Jump to content
tum

กฎ กติกา มารยาท

Recommended Posts

กฎ กติกา มารยาท (ฉบับปรับปรุงใหม่ พุทธศักราช 2553)
สำคัญมาก โปรดอ่าน ฝ่าฝืนโทษสูงสุดถึงแบนนะครับ

• ห้ามโพสต์ข้อความ, ภาพ หรือ สื่อ ทุกชนิด ที่มีเนื้อหาละเมิดต่อ สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์และพระบรมวงศานุวงศ์
  • ห้ามโพสต์ข้อความหรือภาพ ที่ส่อไปทางการพนันต่างๆ สิ่งผิดกฎหมายบ้านเมือง ไม่ว่าจะรูปแบบใดๆก็ตาม
  • ห้ามโพสต์ข้อความหรือภาพ คุกคามทางเพศ หรือ สามารถสื่อไปในเรื่องเพศ ลามกอนาจาร
  • ห้ามโพสต์ข้อความหรือภาพ ที่ทำให้สมาชิกท่านอื่น หรือ องค์กรอื่นๆ เสียหาย รู้สึกไม่ดี รำคาญใจ ไม่ว่าจะด้วยความตั้งใจของผู้เผยแพร่หรือไม่
  • ห้ามโพสต์ข้อความ ว่ากล่าวให้ร้าย กระทบกระเทียบ แก่สมาชิกผู้อื่น โดยจะอ้างชื่อหรือไม่ก็ตาม
  • ห้ามโพสต์ข้อความที่ยุยงให้ผู้อื่นเกิดความขัดแย้งซึ่งกันและกัน ไม่ว่าผู้ตั้งกระทู้ หรือผู้ตอบนั้นจะตั้งใจหรือไม่
  • ห้ามโพสต์ข้อความที่ไม่ตรงประเด็น ไม่เกิดประโยชน์ หรือข้อความหรือรูปภาพ ที่ซ้ำๆ ในกระทู้เดียวกันหรือหลายกระทู้
  • ห้ามโพสต์ข้อมูลส่วนตัวของตนเอง หรือของผู้อื่น ซึ่งสามารถสร้างความเสียหายให้กับบุคคลผู้เป็นเจ้าของ หรือบุคคลที่สาม เช่นหมายเลขโทรศัพท์ หมายเลขบัตรเครดิต หมายเลขที่อยู่ทางอินเทอร์เน็ต (IP) ไม่ว่าผู้เผยแพร่จะมีเจตนาหรือไม่ ยกเว้นในกรณีที่เป็นการติดต่อทางธุรกิจหรือโฆษณาประชาสัมพันธ์
  • เวบเราไม่สนับสนุนให้ละเมิดลิขสิทธิ์ ขอความร่วมมือ ไม่โพสต์ข้อความเกี่ยวกับการละเมิดลิขสิทธิ์ในเวบของเราครับ
  • เวบเรารณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยที่ถูกต้อง กรุณาอย่าใช้ภาษา MSN, Chat ในเวบบอร์ด
  • เวบเราไม่สนับสนุนให้โชว์เกรียนนะครับ ไม่รู้จักเกรียน อ่านที่นี่ (Link)
  • ไม่อนุญาตให้โพสต์ขายของในส่วนต่างๆ ของเวบ ไม่ว่าจะในกระทู้ / Status / Profile ยกเว้น ห้องซื้อขายใน Freemac Mall เท่านั้น
  • การนำเอาข้อความจากแหล่งข้อมูลอื่นๆมาเผยแพร่ ถือเป็นความรับผิดชอบของสมาชิกผู้ post ข้อความเท่านั้น ทาง freemac.net จะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น
  • ไม่อนุญาตให้โฆษณา หรือแฝงโฆษณาใดๆ ในกระทู้ ในส่วนข้อมูลของสมาชิก, Status, Signature หรือ ลายเซ็น ไม่ว่าจะเป็น link ของ website หรือโฆษณาใดๆ ที่ไม่ได้เป็นผู้สนับสนุน web โดยเด็ดขาด หากฝ่าฝืน อาจถูกยกเลิกสมาชิกโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
  • กรณีต้องการรวมตัวซื้อสินค้า ให้ตั้งในห้อง Freemac Mall เท่านั้น อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมในกฏ กติกา มารยาทส่วนผู้ซื้อ ที่ห้อง Freemac Mall
  • กรณีต้องการปรึกษาเกี่ยวกับการตั้งราคาขายของมือสอง ให้ตั้งในห้อง Freemac Mall เท่านั้น *ใหม่
  • การแสดงความคิดเห็นร้านค้าใดๆ ให้ตั้งในห้อง Shop Comment เท่านั้น โดยต้องเป็นสมาชิกที่มีอันดับตั้งแต่ 100 โพสต์ขึ้นไป
  • เราไม่ใช่บอร์ดการเมือง ขอความกรุณาไม่คุยหรือชวนเข้าเรื่องการเมือง
  • ไม่ทะเลาะกัน
  • ไม่เอาเรื่องในเวบอื่น มานินทาที่นี่
  • การตัดสินของทีมงาน Freemac.net ถือเป็นที่สิ้นสุด หากไม่พอใจกฎ กติกา มารยาท เชิญเล่นเวบอื่นได้ครับ

เกี่ยวกับ Software Beta Tester *ใหม่

• การหา Software ที่เป็น Beta Version ไม่ว่าจะเป็น Software ทั่วไป จนถึง OS X , หรือ iOS เป็นสิทธิของสมาชิก ที่สามารถกระทำได้ โดยไม่เกี่ยวข้องกับเวบไซต์อยู่แล้ว
  • แต่การนำมาพูดคุยกันในบอร์ด คุณควรทราบถึงข้อตกลงของ Software นั้นๆ แม้จะได้มาในรูปแบบใดก็ตาม เช่น การพูดคุยถึง OS X Beta Version จะมีข้อตกลงระหว่าง Developer กับ Apple ว่าสามารถพูดคุยได้ถึงระดับใดในพื้นที่สาธารณะ ซึ่งคุณก็ควรหาอ่าน และทำความเข้าใจก่อน
  • การใช้งาน Software Beta Version ถือเป็นความเสี่ยงที่คุณเลือกที่จะทำด้วยตนเอง และควรจะรับผิดชอบด้วยตัวคุณเอง
  • การได้ทดลองใช้งาน Beta Version คุณควรที่จะได้ใช้ในมุมของ Developer หรือ Beta Tester ตามวัตถุประสงค์ของผู้พัฒนา และควรที่จะเป็นผู้ตอบปัญหา มากกว่าถามปัญหานะครับ
  • เราไม่ปิดกั้นในการขวนขวายหาความรู้ แต่การนำมาพูดคุยอยู่ในบอร์ดซึ่งเป็นที่สาธารณะ ก็ควรที่จะอยู่ในกรอบที่ควรจะเป็น
  • การชี้ช่องทางให้สมาชิกท่านอื่นถึงที่มาที่ผิดกฏหมาย ก็จะผิดกฎของเวบไซต์ ข้อ 9. เรื่องเกี่ยวกับการละเมิดลิขสิทธิ์

ขอความร่วมมือ

• ตั้งกระทู้ในห้องที่เหมาะสมเพียงกระทู้เดียวนะครับ ไม่ต้องหว่าน
  • กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
  • อย่าโชว์เกรียน
  • ค้นหาก่อนถาม
  • ไม่ควรถามนอกเรื่องในกระทู้อื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง จะนอกประเด็น นอกเรื่อง กรุณาตั้งกระทู้ใหม่
  • กรุณาใช้ความสุภาพในการตั้ง/ตอบกระทู้
  • อย่าดุ
  • อย่าทำตัวเป็นตำรวจตรวจเวบ พบเห็นสิ่งที่ผิดข้อตกลง กรุณาแจ้ง Moderator อย่าตัดสินเอง
  • ไม่ควร PM ถามปัญหากับเพื่อนสมาชิก
  • ใช้ Avatar ขนาด 120x120 Pixels ไม่เกิน 100KB และลายเซ็น หากเป็นไฟล์ภาพ อนุญาตให้ใช้เฉพาะ Jpeg เท่านั้น ขนาดไม่เกิน 600x100 และไม่เกิน 100KB
  • หากมีปัญหาสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ใดๆ โปรแกรมใดๆ ก็ตาม กรุณาระบุรายละเอียดต่างๆ ให้ครบ เพื่อให้เพื่อนสมาชิกสะดวกในการช่วยแก้ปัญหา

ยอมรับตรงกันว่า

คุณยอมรับว่าผู้ควบคุมระบบ และผู้ตรวจทานของกระดานข่าวนี้ มีสิทธิ์ ลบ หรือแก้ไขทุกข้อความ และผู้ควบคุมระบบ ผู้ตรวจทานหรือเว็บมาสเตอร์ ไม่สามารถรับผิดชอบต่อข้อความที่คุณได้แสดงความคิดเห็น (ยกเว้นว่าพวกเขาจะเป็นผู้โพสต์เอง)

คุณตกลงว่าจะไม่โพสต์ข้อความที่ผิดต่อกฎ กติกา มารยาทด้านบน คุณอาจถูกตักเตือน ห้ามใช้บริการในช่วงระยะเวลาที่กำหนด จนถึงยกเลิกการให้สิทธิ์สมาชิก หมายเลข IP ของทุกโพสต์จะถูกบันทึกเพื่อใช้เป็นหลักฐาน. คุณยินยอมให้ เว็บมาสเตอร์, ผู้ควบคุมระบบ และ ผู้ตรวจทานของกระดานข่าวนี้มีสิทธิ์ลบ, แก้ไข, ย้าย หรือปิดหัวข้อใดๆได้ตลอดเวลาที่สมควร คุณยินยอมให้ข้อมูลทุกอย่างของคุณถูกเก็บไว้ในฐานข้อมูล. ซึ่งข้อมูลเหล่านี้จะไม่ถูกเปิดเผยต่อผู้อื่นโดยไม่ได้รับการยินยอมจากคุณ เว็บมาสเตอร์, ผู้ควบคุมระบบ และ ผู้ตรวจทานไม่สามารถรับผิดชอบต่อการถูกเจาะข้อมูล แล้วนำไปสร้างความเดือดร้อนต่างๆ

กระดานข่าวนี้ใช้ระบบคุ๊กกี้ เพื่อเก็บข้อมูลไว้ในคอมพิวเตอร์ของคุณ คุ๊กกี้จะช่วยให้คุณใช้งานได้ง่ายขึ้น อีเมล์จะถูกใช้เพื่อยืนยันข้อมูลการสมัครสมาชิกและรหัสผ่านของคุณเท่านั้น (และใช้สำหรับส่ง รหัสผ่านอันใหม่เมื่อคุณลืมรหัสผ่านเก่า)

ผู้สมัครสมาชิกได้ยอมรับกฏ กติกา มารยาท ที่มีในขณะนี้และรวมทั้งที่อาจจะมีเพิ่มเติมขึ้นในภายหลังด้วย

ถ้าคุณคลิ๊กสมัครสมาชิก ถือว่าคุณได้ยอมรับทุกเงื่อนไขที่กล่าวมาแล้ว

ข้อความที่โพสต์ลงในเวบไซต์แห่งนี้ ได้กระทำโดยสมาชิกของเวบไซต์ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆ ต่อข้อความต่างๆ ของสมาชิก ทั้งนี้ หากท่านพบเห็นข้อความใดๆ ที่ผิดต่อกฎ ระเบียบของเวบไซต์ กรุณาแจ้งที่ Moderators เพื่อดำเนินการแก้ไข

เวบไซต์เก็บข้อมูลต่างๆ ตามที่กฎหมายกำหนด และยินดีให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่ เพื่อดำเนินการตามกฏหมาย หากมีเหตุการณ์ใดๆ อันอาจเกิดขึ้น และผิดต่อกฎหมายราชอาณาจักรไทย

มาตรการลงโทษ (เพิ่มเติม 14 ม.ค. 2556)

• ทำผิดกฎ กติกา มารยาท Warn 1 Level ต่อครั้ง
  • Warn ครบ 3 ครั้ง แบน 3 เดือน
  • สำหรับคนที่โพสต์ตั้ง/ตอบกระทู้ โดยไม่คำนึงถึงกฎ กติกา มารยาท จนโดนลบ/ล็อกกระทู้ครบ 3 ครั้ง แบน 3 เดือน
  • Spam board แบนถาวร
  • กรณีโดนแบนแล้ว ทำผิดกฎอีก แบนถาวร
  • กรณีโดนแบนแล้วสมัครใหม่ เปลี่ยน User จับได้ แบนถาวรทุก User
  • กรณีโดนแบนแล้วสมัครใหม่มาก่อกวน แจ้งความดำเนินคดีทางกฎหมาย

ไม่เคยคิดว่าจะต้องมากำหนดมาตรการลงโทษ เพราะคิดว่าคนในเวบเรา มีวุฒิภาวะมากพอ
แต่หลังๆ ไม่ใช่แล้ว ก็ต้องขอปรับกฎครับ

ขออภัยในความไม่สะดวก

Edited by tum
  • Like 26

ขอดันหน่อยครับ

พักนี้มีทั้ง Software ละเมิดลิขสิทธิ์

ภาษาแชต

ปั๊ม Rep

กฏมีอยู่นะครับ ขอความกรุณาอ่านด้วยครับ

ขอบคุณครับ

• Like 1

ดันด้วย :!tuzki037:

อยากให้ร่วมกันรณรงค์ ไม่ตอบปัญหาให้กับผู้ใช้ Software ละเมิดลิขสิทธิ์

ไม่ต้องไปจิกกัด ถับถมหรืออะไร แค่ปล่อยให้กระทู้มันตกไปก็พอ

• Like 2

การจะPost New Topicได้ ต้องการRequirementอะไรบ้างครับ

รับทราบ และ พร้อมที่จะทำตามครับ :unworthy:

การจะPost New Topicได้ ต้องการRequirementอะไรบ้างครับ

Require การอ่าน กฏ กติกา มารยาท ครับ :w00t:

• Like 1

Require การอ่าน กฏ กติกา มารยาท ครับ :w00t:

ผมก็อ่านแล้ว

ทำไมถึงยังขึ้นว่า You can not star a new topicหละครับ

จะยังโพสต์ลิงก์ไม่ได้ครับ

ต้องไม่มี url ครับ

แล้วก็ต้องมีส่วนร่วมเล็กน้อย ในการตอบกระทู้ครับ แล้วก็จะโพสต์ได้ตามปกติครับ

กำลังคิดว่าจะแก้ไขเรื่องนี้ครับ เพราะหลังจากปรับระบบแล้ว ตัวกรองสแปมทำงานได้ค่อนข้างดีครับ

• Like 1

ขอดันหน่อย หลายคนไม่ค่อยอ่านกฏกันเลย ไม่รู้เป็นไง

ทั้งเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์ ทั้งขายของ ทั้ง PM ถาม

รบกวนช่วยกันอ่านและปฏิบัติตามกันด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

มีปรับปรุงกฎเล็กน้อยนะครับ

ช่วยกันอ่านหน่อยนะครับ

แนะนำโปรแกรมแทนการละเมิดจะไม่ว่าเลย

แต่สอนกันครึกโครมน่าเกลียดไปมั้ยครับ

อีกครั้งผมจะ warn ทุกท่านที่สอนคนละแต้มนะครับ

ขอบคุณครับ

• Like 1

ช่วยกันอ่านหน่อยนะครับ

แนะนำโปรแกรมแทนการละเมิดจะไม่ว่าเลย

แต่สอนกันครึกโครมน่าเกลียดไปมั้ยครับ

อีกครั้งผมจะ warn ทุกท่านที่สอนคนละแต้มนะครับ

ขอบคุณครับ

น่าจะรุนแรงกว่านั้นครับ เช่น ระงับโพสต์ หรือขึ้นเป็น Dialog เตือนทันทีที่ Log in ครับ

กระทู้ลักษณะแชร์ลูกโซ่มาแล้ว คือเข้าใจว่าผู้เขียนเขาอาจจะหวังดีอยากเอาอะไรมาแบ่งปันนะ แต่การมี Ref. ของผู้เขียนอยู่ในวิธีการ ผมคิดว่านี่เป็นการ "โฆษณา" เช่นเดียวกับกระทู้ลักษณะทำงานผ่านเนตโดยสมัครตามขั้นตอน 1 2 3 นะ (ซึ่งในขั้นตอนเหล่านั้นจะมีการกรอกค่าอ้างอิงของคนแนะนำ)

ถ้าจะเพิ่มการขอความร่วมมือโพสลักษณะนี้ให้มีการนำรหัสอ้างอิงของผู้แนะนำออกไป น่าจะทำให้ทุกฝ่ายได้ประโยชน์พอ ๆ กันครับ

• Like 3

ขอบคุณครับ แนวทางนี้ดีครับ ผมไป Edit ref.code ออกละครับ ^_^

• Like 1

อยากดันสักหน่อยครับ ท่านประธาน

• Like 1

ขอดันสักหน่อย

ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไรกัน

กฎมีก็ไม่ค่อยจะอ่านกัน

อยากโพสต์อะไรก็โพสต์กัน

อันดับถึงไม่ถึงไม่รู้

เวลาสมัครสมาชิกก็มีให้อ่าน

admin งอน

Edited by tum
  • Like 4

ขอดันสักหน่อย

ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไรกัน

กฎมีก็ไม่ค่อยจะอ่านกัน

อย่างโพสต์อะไรก็โพสต์กัน

อันดับถึงไม่ถึงไม่รู้

เวลาสมัครสมาชิกก็มีให้อ่าน

admin งอน

ไม่งอนน่ะ ๆ ๆ เดี๋ยวเลี้ยงจระเข้ ที่ BBQ plaza ^ ^

• Like 1

เกี่ยวกับหมวด software beta tester

ข้อแรก การหา... เป็นสิทธิของสมาชิก ที่สามารถกระทำได้ โดยไม่เกี่ยวข้องกับเวบไซต์อยู่แล้ว

เหมือนกับว่า เวบไซต์ให้สิทธินั้นแก่สมาชิก แต่เว็บไซต์จะไม่รับผิดชอบต่อการใช้สิทธินั้นของสมาชิก

มันขัดแย้งกันครับ

การหา software ที่เป็น beta version มาใช้งานเป็นการกระทำของสมาชิกและเป็นความประสงค์ของสมาชิกผู้นั้น ความเสียหายใดๆ ที่เกิดขึ้น จึงถือเป็นความรับผิดชอบของสมาชิกผู้กระทำ ทางเวบไซต์ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆทั้งสิ้น

ดังนั้นการนำมาคุยกันในบอร์ดจะถือว่าสมาชิกผู้นั้น ทราบถึงข้อตกลง software นั้นๆแล้ว และยินยอมรับผิดชอบต่อความเสียหายที่อาจเกิดขึ้น สมาชิกผู้กระทำยอมรับว่าเป็นการกระทำของสมาชิกเอง ไม่เกี่ยวข้องกับเว็บไซต์ใดๆ ทั้งสิ้น

• Like 1

อึ่ม... freemac ใครเข้ามาใหม่ก็คิดว่าหาของฟรีได้แถวนี้ (ผิดตั้งแต่ชื่อเว็บแล้ว) 555+

• Like 1