Jump to content
Manophat

Final Cut Pro X ขอแชร์ประสบการณ์

Recommended Posts

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ได้ใช้ Final Cut Pro X กันแล้วหรือยัง

รบกวนขอแชร์ประสบการณ์ด้วยครับว่าของใหม่ดีกว่าของเก่าอย่างไร

มีอะไรเพิ่มมาที่เป็นข้อดี หรือข้อเสียของเวอร์ชั่นใหม่นี้

ขอบคุณครับ.

• Like 1

ได้ลองแล้วครับต้องขอบอกว่าต่างจากเดิมมากและตัดอะไรหลายๆอย่างที่เราเคยมีไป อย่างการ Setup,Monitor out ไม่สามารถดูได้, ไม่มี view monitor,ไม่มี save project แต่ยอมรับครับว่าเร็วจริง, effect and Transition สามารถแสดงผลกับ clip ที่กำลังตัดอยู่ได้เลยครับ

• Like 2

ทำงานบน Timeline ยังถนัดเหมือนเดิมไหมครับ

ผมคุ้นกับวิธีการแบบเดิม แบบ AVID มากครับ

ขอบคุณครับ

ความรู้สึกเหมือน imovie pro

ที่โจ้เอามาให้ดูนี่แหละที่น่ากลัว :wallbash:

ใช่ครับ FCPX โดนเละเลยไม่รู้ว่ายังไงดี ผมคงต้องกลับไปใช้ FCP เดิมก่อนแล้วค่อยมาทำความคุ้นเคยอีกที่แบบว่า ครั้งใหญ่มากๆๆจริงๆครับ น่าเสียใจจริงๆ

ลองใช้แล้ว ก็เร็วดีนะครับ ไม่ต้องรอ Dialog render แล้ว ส่วนฟีเจอร์อื่นๆก็สะดวกดีครับ อย่างไอ้ Retime นี่ผมว่าใช้สะดวกดีนะ ทำ Hold frame ง่ายขึ้น สำหรับคนที่คล่องแล้วผมว่าไม่น่ามีผล เพราะแต่ก่อนเราก็ทำกันได้ แต่มันก็ช่วยลดขั้นตอนครับ

ตอนนี้ปัญหาของผมเองมีตรงที่มัน import DV ไฟล์เก่าที่ผม capture มาจาก iMovie ไม่ได้ (ปกติผมใช้ iMovie capture เพราะมันแยกไฟล์ออกตามเวลาเรากด record กล้องให้ ไม่เป็นไฟล์ใหญ่ไฟล์เดียว) ต้องใช้ MPEG Streamclip แปลงเป็น ProRes เองก่อน

เรื่อง timeline มันไม่มี timeline แบบที่ผ่านมาแล้วเปลี่ยนเป็นแนว timeline แบบ iMovie แทน ตอนแรกก็ตะหงิดๆ แต่ใช้ๆไปก็สะดวกดีครับ มันยึดๆหนืดๆ ๕๕๕๕๕๕ ลากไปลากมาผมว่าง่ายกว่าแบบเดิมนะ timeline ไม่ค่อยเสีย แต่ต้องปรับตัวกับมันหน่อย

ส่วนการ Output งาน พอดีของผมไม่ได้ทำระบบใหญ่ๆ ผม output ด้วย QuickTime ก็อยู่ แต่ว่าใน FCPX มันไม่มี custom setting ให้ใช้ ต้องไปซื้อ Compressor ก่อนถึงจะ custom ได้ ตอนนี้ก็เลยกะว่าจะลง Compressor ไว้หลายๆเครื่อง แล้วให้มันช่วยกันเรนเดอร์ ไหนๆก็เสียตังซื้อมาแว้ว :-)

ส่วนอื่นๆ ผมชอบที่มันปรับแต่งสีได้ในตัว ทำ Primary ทำ Secondary ได้เลย ไม่ต้องจับโยนเข้า color แล้ว

ตอนนี้ก็กำลังลองๆอันอื่นอยู่ครับ

ผมว่าเป็นก้าวที่เสี่ยงมากสำหรับ Apple ในตลาดตัดต่อเลย แต่ผมคิดว่าเขามองไปที่อนาคตมากกว่า ตอนนี้เห็นในเว็บอย่างพวก EDL อะไรนี่เขาบอกว่าจะไม่รองรับนะ

เอ้อ ตะหงิดๆเรื่องตั้ง mark in / out สำหรับ export เป็นช่วงไม่ได้ แต่เห็นว่าให้ทำใน Compressor ไว้ต้องลองดูสักหน่อย ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว

Motion ยังไม่ได้ลองครับ :D

• Like 2

แต่ไอ้เรื่องตัดแล้วเด้งๆอะไรแบบในคลิปนั้นผมไม่เจอนะ ก็ปกติดี ผมว่าโอกาสผิดพลาดจาก timeline ใหม่นี่มันน่าจะเกิดขึ้นได้น้อยนะ ไม่รู้ว่าเขาทำงานตาม workflow ของมันถูกต้องรึเปล่า หรือใช้วิธีคิดแบบ time line / layer แบบเดิมๆอยู่อ่ะครับ

• Like 1

ความแม่นยำในระดับ Frame เป็นไงมั่งอะครับ

เช่น จะซอยคัทนี้ที่ 1 วิ 5 เฟรม มันไล่ยากมั้ยครับ

สามารถทำได้ด้วย Mouse เลย หรือต้องกำหนดตัวเลขลงไปครับ

คือตัดจังหวะ ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าไล่ละเอียดเป็นเฟรมๆ นี่ กลัวจังครับ

ความแม่นยำในระดับ Frame เป็นไงมั่งอะครับ

เช่น จะซอยคัทนี้ที่ 1 วิ 5 เฟรม มันไล่ยากมั้ยครับ

สามารถทำได้ด้วย Mouse เลย หรือต้องกำหนดตัวเลขลงไปครับ

คือตัดจังหวะ ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าไล่ละเอียดเป็นเฟรมๆ นี่ กลัวจังครับ

มันก็ไล่เป็นเฟรมได้นะครับผม กดแป้นลูกศรเลื่อนเอาได้เลย หรือจะซูม timeline ก็ซูมสุดได้จนสุดมากเลยครับ แต่รำคาญอย่างนึงตรง thumbnail preview เวลาซูมเข้าไปเล็กๆ ในระดับ 1 frame มันยาวใช่ป่ะครับ ภาพแม่งจะซ้ำๆอยู่ในเฟรมนั้นหลายๆภาพจนตาลายได้ แหง่กๆ

คือ thumbnail ที่มัน gen มา ไม่ได้เริ่มตรงกับหัวเฟรมอ่ะคับ มันทำเป็นเบิ้ลๆๆๆ ต่อมาเรื่อยๆ อันนี้แหละที่ปวดตา

ใช้เม้าส์ก็ไม่น่ายากนะ ผมใช้ trackpad ปาดๆเอา ครับ กำหนดตัวเลขแบบป้อนเอาไม่รู้ทำได้รึเปล่า ยังหาไม่เจอนะ

• Like 2

โฮ่ ขอบคุณครับ ต้องลองเสียแล้ว

ไม่ชอบตรงที่ ถ้าเปลี่ยนรุนแรงแบบนี้ คนทำงานก็ต้องไปเรียนรู้ใหมอีก

ซึ่งถ้างานเยอะไม่ว่างสักที ก็คงไม่สามารถหาเวลาว่างไปลองเล่นมันได้สักที

แล้วก็จะกลายเป็นว่า ไม่ได้เปลี่ยนสักที

• Like 1

HELP ในตัวโปรแกรมอืดมากเลยครับ เลยไปหาอ่านผ่านเว็บ

http://help.apple.com/finalcutpro/mac/10.0/

ตัวเดียวกันกับในโปรแกรมแต่อ่านเร็วกว่า

โดนรวมเมื่อแรกใช้ปวดหัวเลยครับ งงไปหมด รำคานเสียงเวลาลากเม้าผ่านคลิบในtimeline จนต้องปิดไปเวลาไม่ได้ใช้ ส่วนความเร็วเร็วดีครับ พอใช้ไปเรื่อยๆก็เริ่มชิน อาศัย ทำไปอ่าน help ไปช่วยได้เยอะครับ

ใครใช้สองจอจอสองคงเอาใว้พรีวิวอย่างเดียว(หาตั้งนาน)

เย่ คุณ Kindaichi กลับมาแล้ว

:!tuzki036:

งงตรง Save Projects ไม่ได้นี่ล่ะ

เข้ามาแล้วงงเลยครับ หน้าตาเว็บเปลี่ยนไป!!! แต่ดีไซน์ใหม่นี่สุดยอดเลยครับ สวยงามและใช้งานสะดวกยิ่ง ชอบๆๆๆๆๆ

กลับมาที่หัวข้อหน่อยนะครับ ไม่รู้ใครเป็นเหมือนผมรึเปล่า ผมใช้ Track pad บน MBP แล้ว ไม่สามารถใช้ pinch Zoom ทั้ง in และ out ใดๆได้เลย ทั้งใน time line และใน event browser น่ะครับผม ?????

ตอนนี้ต้องใช้ cmd +/- เอาแทน ทั้งๆที่ใน help มันก็บอกว่าใช้ pinch ได้นะครับ ตอนนี้ใช้ได้แค่ swipe :(

งงตรง Save Projects ไม่ได้นี่ล่ะ

มันจะเหมือน iMovie คือ Save ไว้ให้ตลอดเวลาครับ (ดีรึเปล่าไม่รู้) ถ้าเราจะ Save as เป็นโปรเจคใหม่ ใน Q&A ที่เขาตอบมา บอกว่าให้ใช้ Duplicate Project ไปครับผม

ดูไม่ได้อ่ะครับ

มันโดนเอาออกไปแล้ว ผมเองก็จนใจ :(

นี่ผมยังหาวิธียิงลงเทปไม่เจอเลยนะครับ. งงจริงๆ

นี่ผมยังหาวิธียิงลงเทปไม่เจอเลยนะครับ. งงจริงๆ

มันไม่มี print to tape แล้วนะครับผม พวก missing feature ลองอ่านดูในนี้ได้ครับ

http://pogue.blogs.nytimes.com/2011/06/23/professional-video-editors-weigh-in-on-final-cut-pro-x/

คุณตั้มครับ ผมอ่านใน help เจอไอ้ที่ไปทีละเฟรม หรือว่ากระโดดไปตาม time code ได้นะครับ มันมีวิธีอยู่ครับผม

ใช่หายหน้าไปนานเลย เข้ามาทักทายพวกเราบ้างเน้อ Kindaichi เรียวคุง

ขอบคุณทุกข้อมูลมากๆเลยครับ

หากเพื่อนๆท่านใดมีอะไรเพิ่มเติมอีกก็ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ.