Jump to content
Manophat

Final Cut Pro X ขอแชร์ประสบการณ์

Recommended Posts

ตอนนี้มีที่ไหนเปิดอบรม FCPX บ้างหรือยังครับเนี่ย ว่างเมื่อไหร่ไปเรียนเลยเนี่ย ผมว่าถ้างมกันไป งมกันมา ไม่กล้าเอามาทำงานแน่นอนเลย เดี๋ยวช๊อตกลางอากาษ ได้น้ำลายฟูมปากกันทั้งคนตัด ทั้งลูกค้า :(

ตอนนี้มีที่ไหนเปิดอบรม FCPX บ้างหรือยังครับเนี่ย ว่างเมื่อไหร่ไปเรียนเลยเนี่ย ผมว่าถ้างมกันไป งมกันมา ไม่กล้าเอามาทำงานแน่นอนเลย เดี๋ยวช๊อตกลางอากาษ ได้น้ำลายฟูมปากกันทั้งคนตัด ทั้งลูกค้า :(

ซักพักน่าจะมีนะครับ ตอนนี้ผมว่าคงกำลังเรียนรู้กันอยู่ :D

ช่วงนี้ที่เกี่ยวกับ FCPX ยังมีแต่เสียงบ่นอ่ะครับ แฮ่ๆๆๆๆ

• Like 1

ขอบขอบคุณทุกข้อมูลนะครับ

จากที่ได้ลองแตะเป็นครั้งแรก ปวดหัวตึ้บ กินยาแก้เครียดกันเลยทีเดียว

สงสัยต้องใช้เวลาปรับตัวเยอะมาก

จากที่ได้ลองแตะเป็นครั้งแรก ปวดหัวตึ้บ กินยาแก้เครียดกันเลยทีเดียว

สงสัยต้องใช้เวลาปรับตัวเยอะมาก

Magnetic Timeline ของมันนี่เราจะใช้เป็น workspace หยิบก้อนนั้น ไปวางไว้ตรงโน้นพลางๆ แล้วค่อยเอาก้อนนี้ย้ายมา อะไรนี้ไม่ได้ด้วยนะครับ :D

ตอนนี้ผมเจอปัญหาคือใน help บอกว่าเราสามารถกด option + K เพื่อเพิ่ม keyframe ใน time line ได้ ซึ่งผมทำกับ video ได้ แต่ทำกับ audio ไม่ได้ ต้องใช้วิธีกด option ค้างไว้แล้วคลิกแทน ไม่รู้คนอื่นเป็นเปล่าอ่ะครับ

Magnetic Timeline ของมันนี่เราจะใช้เป็น workspace หยิบก้อนนั้น ไปวางไว้ตรงโน้นพลางๆ แล้วค่อยเอาก้อนนี้ย้ายมา อะไรนี้ไม่ได้ด้วยนะครับ :D

ตอนนี้ผมเจอปัญหาคือใน help บอกว่าเราสามารถกด option + K เพื่อเพิ่ม keyframe ใน time line ได้ ซึ่งผมทำกับ video ได้ แต่ทำกับ audio ไม่ได้ ต้องใช้วิธีกด option ค้างไว้แล้วคลิกแทน ไม่รู้คนอื่นเป็นเปล่าอ่ะครับ

เป็นครับ

ไม่สามารถลากเม้าส์ไปตามคลิปเพื่อหาช่วงที่ต้องการได้แล้วหรือนี่

หรือใครมีวิธีรบกวนแนะนำด้วยครับ

โอ้โอ ถ้าไม่ลาก event ไปไว้ใน External HD พวกจะ copy ไฟล์ทั้งหมดมาไว้ใน HDD ของเครื่องหมดเลย

แต่ก็ดีนะครับ ไม่ต้องไปนั่ง Set Scratch Disk ให้วุ่นวาย กำหนดได้ง่ายๆ ตั้งแต่ต้นเลย

ไม่สามารถลากเม้าส์ไปตามคลิปเพื่อหาช่วงที่ต้องการได้แล้วหรือนี่

หรือใครมีวิธีรบกวนแนะนำด้วยครับ

ลากเม้าส์ยังไงหรอครับผม มันสามารถ skim ไปตามคลิปทั้งใน Event browser และบน time line ได้นะครับผม ใช่แบบนั้นเปล่าครับ

โอ้โอ ถ้าไม่ลาก event ไปไว้ใน External HD พวกจะ copy ไฟล์ทั้งหมดมาไว้ใน HDD ของเครื่องหมดเลย

แต่ก็ดีนะครับ ไม่ต้องไปนั่ง Set Scratch Disk ให้วุ่นวาย กำหนดได้ง่ายๆ ตั้งแต่ต้นเลย

เรากำหนดไม่ให้มัน copy ได้นะครับตอน import file จะมีตัวเลือกให้ติ๊กอยู่น่ะครับผม แต่พวก render file มันจะอยู่ที่เดียวกับที่ๆเก็บโปรเจคครับ :D

ลากเม้าส์ยังไงหรอครับผม มันสามารถ skim ไปตามคลิปทั้งใน Event browser และบน time line ได้นะครับผม ใช่แบบนั้นเปล่าครับ

คือใน Version เก่า จอ Viewer ฝั่งซ้ายเนี่ย เราจะสามารถเอา Mouse ไปคลิกใน Bar ลากไปมา เพื่อหาช่วงภาพที่ต้องการ แล้วค่อย Mark in/out ได้น่ะครับ

ตอนนี้มันไม่มีจอ Viewer ไม่มี Bar นั้นแล้ว ผมเลยลองเอา mouse ลากใน clip ด้านซ้าย มันกลายเป็น Drag คลิปนั้นมาเลยครับ

Screen shot 2011-06-27 at 5.11.37 PM.png

คลิปของ Conan ดูได้ที่่นี่ครับ

ยิ่งอ่านยิ่งน่ากลัว.......... ต้องเตรียมยาแก้เครียดไว้บ้างแล้ว

คือใน Version เก่า จอ Viewer ฝั่งซ้ายเนี่ย เราจะสามารถเอา Mouse ไปคลิกใน Bar ลากไปมา เพื่อหาช่วงภาพที่ต้องการ แล้วค่อย Mark in/out ได้น่ะครับ

ตอนนี้มันไม่มีจอ Viewer ไม่มี Bar นั้นแล้ว ผมเลยลองเอา mouse ลากใน clip ด้านซ้าย มันกลายเป็น Drag คลิปนั้นมาเลยครับ

อ๋อ ใน Event browser ก็สามารถลาก pointer ไปมาเพื่อ skim ดูได้ครับ มันไม่ได้แยกเป็น Viewer แต่มันใช้หน้าจอ Preview เดียวกันไปเลยครับ ซึ่งเราสามารถลากไอ้ selection กรอบสีเหลืองให้ครอบเฉพาะที่ต้องการได้ครับ เอา point ไปอยู่ที่ขอบๆครับ จะจับลากได้ หรือไม่ก็เอา pointer ไปที่จุดที่ต้องการ กด I เพื่อ mark In และทำแบบเดียวกันกด O เพื่อ mark out ได้ครับผม

เวลาเอาลง time line ถ้าเอาไปต่อตูดก็กด E เพื่อ append เข้าไปได้ครับ แล้วก้อยังมีกดคีย์อื่นๆ เพื่อเป็น overwrite และอีกแบบได้ครับผม ^^)

• Like 3

ของผมเจอปัญหา เวลาเเคปเจอร์จาก กล้องsony hvr-a1p โดยใช้ม้วน พอเเคปเสร็จ ออกจากหน้าต่างเเคปเเล้ว

ใน event browser มันไม่เเสดงเป็นภาพ มันขึ้นสีเเดงเเล้วมีเครืองหมายตกใจ

ผมเลยเเก้ปัญหาโดยการใช้ imovie อิมพอรต์ไฟล์ เเล้วให้final cut x อิมพอรต์ event อีกที

ไม่ทราบว่าใครเป็นบ้างครับ เเล้วเเก้ปัญหายังไง

เพราะผมเข้าใจว่า imovie ปกติ final cut ก็น่าจะปกติ งงมากมาย

หายเเล้วครับ ลงใหม่ อัพเดตใหม่ หายซะงั้น - -''

Edited by oleowen

ของผมเจอปัญหา เวลาเเคปเจอร์จาก กล้องsony hvr-a1p โดยใช้ม้วน พอเเคปเสร็จ ออกจากหน้าต่างเเคปเเล้ว

ใน event browser มันไม่เเสดงเป็นภาพ มันขึ้นสีเเดงเเล้วมีเครืองหมายตกใจ

ผมเลยเเก้ปัญหาโดยการใช้ imovie อิมพอรต์ไฟล์ เเล้วให้final cut x อิมพอรต์ event อีกที

ไม่ทราบว่าใครเป็นบ้างครับ เเล้วเเก้ปัญหายังไง

เพราะผมเข้าใจว่า imovie ปกติ final cut ก็น่าจะปกติ งงมากมาย

เป็นทุกครั้งเลยเปล่าครับ ถ้าเป็นทุกครั้ง สงสัยเป็น bug ของโปรแกรมแล้วล่ะ(มั้งนะ ผมก็เดาเอา แฮ่ะๆ)

ไงลองไปดูใน folder Movies แล้วก็ดูตรง Final Cut Event นะครับ ว่าที่เราแคปเข้าไป มันเขียนไฟล์ไว้ในนั้นรึเปล่าครับผม

ไฟล์ PSD ที่ทำแยก Layer มาหลายชั้น ยังหาวิธีแยกเอาแต่ละชั้นมาใช้ไม่ได้เลยครับ

มาเป็นก้อนเรียบร้อยเลย

-_- หลังจากใช้เวลาตัดนานกว่าปกติเท่าตัว

ได้ลองไปหลายอย่างเลย

คงต้องใช้เวลาปรับตัวพักใหญ่ที่เดียวครับ

กลายเป็นไป Focus อยู่ที่การหาเครื่องมือมาทำงาน จนกระทั่งไม่ได้ Focus จังหวะตัดเท่าที่ควร

โดยรวมผมถือว่าโอเคนะครับ กับ Final Cut Pro X

แต่ยังคงต้องทำมาหากินบน Final Cut Studio 3 ไปก่อน เพราะความถนัดยังไม่ได้

ต้องหมั่นซ้อมแล้วแฮะ

ชอบบรรดา Title ที่มีมาให้ครับ ไม่ต้องหา Livetype มาเพิ่มก็ได้

ส่วน Compressor กับ Motion ที่แยกขาย ผมว่าดีแล้วครับ เพราะตัว Final Cut X เองก็จบงานได้ โดยไม่ต้องไปพึ่ง 2 โปรแกรมนั่น

นอกจากถ้าคุณต้องการใช้ความสามารถของ 2 โปรแกรมนั้นจริงๆ ค่อยซื้อทีหลังได้ครับ

• Like 1

โดยรวมแล้ว ผมคงไม่กล้าพูดคำว่า "ดี" ได้เต็มปากครับ

ตัวโปรแกรม ออกแบบมาให้สามารถ Control ชิ้นงานได้ดีขึ้นกว่าเดิม

ถ้าสามารถปรับวิธีคิดบน Timeline ได้ ก็สามารถสร้างงานได้ไม่ยากเลยครับ

แต่ความสามารถที่หายไปหลายๆ อย่าง ที่ "Pro" มีความจำเป็นต้องใช้งาน มันหายไป

ความยืดหยุ่นมีน้อยลง เช่นการจะเอา EDL ไปทำงานต่อ

แต่กลับมี Function Share มาให้ แปลงขึ้น Youtube ได้เลย

ผมว่าบางอย่างมันยังล้ำเกินไป

ผมเชื่อว่า Apple ต้องมีการปรับปรุงอีกครั้ง เพื่อให้โปรแกรมทำงานได้ดีกว่านี้ครับ

ตอนนี้ สำหรับผม มันเหมือน iMovie Pro มากกว่าจริงๆ ครับ

• Like 3

ไฟล์ PSD ที่ทำแยก Layer มาหลายชั้น ยังหาวิธีแยกเอาแต่ละชั้นมาใช้ไม่ได้เลยครับ

มาเป็นก้อนเรียบร้อยเลย

เหมือนจะเห็นในเว็บเมืองนอกบ่นว่ายังไม่รองรับด้วยน่ะครับผม

ผมเชื่อว่า Apple ต้องมีการปรับปรุงอีกครั้ง เพื่อให้โปรแกรมทำงานได้ดีกว่านี้ครับ

ตอนนี้ สำหรับผม มันเหมือน iMovie Pro มากกว่าจริงๆ ครับ

ผมก็ว่าต้องปรับปรุงอีกเยอะเลยละครับ ตอนนี้ดูเหมือนเป็นการเปิดตัวมาว่าอนาคตฉันจะไปทำตัวนี้แล้วนะ ไม่ทำ FCP 8 ต่อจาก FCP 7 แล้วนะ

แต่ว่าไอ้ตัว FCPX ก็ยังมีทั้งส่วนที่ขาด และส่วนที่บกพร่องอยู่อีกเยอะเลยครับ

ตอนนี้ที่ผมชอบเมื่อเทียบกันอันก่อนคือ background render , และเวลา play time line ไว้ สามารถสลับไปโปรแกรมอื่นโดยการ play ไม่หยุด แล้วก็การแสดง wave form ที่มันทำงานเร็วขึ้น

พวก control ใหม่บางอันก็ลำบากอยู่เหมือนกันนะครับ อย่าง Video animation ที่ยึดขึ้นทางแนวตั้ง ทำให้ต้องเลื่อน time line ขึ้นลงอีกยังไม่สะดวกเท่าไหร่ (แต่อันนี้สงสัยเขาคงไม่ปรับแล้วมั้ง)

นี่ก็ตั้งตารอตัวอัพเดตแรกออกมาอยู่อ่ะครับ อยากให้ออกมาไวๆหน่อย T T

• Like 1

เท่าที่ใข้กับการใช้งานระดับผม ผมว่า กำลังดีครับ ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป ใช้งานง่าย แต่ถ้าคนใช้ประเภท hard core อาจจะไม่ประทับใจนัก เพราะเค้าต้องการเจาะกลุ่มคนที่อยู่ระหว่างกลาง ของมือใหม่กับโปร

ในส่วนของรายการ Conan O'Brien Editors: Apple Final Cut Pro X Is Easy To Use ผมว่าน่าจะอำๆ กันเล่นมากกว่าครับ

มีความรู้สึกว่ามันเหมาะกับ Director, Creative มากมายครับ

เพราะไม่จำเป็นต้องรู้อะไรเกี่ยวกับเครื่องมือเยอะมาก ไล่ Cutting สวยๆ จังหวะดีๆ ได้ง่ายๆ เลย

แต่สำหรับ Editor หรือคนที่ต้อง Operate เครื่องตัด จะมีปัญหายุ่บยั่บครับ

ไม่ว่าจะเป็นการ Input / Output (ซึ่งนี่เป็นเรื่องใหญ่เลย)

ส่วนตัวผม เท่าที่ได้ลอง ก็ชอบในระดับนึงเลยนะครับ

แต่ยังไม่ได้ลองกับงานจริงที่ต้องเก็บรายละเอียดยุ่บยั่บนี่แหละ ว่าถึงตอนนั้นจะปวดตับแค่ไหน

เพราะโดยปกติ เราจะต้องรู้จักเครื่อง รู้จักโปรแกรมดีพอสมควร ที่จะพลิกแพลงแก้ปัญหาหน้าเครื่องได้

ตอนนี้มันเปลี่ยนเยอะ ต้องเล่นให้คุ้นก่อน

ผมเชื่อว่าในอนาคต Apple น่าจะออกตัว Update หรือโปรแกรมเสริม เพื่อมาเติมในส่วนที่ขาดของ Final Cut Pro X แน่นอนครับ

ตัวนี้คงออกมาเก็บ Feedback เพื่อไปพัฒนาอีกรอบครับ

การพลิกโฉมแบบนี้ค่อนข้างเสี่ยงทีเดียว

หลังจากที่ได้ลองด้วยตนเองแล้วนี่ Clip ของ Conan O'Brien นี่ ออกแนวแซวครับ

ประมาณว่าอะไรๆ มันไม่เหมือนเดิมจนไม่สามารถควบคุมให้เป็นไปตามที่ต้องการได้ ซึ่งจริงๆ แล้วมันไม่ได้แย่ขนาดนั้นครับ

ส่วนที่แย่น่าจะเป็นความสามารถส่วนที่ขาดไปมากกว่าครับ :cheers: