Jump to content
Sign in to follow this  
MBP

สอบถามจะซื้อ iMac ควรรอมั้ยครับ

Recommended Posts

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกเก่าที่ไม่ได้ล็อกอินมานานหลายปี เพราะเครื่องที่ใช้ไม่มีปัญหา 555 ซื้อเครื่องใหม่ยุค intel ก็แบบไม่ต้องคิดมากเพราะซื้อตามงบ แต่คราวนี้ทราบว่าจะมีการเปลี่ยนผ่านCPU เลยต้อกลับมารบกวนถามครับว่า จะควรจะรอCPUใหม่ดีมั้ยหรือซื้อเลยครับ ส่วนตัวเคยมีประสบการณ์เลวร้ายในยุคเปลี่ยนผ่านกับ MacBookCoreDuo รอบนี้เลยต้องระวัง555 ขอบคุณครับ

หากมีความจำเป็นต้องใช้ก็แนะนำว่าซื้อก่อน ใช้ก่อน คืนทุนก่อนครับ

ไม่รู้ว่า iMac ที่จะใช้ Apple Silicon จะมาเมื่อไหร่เหมือนกัน

หรือว่าสนใจจะเปลี่ยนรูปแบบเครื่อง ก็รอชมงานวันที่ 15 ก.ย. ที่จะถึงนี้ดูก่อนตัดสินใจก็ได้ครับ อีกไม่กี่วันเอง

...

• Like 1

ยินดีครับผม

...

อันนี้เป็นข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

1. CPU ARM ตัวใหม่ที่แอ๊ปเปิ้ลจะเปลี่ยนมาใช้ ผมว่าเขาเน้นที่ Performance per Watt 

2. สถาปัตยกรรมของ ARM  เห็นคลิปนี้บอกว่ามันทํางานเชิงเดี่ยวดี แต่เชิงซ้อนยังสู้ CPU X86 ไม่ได้

https://www.youtube.com/watch?v=sdDSLMxr5CA&t=674s

ก่อนซื้อดูคลิปนี้ก่อนนะครับ เพราะพูดถึงการทดสอบทั้งรุ่นเริ่มต้น และรุ่นท๊อป

ไปๆ มาๆ i7 8 Cores คุ้มค่ากว่า i9 10 Cores ซะอย่างนั้น เพราะ Apple ดันตั้ง Power Limit ของ i9 ไว้ต่ำกว่า i7 เกือบ 60 Watts i7 เลยรันด้วยสัญญาณนาฬิกาที่เร็วกว่า ทำให้ความต่างระหว่าง 8 Cores และ 10 Cores ลดลงไม่ถึง 10%

• Like 1

5 hours ago, Tee+...Lek said:

ก่อนซื้อดูคลิปนี้ก่อนนะครับ เพราะพูดถึงการทดสอบทั้งรุ่นเริ่มต้น และรุ่นท๊อป

ไปๆ มาๆ i7 8 Cores คุ้มค่ากว่า i9 10 Cores ซะอย่างนั้น เพราะ Apple ดันตั้ง Power Limit ของ i9 ไว้ต่ำกว่า i7 เกือบ 60 Watts i7 เลยรันด้วยสัญญาณนาฬิกาที่เร็วกว่า ทำให้ความต่างระหว่าง 8 Cores และ 10 Cores ลดลงไม่ถึง 10%

เรื่องแรมนี่เห็นได้ชัดครับ งานใช้งานกับ VM ที่กินแรมครั้งละประมาณ 40 GB ลองใช้แบบ 72 GB 2667 MHz (4+32, 4+32) มีความรู้สึกว่าช้ากว่า 64 GB 2667 MHz (0+32, 0+32) แต่ไม่คิดว่าการอัพระบบปฏิบัติการไปเป็น Big Sur Beta จะมีผลขนาดนั้นนะ

• Like 1

ขอบคุณมากครับ ผมอยากได้แรม 16GB ทีแรกคิดว่าจะซื้อมาใส่เองเป็น 4+4+16 = 24 แบบนี้จะทำให้ช้าลงใช่ไหมครับ

ถ้าซื้อใส่เองและได้สปีด 2666  ต้องซื้อเป็นคู่และถอดของเดิมออก ถูกไหมครับ

34 minutes ago, MBP said:

ขอบคุณมากครับ ผมอยากได้แรม 16GB ทีแรกคิดว่าจะซื้อมาใส่เองเป็น 4+4+16 = 24 แบบนี้จะทำให้ช้าลงใช่ไหมครับ

ถ้าซื้อใส่เองและได้สปีด 2666  ต้องซื้อเป็นคู่และถอดของเดิมออก ถูกไหมครับ

จากวีดีโออันบนเขาพูดถึงเรื่อง Dual channel ครับ จะขออธิบายแบบนี้

- บนเครื่องมีแรม 4 แผง แบ่งเป็นคู่บนกับคู่ล่าง การทำ Dual channel ในกรณีนี้คือ ทำให้แต่ละคู่มีแผงแรมที่เหมือนกันให้มากที่สุด (ในกรณีสมบูรณ์แบบคือ ใช้แรมจากแหล่งเดียวกัน รุ่นผลิตเดียวกัน ความจุเท่ากัน)

- หากจะใช้แรม 4 แผง เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด แรมทั้ง 4 แผงควรมีความจุเดียวกันหมด ความเร็วเดียวกัน

- ในกรณีใช้แรม 4 แผง แต่เป็นการคละกัน มีความเป็นไปได้ 2 รูปแบบคือ 1. แต่ละ Channel ใช้แรมความจุความเร็วเท่ากัน (x+y, x+y) อันนี้ความเร็วรวมจะตก 2. แต่ละ Channel ใช้แรมความจุต่างกันความเร็วเท่ากัน (x+x, y+y) อันนี้ความเร็วรวมจะไม่ตก แต่จากการทดสอบในวีดีโอพบว่า แบบแรกดันประสิทธิภาพดีกว่าแบบหลัง แต่ทั้งสองแบบกลับแพ้การใช้แรมแบบไม่มีการคละกัน

ดังนั้นหากมีแผนจะอัพเกรดแรมอยู่แล้ว แต่งบยังไม่พร้อมซื้อให้เต็มทั้ง 4 แผงอาจจะต้องพิจารณาว่าปลายทางจะใช้เท่าไร แล้วตัดใจซื้อทีละครึ่ง เพื่อที่จะได้ใช้แรมแค่ทีละ 2 แผงแบบ Dual channel เต็มความเร็วเต็มประสิทธิภาพ

• Like 1

ก็ทราบอยู่ว่าสั่งออนไลน์มันจะวนไปจีนก่อน แต่รอบนี้มาถึงไทยแล้วมันวก กลับสิงคโปร์อีกรอบ!!! พรุ่งนี้มันก็คงไปจีนอีก แล้วเมื่อไหร่จะได้เครื่องฟระ 555