Jump to content
Sign in to follow this  
shinnsei

สอบถามการเปลี่ยน Battery MBPr

Recommended Posts

สอบถามเรื่องการเปลี่ยน battery ของ MacBook Pro Retina 13" mid 2014 ครับ

ตอนนี้ capacity ตกมาแถวๆ 60% ใช้ไป 1700 cycles อยู่ได้ไม่ถึง 2 ชม.แล้ว

ดูจาก iFixit แล้วล้มเลิกความตั้งใจที่จะเปลี่ยนเองเลย

ท่านที่มีประสบการณ์ ไม่ทราบว่าการส่ง apple service ใช้ระยะเวลา และค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

หรือผมจะใช้บริการร้านนอกแถวๆ fortune ดี

ขอบคุณครับ

ค้นข้อมูลจาก Apple มาฝากครับ

การซ่อม mac - บริการช่วยเหลืออย่างเป็นทางการของ Apple

https://support.apple.com/th-th/mac/repair/service

...

• Like 1

ผมเพิ่งไปเปลี่ยนมาแต่เป็นรุ่น 2012 non Retina ที่ Apple icon siam 

เรื่องเวลาถ้าที่ร้านมีของก็ไม่นานจะเกินอาทิตย์นึง ส่วนรายละเอียดก็ตามข้างบน

ถ้าสนใจจะเปลี่ยนที่ศูนย์ผมแนะนําคุณโทรเข้าศูนย์เพื่อบอกอาการคร่าวๆ

...แล้วเขาอาจจะถามคุณเรื่องนัดวันเอาเครื่องเข้าไป

ถ้าราคาต่างกันไม่มากผมแนะนําให้เข้าศูนย์ครับ

• Like 2

ผมก็อยากเปลี่ยนพอเหมือนกัน macbook pro 13 early 2015 ราคาศูนย์น่าจะ 7,500 ครับ

ไปดู ifixit ถูกกว่าครึ่งหนึ่ง แต่รวมค่าส่งแล้วแพง ต้องสั่งหลายๆชิ้นรอบเดียวกัน T T

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมลองสอบถามไป 3 ที่ (กว่าจะรับสายต้องโทรหลายครั้งเหลือเกิน) 

ข้อมูลจะเน้นเฉพาะการเปลี่ยน battery อย่างเดียว ไม่รวมถึงการเปลี่ยนชุด battery + trackpad + keyboard

ที่แรก 7,500 รวม vat แล้ว + ค่าบริการ 1,xxx ทิ้งเครื่องไว้อย่างน้อย 1 สัปดาห์

ที่สอง 8,xxx ไม่รวม vat + ค่าบริการ 1,xxx ทิ้งเครื่องไว้อย่างน้อย 1 สัปดาห์

ที่ icon siam จากการโทรสอบถาม call center ด้วยนโยบายทาง call center จะไม่สามารถยืนยันค่าบริการจนกว่าจะนัดเอาเครื่องมาให้ช่างตรวจได้ (แต่เขาก็ใบ้ให้ไปดูราคาในเวป)

ราคาด้านนอกก็ /2+- แล้วแต่ร้านและความเสี่ยง

สรุปแล้วผมคิดว่าคงรอเอาไปเปลี่ยนที่เมกาเลย $199

• Like 1

On 8/16/2019 at 12:11 AM, YeamGood said:

ผมก็อยากเปลี่ยนพอเหมือนกัน macbook pro 13 early 2015 ราคาศูนย์น่าจะ 7,500 ครับ

ไปดู ifixit ถูกกว่าครึ่งหนึ่ง แต่รวมค่าส่งแล้วแพง ต้องสั่งหลายๆชิ้นรอบเดียวกัน T T

เครื่องของคุณอยู่ในเกณฑ์ที่เขาเรียกแบตคืนรึเปล่าครับ ถ้าใช้ก้น่าจะถือโอกาศนี้เปลี่ยนเลย ไม่น่าจะมีค่าใช้จ่าย

ของผม MacBook Pro (Retina, 13-inch, Early 2015) แบตไปบวมเอาเดือนสุดท้ายของ Apple Care พอดี
คีย์บอร์ดโดนแบตดันโดนจอเป็นรอย ก็เลยเปลี่ยนจอให้ด้วย
ให้ในใบแคลมยอดประมาณ 2x,xxx จำค่าหลังไม่ได้
ระวังกันด้วยนะฮะ

• Like 1

ผมเปิด youtube / ifixit ซื้อ battery จาก aliexpress ไม่เกิน 2000 มันไม่ยากเลยนะเอาจริงๆ ปัจจุบันใช้ได้ดีมาเกือบ 3 ปีละ

• Like 1

ลองแวะเข้าไปในเว็ปนี้หรือยังครับ

https://www.macparts.in.th/category/7/macparts-อะไหล่-แมค/battery-แบตเตอรี่

อาจจะต้องเทียบกับ iFixit ว่า Mid 2014 เหมือนกันรุ่น 2013 หรือ 2015 กันแน่

• Like 1

ผมสั่ง aliexpress ส่งมาไม่ถึง 1500 บาท เปลี่ยนเองถูกๆแต่ซื้อน้ำยาย่างอื่นมาละลายกาวเพิ่ม ฮ่าๆ