถามต่อนะคะ ถ้าขึ้นมาแบบนี้ต้องทำไงต่อหรอคะ 

695816502_2561-11-2117_20_55.thumb.png.97b69cd1c0a821503049a0df962862b6.png

ปล.พอมีลิงค์สอนโหลดแบบละเอียดไหมคะ หนูดูของฝรั่ง ทำตามทุกขั้นแล้วก็ยังทำไม่ได้อะค่ะ ขอบคุณที่มาช่วยหนูตอบนะคะ :)

ข้อผิดพลาดอันนี้เกิดจากไดรว์ 128GB มีการแบ่งพาร์ติชันมากกว่า 2 ไดรว์หรือมีข้อผิดพลาดบางอย่างที่โครงสร้างไดรว์ ถ้ามีการแบ่งพาร์ติชันไว้ให้สำรองข้อมูลแล้วใช้ Disk Utility คลิกปุ่ม Partition สั่งรวมเป็นไดรว์เดียวก่อนด้วยการคลิกปุ่ม - ลบพาร์ติชันที่แยกเพิ่มมา (อย่าลืมสำรองข้อมูลก่อน) แต่ถ้ามีไดรว์เดียวอยู่แล้วให้เปิด Disk Utility แล้วคลิกปุ่ม First Aid สแกนดิสก์สักรอบนึงครับอาจจะต้อง Fix ถ้าพบปัญหา

• Like 1

ใน HDD ลูกหลักใน Mac ไม่ได้แบ่ง พาร์ติชัน ไว้ครับ ต้องแบ่งเป็น 2 Drive ก่อนครับ จากนั้น format เป็น fat32 ครับ 

ซึ่งขั้นตอนนี้ ผมไม่ทำเพราะเท่ากับเนื้อที่หายไปเลย ทำให้หันไปมอง พวก VM มากกว่า และตอนนี้ HDD ที่เป็น M.2 มีราคาลดลงมา 

ผมจึงใช้ VM เอา Windows ไปไว้ใน External HDD ที่เป็น M.2 (เสียบ USB 3) ครับ 

• Like 1

On 11/21/2018 at 11:01 PM, ezy said:

คุณต้อง erase disk ตัว USB drive ด้วย Disk Utility ก่อนครับ และเปลี่ยนให้เป็น FAT32 ผมเข้าใจว่าปัจจุบันมันเป็น NTFS ที่ macOS ทำอะไรกับมันไม่ได้

ตอนนี้ลง Windows ได้แล้วค่ะ ขอบคุณนะคะ ;)

• Like 1

On 11/23/2018 at 11:00 AM, path2544 said:

ใน HDD ลูกหลักใน Mac ไม่ได้แบ่ง พาร์ติชัน ไว้ครับ ต้องแบ่งเป็น 2 Drive ก่อนครับ จากนั้น format เป็น fat32 ครับ 

ซึ่งขั้นตอนนี้ ผมไม่ทำเพราะเท่ากับเนื้อที่หายไปเลย ทำให้หันไปมอง พวก VM มากกว่า และตอนนี้ HDD ที่เป็น M.2 มีราคาลดลงมา 

ผมจึงใช้ VM เอา Windows ไปไว้ใน External HDD ที่เป็น M.2 (เสียบ USB 3) ครับ 

ผมว่า VM เปลืองพื้นที่มากกว่าครับ การใช้ External HDD M.2 คุณสามารถลงวินโดวไปที่ตัว Ex โดยตรงได้เลย แบบไม่ผ่าน Bootcamp ก็ได้ ตอนจะใช้ Windows ก็เสียบ Ex รีเครื่องกด Option ค้างไว้เพื่อเลือกว่าจะ Boot เข้าตัวไหน

หากใช้ VM จะต้องเสียพื้นที่แรมเพื่อรัน OS พร้อมกันสองตัวทำให้ใช้งานเครื่องได้ไม่เต็มที่